สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 16 จากทั้งหมด 16

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

มาตรฐาน ช่างบอกว่าเป็นเสียงของเทอร์โบ..??

เมื่อวานผมนำเจ้า Plus (megacab Gls 4*2 _2009) ไปเข้าศูนย์ เช็ค 5,000 กิโล ก็เลยได้โอกาสเคลมแหนบตรงที่ชอบดังอี๊ดๆๆ ช่างก็แค่ใช้ค้อนตอกให้พลาสติกแข็งๆจับแหนบให้ห่างออกจากตัวเหล็กจับแหนบหน่อยหนึ่ง..โอเค..เสียงหายไป..ผมคงไม่ต้องฉีด Sonax อีก..แต่..อาการเสียงดัง หวี๊ดๆๆๆๆๆ ดังมาจากแถวห้องเครื่องเวลาเร่งเครื่องรอบถึงสัก 2000 รอบ ความเร็วสัก 60 ขึ้นไป..แรกๆๆไม่มีเสียง (แต่เมื่อสงกรานต์เป็นต้นมามีเสียงดัง)..แต่ถ้ารถวิ่งได้ที่ความเร็วคงที่..เสียงจะเบาลงและบางครั้งก็ไม่มีเสียง..ตอนเช็คผมกับช่างขับรถทดสอบดู..ช่างบอกว่าเป็นเสียงของเทอร์โบ..มันดังทุกคันแหละ..ผมก็ถามว่าแล้วตอนแรกๆๆทำไมไม่มีเสียง..ช่างก็เงียบตอบไม่ได้..เฉไฉไปเรื่องอื่น..ผมก็คิดว่า...เอาแล้ว..เหมือนช่างจะขี้เกียจยังไงชอบกล..ผมบอกให้แก้..ช่างบอกแก้ไม่ได้...ผมดูแล้ว..ไม่อยากต่อปากต่อคำ..ไม่อยากแก้ให้ก็ไม่เป็นไร..เดียวอีก 2 วันจะลงกรุงเทพ..เดียวไปเช็คอีกทีที่ศูนย์แถวกรุงเทพฯ ก็ได้...(เดียวกุรีกุจอคุมให้ช่างทำเดี๋ยวไปกันใหญ่ดูแล้วช่างมัน เงอะๆๆงะๆๆ คง..มันต้องถอน..555).....
    ...อยากถามความเห็นพี่ๆๆเพื่อนๆๆว่า..
    ...เสียงดัง หวี๊ดๆๆๆ นั้นมันเป็นเสียงเทอร์โบ..จริงหรือ????
    ...แล้วมันดังทุกคันจริงหรือเปล่า..????
    ...แล้วมันแก้ไขไม่ได้จริงหรือครับ....thank มากมาย..ล่วงหน้าครับ

suguz
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ช่างบอกว่าเป็นเสียงของเทอร์โบ..??

จริงครับ

kang2518
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ช่างบอกว่าเป็นเสียงของเทอร์โบ..??

ไม่ต้องคิดมากหรอกครับมันเป็นเสียงเทอร์โบครับดังทุกคับไอ้ที่ตอนแรกมันไม่ดัง คุณอาจจะไม่ได้สังเกต แต่ถ้า2000รอบแล้วมันไม่ดังซิน่าคิดครับ(เทอร์โบของไทรทันจะทำงานที่2000รอบครับ)

Plus-Kitty
    ผู้เยี่ยมชม

เอ่อ ... ผมก็เป็นครับ ... แรกๆเปิดเพลงดังๆไม่ทันสังเกตุ ตอนปิดเพลงแล้วมาเลยครับ

แต่ของผมไม่ทราบว่ามันดังมากผิดปกติหรือเปล่า ... เหมือนมีอะไรมาวิ่งตามอยู่เลยอ่ะครับ

แต่คิดว่าน่าจะอาการเดียวกัน ... คับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ยิ่งถ้าตัดแคตออกแล้ว

เสียงยิ่งชัดเจนมากขึ้นไปอีก

ถ้ายังไม่ตัด

จะเป็นเสียงตอนเร่งกับถอนคันเร่งครับ

เสียงเทอร์โบในไทรทัน

ความดัง เป็นรองแค่วีโก้ครับ

User ID
    123
    Status
    โพส
    352

ของเพื่อน เดินท่อเลสใหม่ยาวตลอดคัน โอ้ร้องวี๊ดดีจริงๆ ครับ

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

ส่วนมากเขาอยากจะให้เสียงมันดังๆกันนะครับ เวลาเทอร์โบมันทำงานนี่ เสียงมันเพราะจริงๆนะ

mopzeez
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนสตาร์ทเครื่องเป็นเสียงเทอร์โบหรือเปล่าคับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

นั้นมันเป็นเสียง มอเตอร์สตาร์ท นะครับ

mopzeez
    ผู้เยี่ยมชม

ที่มันดัง วี๊ว อะนะ ขอบคุณคับ

User ID
    192
    Status
    โพส
    40

ใช่เลยครับ แรกๆผมก็สงสัยเหมือนกัน...

