หน้า 3 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 95

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ใครคิดจะเปลี่ยนหอย ลองคิดดูก่อนก็ดีนะ

ไม่ถึงขั้นที่เราจะต้องเข้าศูนย์เพื่อลงโปรแกรมหรอกครับ

สามารถลบค่าออกได้ แต่เราควรรู้สาเหตุและการแก้ไข เท่านั้นเองครับ

จริงๆแล้ว คนจูนน่าจะมี ตัวอ่านและลบโค้ดนะครับ จะได้ไม่เป็นภาระกับลูกค้าอย่างเราๆ

อย่างน้อย ก็ควรมีสมาร์ทเกจ อ่านค่าสักตัว (ส่วนตัวคิดว่า คนจูนน่าจะมีนะ เพราะลบโค้ดได้เหมือนกัน)

หรือไม่ก็ โปรแกรม Scantool ในเวบเราก็มี ใช้ประมวลผลได้เหมือนกัน น่าจะหาสาเหตุได้ดีครับ

เพราะถ้าระดับอาชีพ เขาจะใช้ Tech Tool ซึ่งอ่านและแก้ไขได้ทุกอย่างครับ

แค่แนะนำครับ น้าอย่าไปเครียดครับ

ระหว่างการจูน ยังไม่ต้องไปลบโค้ดหรอกครับ จูนให้เข้าที่ แล้วค่อยไปลบออกครับ เลินนิ่งใหม่ จูนละเอียด

อีกรอบ รับรองจบสวยๆ ครับ

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

มาตรฐาน Re: ใครคิดจะเปลี่ยนหอย ลองคิดดูก่อนก็ดีนะ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ไม่ถึงขั้นที่เราจะต้องเข้าศูนย์เพื่อลงโปรแกรมหรอกครับ

สามารถลบค่าออกได้ แต่เราควรรู้สาเหตุและการแก้ไข เท่านั้นเองครับ

จริงๆแล้ว คนจูนน่าจะมี ตัวอ่านและลบโค้ดนะครับ จะได้ไม่เป็นภาระกับลูกค้าอย่างเราๆ

อย่างน้อย ก็ควรมีสมาร์ทเกจ อ่านค่าสักตัว (ส่วนตัวคิดว่า คนจูนน่าจะมีนะ เพราะลบโค้ดได้เหมือนกัน)

หรือไม่ก็ โปรแกรม Scantool ในเวบเราก็มี ใช้ประมวลผลได้เหมือนกัน น่าจะหาสาเหตุได้ดีครับ

เพราะถ้าระดับอาชีพ เขาจะใช้ Tech Tool ซึ่งอ่านและแก้ไขได้ทุกอย่างครับ

แค่แนะนำครับ น้าอย่าไปเครียดครับ

ระหว่างการจูน ยังไม่ต้องไปลบโค้ดหรอกครับ จูนให้เข้าที่ แล้วค่อยไปลบออกครับ เลินนิ่งใหม่ จูนละเอียด

อีกรอบ รับรองจบสวยๆ ครับ

เขามีครับ แต่อยู่ไกลกัน เวลาเราเป็น ก็ต้องรอเขามาแก้ ผมก็เลยลองป้อนโปรแกรมใหม่เองครับ
    เลยไม่แน่ใจว่าเราป้อนใหม่แล้ว ECU มันยังจำตอน CHECK หรือเปล่า

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton9908 ดูโพส
    เขามีครับ แต่อยู่ไกลกัน เวลาเราเป็น ก็ต้องรอเขามาแก้ ผมก็เลยลองป้อนโปรแกรมใหม่เองครับ
    เลยไม่แน่ใจว่าเราป้อนใหม่แล้ว ECU มันยังจำตอน CHECK หรือเปล่า
    ตอบตามคำถามว่า....

มันยังจำอยู่ครับ จนกว่าปัญหาจะถูกแก้ไขครับ

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส

มันยังจำอยู่ครับ จนกว่าปัญหาจะถูกแก้ไขครับ
    งี้ก็แย่เลย งั้นก็มีโอกาส CHECK อีกซิครับน้า

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

ถ้าเราถอดแบต ป้อนโปรแกรมใหม่ ใช่วิธีแก้ที่มันจำ check ป่าวคับ น้านุ๊ก

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton9908 ดูโพส
    งี้ก็แย่เลย งั้นก็มีโอกาส CHECK อีกซิครับน้า
    ไม่ขึ้นครับน้า เช็คจะไม่ขึ้นจนกว่าจะเจอปัญหาอีก

