หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 35

กระทู้: ทำง่ายๆให้เครื่องเล่นเดิมๆเล่นต่อเนื่องตอนสตาร์ท.. .

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ทำง่ายๆให้เครื่องเล่นเดิมๆเล่นต่อเนื่องตอนสตาร์ท.. .

ว่างๆเลยลองทำเล่นๆดูครับ...ก็ช่วยได้กันเสียอารมย์ฟังเพลงครับ..แต่จะเหมาะกับ
    เครื่องเล่นเดิมๆครับ..(รถผมพลัส2Dr.)...
    ..ก็ลองมาหลายขนาดก็พอใจกับcapacitor4700uF/16v.*3และ2200uF/16v.*2ครับ...
    ช่วยได้เวลาสตาร์ทครับ
    แต่ตอนเช้าอาจไม่ได้ผลนักเพราะต้องมีเวลาชาร์ทของCapa.อยู่บ้างครับโดยทำแล้วต่อเข้ากับ
    ที่จุดบุหรี่ครับ...แบบนี้ครับ..

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

มาตรฐาน Re: ทำง่ายๆให้เครื่องเล่นเดิมๆเล่นต่อเนื่องตอนสตาร์ท.. .

น้าชัย...มันคืออะไร
    ช่ายกันไฟตกอะป่าว
    ทำให้มั่งดิ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: ทำง่ายๆให้เครื่องเล่นเดิมๆเล่นต่อเนื่องตอนสตาร์ท.. .

เจอตัวแล้ว คนโกงค่าไฟ ตาชัยนี่เอง 55555*

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    น้าชัย...มันคืออะไร
    ช่ายกันไฟตกอะป่าว
    ทำให้มั่งดิ
    ...ช่วยกันตกได้ในระดับนึงครับน้าวุฒิ..ถ้ารถไม่โมฯมากๆอย่างเช่น
    เครื่องเสียงหรืออุปกรณ์ไฟฟ้า
    ที่ใช้กระแสสูงๆครับ..ตัวอุปกรณ์ที่ทำนี้ช่วยเก็บสำรองไฟในระดับต้นๆครับ+กับช่วยกรอง
    ความถี่สัญญาณรบกวนด้วยในตัว(ผมไม่ถ่ายภาพลงมาด้วยมันอยู่ด้านหลังปริ้นครับ)
    ไฟจะนิ่งขึ้นเมื่อขับอยู่ในระดับปกติ..คือสวิงขึ้น-ลงน้อยกว่าเก่าครับน้าวุฒิ
    ส่วนจะให้ทำให้...เดี๋ยวจัดให้ครับน้าวุฒิ...แผ่นปริ้น+คาร์ปาพอเหลืออยู่บ้างครับ
    ...แต่ระบบนี้ถ้าอยากให้หนึบต้องใช้ค่าคาร์ปาสูงๆ..ซึ่งก็จะตามมาด้วยงบประมาณสูงด้วยครับ..อิ..อิ..อิ..

..

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ่อ ไอ้ตัวนี้นี่เอง ที่เห็นแวบๆๆๆ

ทดลองแล้วดีใช่มั้ย จึงบอกต่อ

ข้อมูลดีดี น่าสนครับ แพงป่ะ

น้าชัยครับ แล้วมันเอาไปซ่อนที่อื่นได้มั้ยครับ

พอดีตรงนั้น ใช้พื้นที่ครับ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

งบตัวนี้อยู่ที่2-3ร้อยบาทครับน้านุ๊ก(ต้องทำเองนะ..จ้างเค้ามีหลักพันครับ)...ยิ่งรวมตัวกันซื้อที่บ้านหม้อ
    ยกแพ็คยิ่งคุ้มครับผม...ส่วนที่ซ่อนที่อื่นตามสะดวกครับพอดีพื้นที่ตรงนั้นผมว่างครับเลยวางไว้เลย
    ด้านหลังเครื่องเล่นน่าจะพอมีพื้นที่นะครับน้านุ๊ก...

