หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 31

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Talking ทำท้ายรางกับรถไม่พ่วง

เห็นกล่องดันรางหลายสำนักเริ่มนิยมทำท้ายรางกัน เลยสงสัยว่ามีใครเอารถไม่พ่วงกล่องไปทำท้ายรางกันบ้างครับ ให้ผลเป็นยังไงกัน แรงกว่าเดิมหรือป่าว

ขอแก้ไขคำถามเพื่อรอผู้รู้มาตอบใหม่ครับ

คือเคยทราบมาว่าเสริมชิม หรือรองแหวนท้ายรางจะทำให้แรงดันน้ำมันในรางคอมมอนเรลถูกระบายออกให้ช้าลง และทำให้มีแรงดันในรางสูงขึ้น แต่ส่วนใหญ่จะทำกันในรถที่พ่วงกล่องเพิ่มแรงดันรางน้ำมัน
    ถ้ามาทำการเสริมชิมในรถที่ยังไม่มีกาีรพ่วงกล่อง จะให้ผลเป็นอย่างไรบ้าง เพราะอาจจะได้ไม่ต้องไปเสียตังค์ซื้อกล่องมาพ่วง

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

มาตรฐาน Re: ทำท้ายรางกับรถไม่พ่วง

ขอเป็นกรณีศึกษาเพิ่มเติมนะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ทำท้ายรางกับรถไม่พ่วง

น้าต่อ น้าเต้ย น้าบี้ และอีกหลายๆท่านมาตอบหน่อยคร้าบบบ

ข้อนี้ ผมไม่รู้ รถผมเดิมๆครับ

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

มารอคำตอบครับ น้า

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

การปรับเสริมแผ่นชิมท้ายรางเป็นการไปแก้ไขวาล์วจำกัดแรงดันให้มากกว่ามาตราฐานครับ
    เช่นเดิม มีแรงดันในค่าสูงสุดที่ 180 Mpa ซึ่งถ้ามีการเสริมเข้าไปก้จะทำให้สปริงกดวาล์วแข็งขึ้นทำให้แรงดันตัดสูงขึ้นไปอีกอาจจะไปถึง 200 Mpa ซึ่งจะไม่เป็นผลดีต่ออายุการใช้งานของปั๊มและหัวฉีดต้องรับแรงดันที่สูงขึ้นครับ
    โดยเฉพาะถ้ารถบ้านเดิมๆแรงดันในรางจ่ายไม่ได้มีการด็อปลงอยู่แล้วยิ่งไปเสริมก็เท่ากับไปเพิ่มแรงดันให้สูงขึ้นอีก
    แต่ถ้าเป็นรถที่ทำหัวฉีด โดยวิธีการพ่วงกล่องขยายเวลาการฉีดออกไปหรือเปลี่ยนขนาดรูที่หัวฉีดให้อัตราไหลมากขึ้นก็จะส่งผลให้แรงดันในรางจ่ายด็อปลงเขาจึงไปเสริมแผ่นชิมท้ายรางเพิ่มเพื่อชดเชยแรงดันขึ้นมาจะมากหรือน้อยก็ต้องมีการวัดค่าแรงดันเก็บข้อมูลการปรับให้อยู่ในค่าที่เหมาะสมเพื่อความสมบูรณ์ในการทำงานครับ
    ส่วนกล่องปรับเพิ่มแรงดันรางจ่าย จะเป็นการปรับเพิ่มแรงดันทุกช่วงตั้งแต่หลังรอบเดินเบาขึ้นมาให้ค่ามากกว่าปกติ แต่ไม่มากไปกว่าค่าสูงสุดครับ แต่ถ้าปรับเสริมชิมท้ายรางมันจะไปเพิ่มแรงดันสูงสุดให้มากกว่าเดิมแน่นอนครับ
    ผลเสียก็ควันเป็นลำๆมีการสึกหรอที่มากกว่าเดิมๆแน่ครับ แต่ข้อดีคืออัตราเร่งที่ดีและรุนแรงสามารถส่งน้ำมันเชื้อเพลิงได้เพียงพอต่อการขยายอัตราการไหลที่หัวฉีดครับ

