หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 27 จากทั้งหมด 27

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7702
    Status
    โพส
    147

Thumbs up Re: เมื่อสักครู่นี้ Mmth โทรหาผมเกี่ยวกับเรื่อง Scv

สงสัยงานนี้จะตายเพราะรถตัวเอง ไมใช่คนอื่น แง่ๆ

TTC-00130 TTC-Member
    User ID
    301
    Status
    โพส
    217

มาตรฐาน Re: เมื่อสักครู่นี้ Mmth โทรหาผมเกี่ยวกับเรื่อง Scv

เมื่อวันเสาร์ที่ 15 ส.ค. ที่ผ่านมา ผมเอารถเข้าไปรับบริการ เปลี่ยนกรองโซล่า อัพ ECU V.7 และเปลี่ยน U-Bolt มาแล้วครับ
    ที่ มิตซู ออโต้ซิตี้ ศรีนครินทร์ บริการดีมาก (เพราะมีอาหารเลี้ยงให้ผมทานฟรี แถมให้ผมลองขับ PJS 3.2 ตัวท้อปด้วย ฮ่าๆ)

ไหนๆมาถึงศรีนครินทร์แล้ว ทำรถเสร็จเลยเอารถไปลองด้วยการสิ่งไปบางแสน
    ขาไปวิ่ง บางนา-ชลบุรี (ทางโลกพระจันทร์ ข้างล่าง) ขับแบบชิวๆ ไม่ให้เกิน 90km/h
    ผลที่ได้ จาก RV-Meter คือ 16โลลิตร ประหยัดน้ำมันพอๆกับของเดิม (ของเดิมผม V.3)

ส่วนขากลับ ขึ้นไปลองความเร็วที่ข้างบน ยกระดับ บางนา-ชลบุรี
    รับบัตรเสร็จ กดคันเร่งมิด สับเกียร์ไม่นาน ความเร็วก็ไปแตะที่ 100 จากความรู้สึกผมว่า มันเร่งดีกว่าเดิมนะ
    กดต่อไปอีกไม่นานก็ถึง 150 สบายๆ (ยางผมมีแผลที่แก้มยาง เลยไม่กล้าไปถึง 180)
    จากนั้นขับต่อไปเรื่อยๆที่ความเร็ว 100km/h ถึงทางลงที่บางนา RV-Meter แจ้งความสิ้นเปลืองไว้ที่ 15โลลิตร (เดี๋ยวเอาภาพให้ดู)

ผมว่า V.7 นี่ใช้ได้เลยนะ ทั้งเรื่องประหบัดและเรื่องความแรง

ขอบคุณ MMTH ที่เห็นความสำคัญของผู้บริโภค
    ขอบคุณ MAC (มิตซู ออโต้ ซิตี้) ที่เลี้ยงอาหารกลางวันครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: เมื่อสักครู่นี้ Mmth โทรหาผมเกี่ยวกับเรื่อง Scv

โฮ...ทำได้งัยครับ 15-16 ผมทางด่วนผสม ข้างล่าง วิภาฯ.+แจ้งวัฒนะไปกลับ RVผมไม่เคยเห็นเลข 12 -13 เลย 90-100-120 (2.5 /ออโต้/ขับ4) ยังเฉลี่ยอยู่ที่9.8ครับ แต่ถ้าเรื่องวิ่งนะดีครับ แต่กินเหมือนเดิม...
    **แต่ยังไม่ได้ลองทางตรงๆยาว**
    --- แก้ไขเพิ่มเติม ยางเดิม,รองแหวน3.5,อุดEGR แค๊ทยังอยู่ครับ ---

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,387

เหอๆ ขนาดผมวิ่งอยู่ ตจว. เด๋วนี้ยัง ไม่เคยได้เห็น 12 โล/ลิตรแล้วละ
    มาตรฐานได้ที่ 10-11 ครับ (v.4)

User ID
    301
    Status
    โพส
    217

ลืมบอกไป รถผม 4x4 2.5MT 4dr ใช้บางจาก B5 (ยูโร4) มาตั้งแต่ออกศูนย์เลยครับ ไม่เคยมีปัญหา
    สำหรับการจะให้ตัวเลขออกมาสวยๆ พอเราจะเริ่มจับอัตราการกินน้ำมัน ให้กด reset เสียก่อน ไม่งั้น มันจะเอาตัวเลขที่ผ่านมา มาคิดรวมด้วย ซึ่งไม่ถูกต้องครับ
    พอจะนับว่าช่วงนี้กินเท่าไรต้องกด reset ครั้งนึง