User ID
    4153
    Status
    โพส
    260

เข้าใจคิดนะ...สุดยอดเลยครับน้า

9898
    ผู้เยี่ยมชม

ไม่ทราบว่าขอ ภาพ วงจรได้ไหมครับหรือว่ามีลิขสิทธิ์ครับผม

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

สวัสดีครับผม.
    ไอเดีย บรรเจิด...เกิดประโยชน์...จริง ๆ...
    น้า 9898. เท่าที่ผมเข้าใจ. ผมคิดว่าน่าจะต่อขนานกับภาคจ่ายไฟน๊ะ. รอน้าชัยมาตอบอีกทีนะครับ.

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ 9898 ดูโพส
    ไม่ทราบว่าขอ ภาพ วงจรได้ไหมครับหรือว่ามีลิขสิทธิ์ครับผม
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jindee ดูโพส
    สวัสดีครับผม.
    ไอเดีย บรรเจิด...เกิดประโยชน์...จริง ๆ...
    น้า 9898. เท่าที่ผมเข้าใจ. ผมคิดว่าน่าจะต่อขนานกับภาคจ่ายไฟน๊ะ. รอน้าชัยมาตอบอีกทีนะครับ.
    ..ไม่ได้มีลิขสิทธิ์ใดๆครับน้า9898..แต่ภาพไม่ค่อยเป็นระเบียบนักน่ะครับเลยไม่อยากประจารตัวเอง..
    แล้วด้านหลังลายปริ้นก็จะมีคาร์ปาฯ0.01uF-wima2ตัว+ไดร์โอดกันรั่วอีก1ตัวและLEDบอกว่าไฟมาก็แค่นั้นครับ
    ...ส่วนการต่อขนานกันกับภาคจ่ายไฟนั้น...ใช่ครับผม...พอดีว่าพลัสผมในส่วนของเครื่องเล่น
    มันถูกwiringมาเส้นเดียวกันกับที่ต่อบุหรี่ครับ(ไม่เกี่ยวกับปลั๊กพ่วงที่ท้าวแขนครับ)
    **ขนาดcapacitorที่ใช้ไม่ใช่เป็นการแก้ไขได้100%นะครับอุปกรณ์ต้องมีระยะการประจุไฟ(Charge Time)
    ซึ่งถ้าcapacitorยิ่งค่าสูงมากๆการช่วยระบบนี้ก็จะสมบูรณ์ยิ่งขึ้นครับเหมือนกับcapacitorที่ใช้กับ
    power Ampพลังสูงๆครับ...แต่ที่ใช้ได้ผลก็มีไฟนิ่งขึ้นไม่สวิงมาก(รถเดิมๆ)เสียงรบกวนเวลาฟังเพลงลดลง
    ครับผม...***...จบละ...**

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

นี่ล่ะครับ ความรู้ที่หาได้ใน ไทยไทรทันคลับ
    ดร.น้าชัย ครับ ทำมาจำหน่ายในคลับบ้างดิครับ คริๆๆๆ แจ๋วเลยครับ
    จะได้มีมิตติ้งติดตั้งกันด้วยครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