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เต้ยTRITON ดูโพส
    การปรับเสริมแผ่นชิมท้ายรางเป็นการไปแก้ไขวาล์วจำกัดแรงดันให้มากกว่ามาตราฐานครับ
    เช่นเดิม มีแรงดันในค่าสูงสุดที่ 180 Mpa ซึ่งถ้ามีการเสริมเข้าไปก้จะทำให้สปริงกดวาล์วแข็งขึ้นทำให้แรงดันตัดสูงขึ้นไปอีกอาจจะไปถึง 200 Mpa ซึ่งจะไม่เป็นผลดีต่ออายุการใช้งานของปั๊มและหัวฉีดต้องรับแรงดันที่สูงขึ้นครับ
    โดยเฉพาะถ้ารถบ้านเดิมๆแรงดันในรางจ่ายไม่ได้มีการด็อปลงอยู่แล้วยิ่งไปเสริมก็เท่ากับไปเพิ่มแรงดันให้สูงขึ้นอีก
    แต่ถ้าเป็นรถที่ทำหัวฉีด โดยวิธีการพ่วงกล่องขยายเวลาการฉีดออกไปหรือเปลี่ยนขนาดรูที่หัวฉีดให้อัตราไหลมากขึ้นก็จะส่งผลให้แรงดันในรางจ่ายด็อปลงเขาจึงไปเสริมแผ่นชิมท้ายรางเพิ่มเพื่อชดเชยแรงดันขึ้นมาจะมากหรือน้อยก็ต้องมีการวัดค่าแรงดันเก็บข้อมูลการปรับให้อยู่ในค่าที่เหมาะสมเพื่อความสมบูรณ์ในการทำงานครับ
    ส่วนกล่องปรับเพิ่มแรงดันรางจ่าย จะเป็นการปรับเพิ่มแรงดันทุกช่วงตั้งแต่หลังรอบเดินเบาขึ้นมาให้ค่ามากกว่าปกติ แต่ไม่มากไปกว่าค่าสูงสุดครับ แต่ถ้าปรับเสริมชิมท้ายรางมันจะไปเพิ่มแรงดันสูงสุดให้มากกว่าเดิมแน่นอนครับ
    ผลเสียก็ควันเป็นลำๆมีการสึกหรอที่มากกว่าเดิมๆแน่ครับ แต่ข้อดีคืออัตราเร่งที่ดีและรุนแรงสามารถส่งน้ำมันเชื้อเพลิงได้เพียงพอต่อการขยายอัตราการไหลที่หัวฉีดครับ
    กระจ่างแล้วครับ

ขอบคุณครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ขอบคุณครับ น้าเต้ย

ประมาณว่า ถ้ายกหัวฉีด ก็น่าเสริมอยู่ใช่มั้ยครับ

แต่การดันราง จะเพิ่มแรงดันในช่วงทุกรอบเครื่องยนต์

ถ้าเห็นผลแน่ๆ ก็จะเป็นการดันรอบต้นให้จัดขึ้น จากแรงดันที่มากขึ้น

พอหลัง 2000 รอบ ไปแล้ว ซึ่งเป็นแรงดันสูงสุด มันก็จะไม่เพิ่มแล้ว

ใช่หรือไม่ ถ้าใช่ การเสริมท้ายรางก็เป็นการ เพิ่มแรงดันในช่วงหลัง

2000 รอบไปอีกใช่หรือไม่ ถ้าใช่ รถก็จะมีอัตราเร่งที่ดี พร้อมกับเสียงเขก

รวมถึงการกระตุกด้วยใช่หรือไม่ เมื่อขับความเร็วคงที่

และเป็นการสร้างภาระของชุดปรับแรงดัน ให้ฉีดหนักมากขึ้น

ประมาณนี้หรือเปล่าครับ

ส่วนการยกหัวฉีด ก็จะเป็นการยืดเวลาการฉีดจ่ายน้ำมันให้นานขึ้น

ให้เครื่องยนต์เอาไปใช้ได้อย่างเหลือเฟือ เมื่อฉีดนาน แรงดันในรางมัน

ก็จะน้อยลง ทำให้ค่าแรงดันอาจไม่ถึงเป้าหมาย ปั๊มก็ต้องสร้างแรงดันเพิ่ม

เพื่อให้แรงดันได้ตามมาตรฐาน เหมือนแท๊งค์น้ำ ที่เราเปิดน้ำแรงๆ น้ำอาจ

หมดถังได้ การเสริมชริมท้ายราง ก็เหมือนกับการทำให้แรงดันคงที่พอที่จะ

ให้ไอ้เจ้าตัวยกหัวฉีด มันดูดไปใช้อย่างสบายๆ หรือเปล่าครับ

งงครับ ผมโง่มากเลย เรื่องนี้ครับ ยังงงง ไม่หายจ้า

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

Smile Re: ทำท้ายรางกับรถไม่พ่วง

สงสัยนานแล้วครับว่าทำงานอย่างไรขอบคุณมากครับทุให้ความรู้

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

ใช่อย่างที่น้านุ๊กเข้าใจแหละครับเมื่อเปิดให้หัวฉีดมันนานกว่ามาตราฐานแรงดันในรางจ่ายมันก็ตกมันจึงจำเป็นต้องหาวิธีสร้างแรงดันขึ้นมาชดเชยเพื่อความสมบูรณ์ของระบบน้ำมันเชื้อเพลิงครับจะได้วิ่งได้เนียนๆไม่มีกระตุ๊กๆครับ แต่วิธีการปรับเพิ่มแรงดันขึ้นมาชดเชยนี่สำคัญมากครับต้องมีการเก็บข้อมูลก่อนหลังไว้ด้วยครับไม่ใช่นึกอยากจะทำก็ทำไปมั่ว ไม่ดีต่อระบบปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงและหัวฉีดครับ

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

สรุปว่าการทำท้ายรางเหมาะกับกล่องยกหัวฉีด มากกว่ากล่องเพิ่มแรงดันได้มั้ยครับ

และการใส่กล่องเพิ่มแรงดันก็มีผลในช่วงที่แรงดัน ยังไม่ถึงช่วงแรงดันสูงสุด

ขอถามเพิ่มเติมครับว่าหลังจากผ่านจุดที่แรงดันสูงสุดแล้ว ปั้มยังคงจ่ายให้แรงดันคงที่หรือว่าลดลงครับ และจุดที่จ่ายแรงดันสูงสุดจะอยู่ที่ประมาณรอบที่เท่าไรครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

แรงดันสูงสุดเมื่อสุดแล้ว จะจ่ายคงที่ครับ

User ID
    8713
    Status
    โพส
    26

เข้ามาอ่านแล้วได้ความรู้มากครับ

ขอบคุนนะคับพี่ๆ..

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อืมได้ข้อมูลเยอะเลยครับน้าๆ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

แวะมาขุดและสรุปครับ กับการใช้งานจริง สำหรับน้องใหม่หัดแรงครับ

1.การไม่ทำท้ายราง กับรถพ่วงกล่อง มันจะดันได้ไม่เกินมาตรฐานเดิมจากโรงงาน คือ 180 Mpa

2.การไม่ทำท้ายราง จะสามารถเพิ่มแรงดันช่วงต้นได้นิดหน่อย แทบไม่เห็นผล พอถึงช่วงดันสูงสุด จะเพิ่มแรงอีกไม่ได้เพราะ มีการจำกัดแรงดันด้วย ท้ายรางนั่นเอง