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

เสียงเทอร์โบอย่างไม่ต้องสงสัย จากสงสัยเดี๋ยวก็จะชอบไปเองแหละครับ อิอิ เพราะมันดังขึ้นมาเมื่อไหร่ ก็บ่งบอกถึงความประหยัดครับ

rmassilee
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก็ดังครับ แต่เมื่อก่อนใช้เครื่อง เจ โบ มันดังกว่านี้ ก็เลยไม่สนใจมัน

User ID
    5533
    Status
    โพส
    116

Triton จะพุ่งตอนซัก ประมาณ 2000 รอบ จริงไม๊ครับแสดงว่า turbo เริ่มบูทแล้ว เพราะช่วงต้น turbo มันจะอั้นอยู่
    บอกตรงๆ ผมชอบเสียงหวีด ของ Turbo ครับ ไม่ต้องแก้ไขหรอกครับ ปกติดีครับ

User ID
    6008
    Status
    โพส
    2,833

Question Re: ช่างบอกว่าเป็นเสียงของเทอร์โบ..??

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aekbodin_srabua ดูโพส
    เมื่อวานผมนำเจ้า Plus (megacab Gls 4*2 _2009) ไปเข้าศูนย์ เช็ค 5,000 กิโล ก็เลยได้โอกาสเคลมแหนบตรงที่ชอบดังอี๊ดๆๆ ช่างก็แค่ใช้ค้อนตอกให้พลาสติกแข็งๆจับแหนบให้ห่างออกจากตัวเหล็กจับแหนบหน่อยหนึ่ง..โอเค..เสียงหายไป..ผมคงไม่ต้องฉีด Sonax อีก..แต่..อาการเสียงดัง หวี๊ดๆๆๆๆๆ ดังมาจากแถวห้องเครื่องเวลาเร่งเครื่องรอบถึงสัก 2000 รอบ ความเร็วสัก 60 ขึ้นไป..แรกๆๆไม่มีเสียง (แต่เมื่อสงกรานต์เป็นต้นมามีเสียงดัง)..แต่ถ้ารถวิ่งได้ที่ความเร็วคงที่..เสียงจะเบาลงและบางครั้งก็ไม่มีเสียง..ตอนเช็คผมกับช่างขับรถทดสอบดู..ช่างบอกว่าเป็นเสียงของเทอร์โบ..มันดังทุกคันแหละ..ผมก็ถามว่าแล้วตอนแรกๆๆทำไมไม่มีเสียง..ช่างก็เงียบตอบไม่ได้..เฉไฉไปเรื่องอื่น..ผมก็คิดว่า...เอาแล้ว..เหมือนช่างจะขี้เกียจยังไงชอบกล..ผมบอกให้แก้..ช่างบอกแก้ไม่ได้...ผมดูแล้ว..ไม่อยากต่อปากต่อคำ..ไม่อยากแก้ให้ก็ไม่เป็นไร..เดียวอีก 2 วันจะลงกรุงเทพ..เดียวไปเช็คอีกทีที่ศูนย์แถวกรุงเทพฯ ก็ได้...(เดียวกุรีกุจอคุมให้ช่างทำเดี๋ยวไปกันใหญ่ดูแล้วช่างมัน เงอะๆๆงะๆๆ คง..มันต้องถอน..555).....
    ...อยากถามความเห็นพี่ๆๆเพื่อนๆๆว่า..
    ...เสียงดัง หวี๊ดๆๆๆ นั้นมันเป็นเสียงเทอร์โบ..จริงหรือ????
    ...แล้วมันดังทุกคันจริงหรือเปล่า..????
    ...แล้วมันแก้ไขไม่ได้จริงหรือครับ....thank มากมาย..ล่วงหน้าครับ
    โบทำงานครับ ลองดู มีอาการดึงของรถหรือเปล่า......

User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

ขอบคุณมากๆๆครับสำหรับทุกคำแนะนำ..แบบว่ารถคันแรกครับ..ระแวงนั่นระแวงนี่ไปหมด..คงจะมีอีกหลายอย่างแน่ๆครับที่จะมารบกวน..เพื่อนๆๆพี่ ใน Club ที่สำคัญ..ผมคงคิดไม่ผิดที่เลือกเจ้า Plus และยิ่งอบอุ่นที่มีคำแนะนำดีๆๆ จากเพื่อนๆๆพี่ๆๆใน Club..thank มากมายครับ!!!!!!
    ..ถ้าผ่านแถวอุดร..ทักทายได้นะครับ บต 7649 หนองคาย

ข้อมูลกระทู้