แจ่มมากน้าชัย สตาร์ทเครื่องแล้วเครื่องเล่นยังเล่นต่อเนื่องไปได้อีก
    โดยที่ไม่ดับ
    น่าจะทำให้อายุการใช้งานของเครื่องเล่นดีขึ้น
    เพราะไม่ถูก ปิดเปิดบ่อยๆ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    นี่ล่ะครับ ความรู้ที่หาได้ใน ไทยไทรทันคลับ
    ดร.น้าชัย ครับ ทำมาจำหน่ายในคลับบ้างดิครับ คริๆๆๆ แจ๋วเลยครับ
    จะได้มีมิตติ้งติดตั้งกันด้วยครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    แจ่มมากน้าชัย สตาร์ทเครื่องแล้วเครื่องเล่นยังเล่นต่อเนื่องไปได้อีก
    โดยที่ไม่ดับ
    น่าจะทำให้อายุการใช้งานของเครื่องเล่นดีขึ้น
    เพราะไม่ถูก ปิดเปิดบ่อยๆ
    ...ครับน้าโจ้,น้าเชษ...ที่ผมทำยังไม่100%ยังคงหาค่าที่เหมาะสมกับระบบอยู่ครับ
    คือที่ออกมาโพสนี้ก็อยากจะแลกเปลี่ยนความรู้ซึ่งกันและกันครับผมไม่ได้สุดยอด
    แต่อยากทำอะไรให้รถคู่ใจมีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้นโดยใช้ต้นทุนต่ำครับผม
    เท่าที่ใช้งานอยู่ก็ยังมีบางครั้งที่ใช้ไม่ได้ผลครับ(รถจอดนานๆ)
    ส่วนเรื่องซื้อ-ขาย..ผมไม่มีนโยบายครับน้าโจ้,น้าเชษ...น้าวุฒิผมยังจะจัด
    ให้เลย...ขอบคุณที่น้าวุฒิแบ่งปันความรู้+ทดลองกันในคลับครับผม..นี่ล่ะครับมิตรไมตรี
    ..ผมไม่เคยคิดเรื่องเงินครับ..

User ID
    5593
    Status
    โพส
    1,427

แจ่มจริงๆๆๆ ขอบอก

User ID
    913
    Status
    โพส
    602

น่าจะตัวเดียวกัน (Volt Stabilizer)
    ลองเอาวงจร + อุปกรณ์ไปดูครับ

9898
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบครับจะลองทำดูครับผม

TTC-00465 TTC-Member
    User ID
    4538
    Status
    โพส
    1,362

ขอตอบในแบบช่างอิเล็กทรอนิกส์น่ะตรับ เจ้าตัวคาปาซิเตอร์อ่ะ Capacitor ในวงจรอิเล็กทรอนิกส์ ตัวมันจะมีหน้าที่เก็บประจุไฟฟ้าคล้ายกับแบตเตอรี่และในภาคจ่ายไฟแล้วมันจะมีหน้าที่กรองกระแสไฟให้เรียบสม่ำเสมอครับ ดังนั้นที่เครื่องเล่นไม่มีการสะดุจนั้นเพราะว่าไฟของวิทยุนั้นเป็นไฟเส้นเดียวกับที่จุดบุหรี่จึงทำให้เปรียบเสมือนกับการมีแบตเตอร์รี่สำรองขึ้นอีกชุดหนึ่ง การดูค่าของคาปาซิเตอร์นั้น คือ ดูจากค่าการเก็บประจุ ที่ลงท้ายด้วย uF หรือ MFD ซึงค่ายิ่งสูงยิ่งดีและยิ่งแพงและอีกอย่างตัวจะใหญ่ขึ้นครับ และ ตัวเลข 16 V อ่ะเป็นค่าที่ทนแรงดันได้ไม่เกิน 16 V ถ้ามีแรงดันเยอะกว่านี้ตัวมันก็จะระเบิดครับ ถ้าสังเกตุในรถที่ติเครื่องเสียงจะเห็นว่ามีค่าเป็น 1000000 uF หรือ 1 Farad แต่ตอนนี้ผมเห็นมีถึง 4000000 uF แล้วครับ ลองอ่านเพื่อเป็นความรู้ครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

จัดมาเลยน้าชัย...ขอผมชุดนึง....อย่างด่วน
    ห้ามแก้ตัวว่าไม่ว่างเลย

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    จัดมาเลยน้าชัย...ขอผมชุดนึง....อย่างด่วน
    ห้ามแก้ตัวว่าไม่ว่างเลย
    ...ได้ครับน้าวุฒิ...มีรอแล้วครับ...
    เดี๋ยวกระซิบผ่านน้าโจ้-รถถัง...ละกันครับ..

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

จัดเมื่อไร ไปด้วยนะครับ น้าชัย

รอผมกลับจากเพชรบูรณ์ก่อน

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้