3.การทำท้ายรางแล้ว สามารถ เพิ่มแรงดันได้จากกล่องพ่วงได้อีกประมาณ 3-5 เท่า กับรถบ้านๆ
    คำว่า "เท่า" คือจากกล่องจูนนะครับ คิดเป็นเปอร์เซนต์การเพิ่มได้อีกประมาณ 40% จากแรงดันเดิมๆ
    เมื่อเทียบกับของเดิม ระดับ 150-160 Mpa ครับ

เมื่อการดันราง ทำให้ภาระชุดปั๊มสร้างแรงดัน ทำงานหนักขึ้น แรงบิดของเครื่องยนต์มากขึ้น

ชุดระบบส่งกำลัง จะลาโลก ในเวลาอันรวดเร็ว ถ้าหลงระเริงไปกับความแรงที่ได้รับมา

นับเป็นการลงทุนที่มีความเสี่ยงมากกว่า การยกหัวฉีดแบบเบาๆ แต่คุ้มกับเงินที่เสียไปได้อย่างแน่นอน

การลงกล่องเพิ่มแรงดัน ให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด ต้องทำท้ายรางด้วย เสมอครับ

การทำคือการรองชิม ให้ได้ความหนา เพิ่มความแข็งของสปริงมากขึ้น ทำให้แรงดันสูงสุดมากขึ้น (หลอกเซนเซอร์)

การทำอีกวิธี คือการอุดท้ายราง เมื่ออุปกรณ์ (กล่องพ่วง) ปล่อยแรงดันมากเกินไป ระบบหัวฉีด หรือชุดปั๊ม

อาจเสียหายร้ายแรงได้ แต่มั่นใจได้ว่า ไฟไม่โชว์ เครื่องไม่ดับแน่นอน

การรองชิม เมื่อมีแรงดันที่มากเกินเหตุ เซนเซอร์ยังรับรู้อาการได้ว่าไม่ปลอดภัย สั่งกล่องหลัก ดรอปแรงดัน

เพื่อรักษาอุปกรณ์ได้ เหมาะกับรถบ้านๆ มากกว่า การอุด เหมาะกับรถแข่งมากกว่า เลือกเอาครับ ว่ารถท่านเป็นแบบใด

ให้เป็นข้อมูลไว้ศึกษาครับ เพื่อการตัดสินใจของคุณเอง

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

ขยันจริงๆนะ น้านุ๊ก

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับน้า.
    อย่างนี้ Pro 3.2 + ยกหัวฉีดเป็นอย่างไรบ้างครับน้านุ๊ก...

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ผมเข้าใจแบบนี้นะครับ ถ้าผิดขออภัย แรงดันที่สูงสุด อยู่ที่รางร่วม คือ 180 Psi
    ถ้าเรารองแหวนเสริมท้ายราง เป็นการเพิ่มปริมาตรของน้ำมันให้มากขึ้น แรงดันเท่าเดิม

รางร่วมเหมือนกับเป็นถังพักสำรองก่อนจ่ายออกไป ทั้งนี้เพื่อทำให้แรงดันน้ำมันที่ฉีดออกไปมีค่าคงที่มากที่สุด
    โดยปั๊มยังคงสร้างแรงดันมาเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ปั๊มไปใช้ไป

ถ้าเป็นดังนั้น

การรองท้ายรางไม่มีผลดันใด ถ้าไม่ได้หลอกแรงดันน้ำมัน ถึงแม้ว่าปริมาณน้ำมันในถังพักจะมีมาก
    แต่แรงดันยังคงเท่าเดิมคือ 180 Psi ปริมาตรน้ำมันที่เพิ่มก็ไม่ได้ใช้งานครับ

แต่ถ้าลงโปรแกรม 3200 การฉีดน้ำมันเพิ่มขึ้น อาจจะมีผลบ้าง แต่เราก็ยังไม่ทราบอยู่ดี
    ว่าปริมาตรน้ำมันในรางร่วมเขาได้ออกแบบเผื่อไว้ มากกว่าปริมาณการฉีดต่อครั้ง เท่าไร

