สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 20

กระทู้: เข้าหน้าฝนแล้ว พี่ น้อง ปรับปรุงอะไรกับรถบ้างแล้ว ครับ ??

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน เข้าหน้าฝนแล้ว พี่ น้อง ปรับปรุงอะไรกับรถบ้างแล้ว ครับ ??

หน้าฝนเป็นอะไรที่ต้อง พร้อมไปทุกสถานการณ์ นะครับ เพราะเมืองไทยไม่รู้น้ำจะท่วมวันไหน ยิ่งกระผมอยู่ แถวปากน้ำ สมุทรปราการด้วย น้ำขึ้น เดือนละ 2 ครั้ง เป็นปกติ แล้วยังเจอถนนที่มีน้ำท่วมทุกครั้งเวลาฝนตก

ปีนี้เลย ทำการปรับปรุงและเตรียมพร้อม ร่างกายของรถเสียหร่อย

วันเสาร์เลยไปเดิน คลองถม สอยอุปกรณ์กันฝนมาดังนี้

1. ที่ปัดน้ำฝนแบบไร้โครง ราคา 200 บาท แล้วก็นำไปเปลี่ยนยางใหม่ให้เป็นซิลิโคลน เพื่อความนุ่มนวลยิ่งขึ้นอีก 250 บาท รวมก็ 450 บาท

2. น้ำยาเคลือบกระจก แบบ Nano ราคา 150 บาท ( ยี่ห้อนี้ในห้าง ขาย 280 บาท )

3. ไฟหน้า oslam Silverstar 1 คู่ เพื่อความสว่าง

และแล้วก็นำอุปกรณ์ทุกอย่างเข้ากระบวนการทดสอบเมื่่อวานที่ อยุธยา กระจก สามารถมองเห็นได้ด้วยความเร็ว 120 กม โดยไม่ต้องใช้งานที่ปัด และ ใบปัดแบบใหม่ ก็ปัดได้เกลี้ยงเงียบมาก

สรุป ค่าใช้จ่ายหมดไป 600 บาท คุ้มมากครับกับการขับขี่ที่ปลอดภัย

และเพื่อนๆ ละทำอะไรกันบ้างแล้ว

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: เข้าหน้าฝนแล้ว พี่ น้อง ปรับปรุงอะไรกับรถบ้างแล้ว ครับ ??

ขอบคุณครับ แหล่มๆ เลย แต่จะเข้าหน้าฝนแล้ว แฟนบอกให้ไปถอย พรม รองพื้นใหม่ เหอะๆ ของเก่าจะเอาไปให้พ่อเค้า เพราะคุณพ่อขอร้อง ตอนนี้ ใช้ ฝั่งแค๊ป มารองแทนชั่วคราวอยู่ครับ

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เข้าหน้าฝนแล้ว พี่ น้อง ปรับปรุงอะไรกับรถบ้างแล้ว ครับ ??

พรมรองพื้น ของผมใช้วัสดุ โฟมอัด ตราหมากรุกสีแดง - ดำ ซื้อที่งาน ไทยช่วยไทย เมื่อ ปีที่แล้ว ราคาส่งออกหรือในแม็กกาซีน 2500 บาท แต่ตอนนี้ราคาขายช่วงเิปิดตัว 750 บาทเอง เลยสอยมา มีทั้งหมด 5 ชิ้น

เมื่อวันเสาร์ไปดูที่ คลองถม ราคาขายอยู่ที่ 850 บาท มีหลายสีอยู่ แต่เป็นสีพื้น ราคานี้ยังไม่ได้ต่อนะครับ

สำหรับการใช้งานผมว่านุ่มเท้าดี และด็สามารถซักได้เลย รอแห้งหรือเป่าลมเอา ก้ได้ครับ ไม่ยุ่งยาก

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ตอนนี้เปลี่ยนไปแค่ใบปัดน้ำฝนใหม่เพราะของเดิมเริ่มปัดไม่เกลี้ยงแล้ว
    ขนาดของใบปัดน้ำฝน Triton คือ
    19 นิ้ว และ 21 นิ้ว นะครับ
    เพราะเคยไปถามคนขายดันบอกใช้ 18 กับ 20
    เอามาใส่แล้วมันสั้นไปกวาดไม่กว้าง