ส่วนเวลาเร่งให้ค่อยๆกดลงไป เพราะถ้ากดพรวดพราด น้ำมันจะฉีดเข้าเครื่องยนต์ ปรี้ดๆ
    ได้ความแรงสะใจ แต่ไม่ประหยัดแน่ๆครับ (ความแรง สวนทางกับความประหยัดเสมอ)

บนทางยกระดับ บางนา-ชลบุรี ผมกดแช่ไว้ที่ 100 ตลอดเวลา รถน้อย ไม่มีเบรคเลย
    ย่อมต้องได้ตัวเลข 15กิโลลิตร แน่นอนครับ (จริงๆ 15.5 ด้วยซ้ำ)

ส่วนที่เคยทำได้เยอะๆ ก็ต้องแช่ที่ 70 เป็นระยะทางยาวๆ ตัวเชขจะออกมาราวๆ 17-18 เลยทีเดียว (เจอทางลงสะพานก็เหยียบคลัช ให้รถมันไหลลงไป)
    แต่อย่างไรก็ไม่เท่ากับรุ่นขับสองไม่ยกสูง 116แรงม้า อันนั้นไม่มีมิเตอร์วัด แต่ถ้าขับสูตรนี้ ผมว่าประหยัดกว่าแน่นอน (น่าจะได้ราวๆ 20-22โลลิตร ถ้าให้เดา)

ส่วนอัตราการกินในเมืองรถติด สลับไหลตามกันไป ก็ราวๆ 9-10km/h ครับ (เกียร์ MT คลัชแข็ง เมื่อยขามาก)

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

รับทราบครับน้า--==NATSKI==--ขอบคุณมาก แต่ของผมทำไม่ได้อะ ผมก็ reset ทุกๆระยะความเร็วที่ต้องการให้RVมันวัดครับ แต่ค่าที่ได้จริงที่ผมได้ก็คือมาจากการที่เติมคืนเต็มถังเหมือนเดิมครับ..
    **ผมไม่ได้เข้ามาค้านนะครับ แค่แลกเปลี่ยนความรู้กัน เพราะอีกประการคือเกียร์ที่ต่างกันครับเลยทำไม่ได้ **

User ID
    301
    Status
    โพส
    217

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    โฮ...ทำได้งัยครับ 15-16 ผมทางด่วนผสม ข้างล่าง วิภาฯ.+แจ้งวัฒนะไปกลับ RVผมไม่เคยเห็นเลข 12 -13 เลย 90-100-120 (2.5 /ออโต้/ขับ4) ยังเฉลี่ยอยู่ที่9.8ครับ แต่ถ้าเรื่องวิ่งนะดีครับ แต่กินเหมือนเดิม...
    **แต่ยังไม่ได้ลองทางตรงๆยาว**
    --- แก้ไขเพิ่มเติม ยางเดิม,รองแหวน3.5,อุดEGR แค๊ทยังอยู่ครับ ---

ไทรทัน เกียร์ออโต้ ผมไม่เคยขับเลยครับ
    แต่ถ้าวัดด้วยการเติมน้ำมันกลับเต็มถัง แล้วดูเลขกิโลเมตร อันนั้นผมทำได้ราวๆ 12-13 Km/l ครับ
    เพราะผมไม่ค่อยได้ขับในเมือง (ในเมืองกรุงใช้มอเตอร์ไซค์ สบายใจ)

ดังนั้น เวลาวิ่งใช้งานจริง ก็จะมีช่วงวิ่งยาวๆ ผสมกับติดไปแดงบ้าง
    วิ่งเข้าที่ชุมชนบ้าง แต่วิ่งยาวๆมากกว่า ประกอบกับรถผม เติมๆทุกอย่าง เติมลมล้อ 34 ทุกล้อ
    เวลาเหยียบก็ไม่ได้กดพรวด แต่ค่อยๆบรรจงเหยียบ (ไม่รีบก็จะทำแบบนี้นะ)
    รวมทั้งหมดทั้งสิ้น เลขมันเลยออกมาสวยมั้ง

แต่ตอนถอยรถมาใหม่ๆ พ้นรันอินได้ ผมก็เคยห้อเจ้าดำนี่ไปภูเก็ต ใช้ความเร็วสูงมากๆ เหยียบ 140-160 จนถึงชุมพร
    แล้วไปใช้เส้นระนอง พอเลี้ยวเข้าเส้นระนอง ก่อนถึงทับหลี ทางมันเลี้ยวไปมา ขึ้นเขาไปตลอดจนถึงภูเก็ต เลยวิ่งได้แค่ 100-120 เอง

ตัวเลขความสิ้นเปลืองตอนนั้นได้ 10Km/l นะ
    สงสัยว่า ออโต้ จะกินเยอะกว่า MT อยู่เหมือนกันแฮะ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้