สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

chayapon_pra
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน รบกวนพี่ๆครับ

อยากทราบราคาผ้าดิสเบรคหน้าคู่ละเท่าไรครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    958
    Status
    โพส
    265

มาตรฐาน Re: รบกวนพี่ๆครับ

ใครรู้บ้างเอ่ย....???

รถผม 2 ปีเศษ ยังไม่เคยเปลี่ยนผ้าเบรคเลยครับ..คงใกล้เวลาแล้ว..

ถ้าจำไม่ผิด ประมาณ 1,700 บาท นะครับ
    Technology is a tool, people make the difference.

User ID
    958
    Status
    โพส
    265

1700 + ค่าแรง โห....สองพันก่า ๆ คงต้องเบรคให้น้อยลง อิอิ...
    แล้วเบรคกระชันระยะใกล้ให้หยุดเลย กับ เบรคเลีย ๆมาเรื่อย ๆจนหยุด อย่างไหนจะกินผ้าเบรคมากกว่ากัน ?

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ navyhawk ดูโพส
    1700 + ค่าแรง โห....สองพันก่า ๆ คงต้องเบรคให้น้อยลง อิอิ...
    แล้วเบรคกระชันระยะใกล้ให้หยุดเลย กับ เบรคเลีย ๆมาเรื่อย ๆจนหยุด อย่างไหนจะกินผ้าเบรคมากกว่ากัน ?

แปรผันตามความเร็ว ขับเร็วมากกินมาก ขับช้ากินน้อย ถ้าขับดีหน่อยก็เผื่อความเร็วก่อนถึงจุดหมายครับ ปลดเกียร์ว่าง ก่อนถึงจุด Break สัก 100M พอไหวมั๊ยครับ ใครอยากแซงปล่อยไป เดี๋ยวก็ติดไฟแดงเหมือนเราครับอิๆ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,386

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IamDream ดูโพส
    แปรผันตามความเร็ว ขับเร็วมากกินมาก ขับช้ากินน้อย ถ้าขับดีหน่อยก็เผื่อความเร็วก่อนถึงจุดหมายครับ ปลดเกียร์ว่าง ก่อนถึงจุด Break สัก 100M พอไหวมั๊ยครับ ใครอยากแซงปล่อยไป เดี๋ยวก็ติดไฟแดงเหมือนเราครับอิๆ
    ใช้สูตรเดียวกะผมเลย ผมเป็นพวกไม่ค่อยชอบใช้เบรคเท่าไร ใช้กะระยะที่พอดีเอา

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ถอนคันเร่งก็ดึงหัวทิ่มแล้วคร๊าบบบบ

User ID
    2105
    Status
    โพส
    372

แล้วเราจะรูได้ยังไงอ่ะครับว่าตอนไหนควรเปลี่ยนแล้ว

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ระยะการเปลี่ยนผ้าเบรคโดยมาก อยู่ที่ประมาณ 3 ปี หรือ 60000 กม. ครับ

บางท่านขับดีๆ ใช้ได้เป็นแสนโลครับ

รถเกียร์ออโต้ เบรคหมดเร็วกว่า จากสาเหตุการคลานเวลารถติด

ส่วนการถนอมเบรค เบรคไม่หนัก แต่ยาว สึกหรอน้อยกว่า กดจมแต่หยุดสั้นครับ

อีกวิธีคือใช้การชลอความเร็วให้ได้มากที่สุด ก่อนเหยียบเบรค จะช่วยได้มากมายครับ

ส่วนราคาผ้าเบรคที่ศูนย์นั้น อยู่ที่ 1750 บาท ไม่รวมภาษีและค่าแรงครับ

เบ็ดเสร็จน่าจะอยู่ที่ สองพันต้นๆครับ ในการเปลี่ยนผ้าดิสค์เบรคหน้าครับผม

ถ้าทำข้างนอก ใช้ผ้าเบรคเกรดสูงแล้ว ราคาประมาณพันปลายๆ รวมค่าแรงครับ

เลือกเอาครับ ว่าจะใช้แบบใด

หลังการเปลี่ยนผ้าเบรค ควรทำการ Bedding in ก่อนเสมอ ด้วยการทำตามข้อใดข้อหนึ่ง

1.หลีกเลี่ยงการเบรคกระทันหัน ในช่วง 300 กม.แรก หรือ ในสัปดาห์แรก

2.ทำการเบรคพอประมาณจากความเร็ว 60 - 0 กม. ประมาณ 10 ครั้ง

3.ขัดผ้าเบรคผิวหน้าออกบางส่วน ให้หน้าสัมผัสได้แนบสนิท (เสียดายผ้าเบรค)

หลังการเปลี่ยนแล้ว เบรคจะหยุ่นๆ ไปพักนึง จนกว่าจะเข้าเงื่อนไขใน 3 ข้อบน ข้อใดข้อหนึ่ง

ครับท่าน

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อาการผ้าเบรคใกล้หมดคือ

1.มีเสียงเวลาเบรค อี๊ดๆๆๆๆๆ

2.เบรคเริ่มทื่อ ไม่คมเหมือนเดิม

3.ถ้าถอดผ้าเบรคออกมาดู ถ้าเหลือน้อยกว่า 3 มิล ควรเปลี่ยนใหม่

เพราะการทนความร้อนจะแย่ลงมาก เบรคนานๆ อาจเกิดผ้าเบรคแตกได้ครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    อาการผ้าเบรคใกล้หมดคือ

1.มีเสียงเวลาเบรค อี๊ดๆๆๆๆๆ

2.เบรคเริ่มทื่อ ไม่คมเหมือนเดิม

3.ถ้าถอดผ้าเบรคออกมาดู ถ้าเหลือน้อยกว่า 3 มิล ควรเปลี่ยนใหม่

เพราะการทนความร้อนจะแย่ลงมาก เบรคนานๆ อาจเกิดผ้าเบรคแตกได้ครับ

มีน้านุ๊กใน Club เราอุ่นใจคนใช้รถเสมอครับ ขอบคุณแทนเจ้าของกระทู้ สำหรับความรู้ที่ได้รับครับ

ข้อมูลกระทู้