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมใส่ 18" 22" ครับ

พอดีๆ แต่รู้สึดข้างผู้โดยสาร จะสั้นไปนิดหนึงแต่รับได้ครับผม

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

น้าแม็ก ถ่ายรูปที่ปัดน้ำผมโชว์หน่อยดิ แบบไร้โครง

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ maxoutda ดูโพส
    ของผมใส่ 18" 22" ครับ

พอดีๆ แต่รู้สึดข้างผู้โดยสาร จะสั้นไปนิดหนึงแต่รับได้ครับผม
    ครับ ฝั่งคนขับ ผมก็ว่าน่าจะลงตัว ที่ 22 นิ้วนะครับ
    เพราะเท่าที่สั่งเกตุ 21 เหมือนจะขาดอีกนิดหน่อย
    แต่ถ้าใส่คู่ 19 กะ 22 จะได้หรือเปล่าไม่รู้เหมือนกัน

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ขอบคุณครับ น้า พอดี แฟนเค้าจะไปจองแถวรามอินทราครับ ร้าน คาร์แล็ค แบบที่มันเป็นเส้นๆฝอยๆ นุ่มๆอ่ะครับ อิอิ ยังไงก็ ขอดูรูป ใบปัดใร้โครงด้วยน๊ะครับ

TTC 0541 TTC-Member
    User ID
    5161
    Status
    โพส
    945

น้ำยาเคลือบกระจก ที่ว่านี่ เมื่อใช้ไปนานๆ แล้วจะทำให้กระจกหน้ารถของเราแข็งกระด้าง / ฝืดๆ หรือเปล่า ครับ เพราะเคยใช้กับรถคันเก่า แล้วทำให้กระจกแข็งกระด้าง ปัจจุบันเลยไม่ใช้ ครับ

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MTTS_2534 ดูโพส
    น้ำยาเคลือบกระจก ที่ว่านี่ เมื่อใช้ไปนานๆ แล้วจะทำให้กระจกหน้ารถของเราแข็งกระด้าง / ฝืดๆ หรือเปล่า ครับ เพราะเคยใช้กับรถคันเก่า แล้วทำให้กระจกแข็งกระด้าง ปัจจุบันเลยไม่ใช้ ครับ

ไม่นะครับ เพราะหน้าที่ของน้ำยาพวกนี้ จะทำหน้าที่ เคลือบผิวกระจก ยิ่งใช้ยิ่งลื่นนะครับ อ่อ เขา คอมเม้น ไว้ว่า ต้องเคลือบทุกๆ 2 เดือน หรือ ตามเท่าที่ต้องการ

ส่วนรูปเดี๋ยววันนี้ กลับบ้านไปถ่ายมาให้นะครับ

ตี๋เล็ก เด็กซิ่ง TTC-Member
    User ID
    1465
    Status
    โพส
    415

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ May5656 ดูโพส
    ผมกะว่าจะเอารถไปขัดสีและก็จอดไว้บ้านจะได้ไม่เลอะเวลาฝนตก
    แล้วเอารถเก๋งมาใช้แทนในช่วงหน้าฝน เจ้าเหมียวจะได้พักบ้าง อิอิ
    ทำไปได้คนเรา
    ลำเอียงชัดๆเลย
    เวลาอากาศดีๆ ปล่อยเจ้าเหมียวออกไปหล่อ
    เวลาฝนตก ดันให้น้องเก๋งไปลุยน้ำซะนี่

ตี๋เล็ก เด็กซิ่ง TTC-Member
    User ID
    1465
    Status
    โพส
    415

น้าแม็กซ์ คนหัวอกเดียวกัน
    ผมต้องขับรถผ่านหน้าโรงงานโตโยต้าสำโรง แล้วก็แยกปู่เจ้า ประจำ
    4-5 วันมานี้ น้ำท่วมตลอด

Csool
    ผู้เยี่ยมชม

สงสัย ต้องไปเปลี่ยนที่ปัดน้ำฝนบ้างแล้ว ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

หน้าฝนนี้ ไปเปลี่ยนรองเท้ามาใหม่ เมื่อ 14/05 ที่ผ่านมาครับ ใช้เบอร์เดิมครับ Flaken 275/55R20 พร้อมเอาแม็กซ์ ชุดที่จะขาย เมื่อขายไม่ออกก็เอากลับมาใส่่ใหม่ แต่ชุดดำขอบแดง ปล่อยเทิร์นไปแล้ว