และที่ผมเคยทดสอบวัดค่าแรงดันคอมมอนเรล ค่าสูงสุด ไม่คงที่ครับ ขึ้นสูงสุดก็ค่อย ๆ ลด เหมือนกับแรงดันบูสท์นั่นแหละ

จะเพิ่มขึ้นตามคันเร่ง เมื่อต้องการเรียกอัตราเร่งครับ จากเท้าเรานั่นเอง

User ID
    3851
    Status
    โพส
    580

ของผม อุดท้ายรางเลยครับ แต่ใส่ดันราง ปลดลผ๊อคบูสและขาเร่งไฟฟ้าแล้วครับ ทำท้ายรางก้อทำตามท่านกูรูนุ๊กบอกครับ อต่เค้าให้ไปรองแต่ผมอุดเลย

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jindee ดูโพส
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับน้า.
    อย่างนี้ Pro 3.2 + ยกหัวฉีดเป็นอย่างไรบ้างครับน้านุ๊ก...
    เทียบเงินที่จ่ายไปไม่คุ้มครับ

เพราะมันซ้อนกันอยู่ จะเห็นความสามารถของตัวยกหัวฉีดน้อยลงอย่างมาก

ถ้าเข้าใจ ก็ได้ครับ แต่ได้นิดเดียว กับรถหัวฉีดเดิมครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    ผมเข้าใจแบบนี้นะครับ ถ้าผิดขออภัย แรงดันที่สูงสุด อยู่ที่รางร่วม คือ 180 Psi
    ถ้าเรารองแหวนเสริมท้ายราง เป็นการเพิ่มปริมาตรของน้ำมันให้มากขึ้น แรงดันเท่าเดิม

รางร่วมเหมือนกับเป็นถังพักสำรองก่อนจ่ายออกไป ทั้งนี้เพื่อทำให้แรงดันน้ำมันที่ฉีดออกไปมีค่าคงที่มากที่สุด
    โดยปั๊มยังคงสร้างแรงดันมาเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ปั๊มไปใช้ไป

ถ้าเป็นดังนั้น

การรองท้ายรางไม่มีผลดันใด ถ้าไม่ได้หลอกแรงดันน้ำมัน ถึงแม้ว่าปริมาณน้ำมันในถังพักจะมีมาก
    แต่แรงดันยังคงเท่าเดิมคือ 180 Psi ปริมาตรน้ำมันที่เพิ่มก็ไม่ได้ใช้งานครับ

แต่ถ้าลงโปรแกรม 3200 การฉีดน้ำมันเพิ่มขึ้น อาจจะมีผลบ้าง แต่เราก็ยังไม่ทราบอยู่ดี
    ว่าปริมาตรน้ำมันในรางร่วมเขาได้ออกแบบเผื่อไว้ มากกว่าปริมาณการฉีดต่อครั้ง เท่าไร

และที่ผมเคยทดสอบวัดค่าแรงดันคอมมอนเรล ค่าสูงสุด ไม่คงที่ครับ ขึ้นสูงสุดก็ค่อย ๆ ลด เหมือนกับแรงดันบูสท์นั่นแหละ

จะเพิ่มขึ้นตามคันเร่ง เมื่อต้องการเรียกอัตราเร่งครับ จากเท้าเรานั่นเอง
    แชร์ข้อมูลครับ การทำท้ายราง คือการไปเปลี่ยนค่าสปริงจำกัดแรงดันให้มันแข็งขึ้นอีก

แต่ปั๊มปกติสร้างแรงดันประมาณ 150 เองครับน้า ไม่ได้ไปถึง 180 ครับ

ถ้าไม่ได้เพิ่มกล่องหลอกแรงดัน ก็ไม่มีผลอะไร ส่วนเรื่องปริมาณที่มากขึ้น เป็นผลพลอยได้ครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้