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

เก็บข้อมูลจ้า

TTC 0541 TTC-Member
    User ID
    5161
    Status
    โพส
    945

รองเท้า นี่แจ่มครับ ราคาแรงไหม จะได้เก็บกะตังค์เปลี่ยนเบอร์ใหม่บ้างอ่ะครับ

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ eahichi ดูโพส
    น้าแม็กซ์ คนหัวอกเดียวกัน
    ผมต้องขับรถผ่านหน้าโรงงานโตโยต้าสำโรง แล้วก็แยกปู่เจ้า ประจำ
    4-5 วันมานี้ น้ำท่วมตลอด

ตอนนี้ทำใจอะครับ ฝนตกตอน 6 โมงเช้า ก็ไม่ต้องออกไปทำงานเลยครับ ล่าสุด จันทร์ที่ผ่านมา ถึงออฟฟิศ 11 โมงครึ่ง ระยะทาง 16 กม กว่าจะผ่านแยกเทพา ไปได้ เกือยตาย

User ID
    245
    Status
    โพส
    906

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ maxoutda ดูโพส
    ตอนนี้ทำใจอะครับ ฝนตกตอน 6 โมงเช้า ก็ไม่ต้องออกไปทำงานเลยครับ ล่าสุด จันทร์ที่ผ่านมา ถึงออฟฟิศ 11 โมงครึ่ง ระยะทาง 16 กม กว่าจะผ่านแยกเทพา ไปได้ เกือยตาย
    อย่าลืมตรวจดูระบบช่วงล่างกันบ้างนะครับโดยเฉพาะน่าฝนขับขี่ช่วงถนนลื่นๆควรจะต้องหาอุปกรณ์เสริมช่วงล่างไว้น่าจะดีกว่านะครับอย่างเช่น ติดตั้งชุดกันโคลงSUPER-ARMเอาไว้ช่วยไม่ให้รถเกิดอาการโคลง-ร่อน-ท้ายสะบัดในขณะที่เราใช้ความเร็วในช่วงรีบเร่งจะช่วยให้การควบคุมรถของท่านขับขี่ปลอดภัยขึ้นครับและอีกอย่างที่บางท่านอาจลืมนึกถึงคือโช้คอัพครับเป็นอุปกรณ์ที่สำคัญไม่แพ้กันบางท่านใช้รถมา1หรือ2ปีรถเกิดอาการย้วยยวบยาบเวลาเบรคช่วงหน้าของรถจะยุบลงมากกว่าปกติทำให้เกิดอาการเบรคไม่อยู่เพราะว่าโช้คอัพเสื่อมความหนืดไม่พอกับน้ำหนักของรถที่ถูกกดลงมาสิ่งเหล่านี้ไม่ควรมองข้ามไปเลยนะครับหาร้านที่เข้าใจเราและสินค้าก็ไม่ควรจะแพงมากแต่ติดตั้งแล้วให้มีประโยนช์มากที่สุดครับยังมีอีกหลายๆอย่างมี่ทุกท่านสามารถตรวจสอบด้วยตนเองได้ครับแต่ถ้าต้องการคำแนะนำสามารถโทรปรึกษาได้ที่087-1251009(ช่างพรตครับทุกปัญหามีคำตอบ)

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

สนใจอยู่นะครับ ชุดช่วงล่างนี่อะ สนน ราคาเท่าไรอะครับ หลังไมค์หน่อย หรือ maxoutda@hotmail.com ครับ

User ID
    245
    Status
    โพส
    906

สนใจอยู่นะครับ ชุดช่วงล่างนี่อะ สนน ราคาเท่าไรอะครับ หลังไมค์หน่อย หรือ maxoutda@hotmail.com ครับ
    ทางร้านพี.พี.ยานยนต์ได้ส่งmailให้แล้วนะครับขอโทษครับที่ตอบช้าสินค้าที่นำเสนอสามารถใช้งานได้จริงในชีวิตประจำวันโดยที่ไม่ต้องดัดแปลงช่วงล่างรถใดๆทั่งสิ้น

ข้อมูลกระทู้