ส่วนโค้ด จะถูกบันทึกไว้ครับ จนกว่าจะไปลบออก

ถ้าเราถอดแบต ป้อนโปรแกรมใหม่ ใช่วิธีแก้ที่มันจำ check ป่าวคับ น้านุ๊ก
    ได้ครับ ถอดแบตออก ค่า Error จะถูกลบออกหมด (ถอดประมาณ 5 นาที)

ผลเสียคือ กล่องจะเลินนิ่งใหม่ การโปรแกรมกล่องก่อนการเลินนิ่ง จะไม่ได้ค่าที่แท้จริงครับ

ต้องจูนอีกประมาณ 2 ครั้ง ถึงจะลงตัวครับ

แต่งงน้าครับว่า ทำไมต้องโปรแกรมกล่องใหม่ล่ะครับ มันไม่ได้จำไว้หรือครับ

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

ไม่ขึ้นครับน้า เช็คจะไม่ขึ้นจนกว่าจะเจอปัญหาอีก

ส่วนโค้ด จะถูกบันทึกไว้ครับ จนกว่าจะไปลบออก

ได้ครับ ถอดแบตออก ค่า Error จะถูกลบออกหมด (ถอดประมาณ 5 นาที)

ผลเสียคือ กล่องจะเลินนิ่งใหม่ การโปรแกรมกล่องก่อนการเลินนิ่ง จะไม่ได้ค่าที่แท้จริงครับ

ต้องจูนอีกประมาณ 2 ครั้ง ถึงจะลงตัวครับ

แต่งงน้าครับว่า ทำไมต้องโปรแกรมกล่องใหม่ล่ะครับ มันไม่ได้จำไว้หรือครับ

กล่องจะเลินนิ่งใหม่ หมายถึงกล่อง ECU หรือกล่องแต่งเราครับ
    ส่วนกล่องแต่ง มันจำครับ แต่ที่ผมลงโปรแกรมใหม่ก็เพราะว่า
    ค่าที่ป้อนไป มันทำให้ check ก็เลยต้องป้อนค่าใหม่ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

กล่องหลักจะเลินนิ่งใหม่ ครับ

กล่องแต่งจำค่า ถูกต้องครับ

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

กล่องหลักจะเลินนิ่งใหม่ ครับ

กล่องแต่งจำค่า ถูกต้องครับ

หมายถึงกล่องหลักจะเลินนิ่งในตัวมันเอง โดยไม่ต้องเข้า 0
    (ต้องติดเครื่องรถไว้นานๆ ถูกป่าวคับ)

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

หมายถึงกล่องหลักจะเลินนิ่งในตัวมันเอง โดยไม่ต้องเข้า 0
    (ต้องติดเครื่องรถไว้นานๆ ถูกป่าวคับ)
    ถูกครึ่งนึงครับ

ประมาณง่ายๆ ว่า ถ้าเครื่องมันรำคาญ ขอเวลาให้มันแค่ 5 นาที มันจะทำเองครับ

แต่ถ้าเราอยากให้เลินนิ่ง แบบที่เราต้องการ ต้องเสียน้ำมันประมาณ 1 ลิตร ดังนี้ครับ

1.ตั้งล้อตรง ดึงเบรคมือ ห้ามเปิดไฟ เปิดวิทยุ ประตูคนขับเปิดได้ ประตูอื่นปิด ห้ามเปิดแอร์ด้วย

2.เปิดสวิทช์ ON ให้ไฟโชว์ต่างๆ ดับ (ไฟเครื่องยนต์ ABS/SRS/AT)

3.ปิดสวิทช์กลับ ACC รอสักครู่ เปิด ON และติดเครื่องยนต์ครับ

4.รอสักครู่ จะได้ยินเสียงเครื่องแปลกๆ พักนึง ปล่อยมัน (ประมาณ 10 นาที)

5.ดับเครื่อง รอสักครู่ แล้วทำตามขั้นตอนที่ 1-4 ใหม่ แต่ให้เปิดแอร์ด้วย (เกียร์ว่างนะครับ)

6.ดับเครื่อง อีกครั้ง เสร็จพิธี

7.กรณีเกียร์ ออโต้ต้องออกไปลองขับสักรอบสองรอบ ตามวิสัยปกติ และวิสัยซัด

8.หลังถอดแบตในเกียร์ออโต้ จะเจออาการเกียร์ไม่นิ่มนวลสักพัก จะกลับมาเป็นปกติเอง

ลองไปทำดูเล่นๆ ยุ่งยากหน่อย ไม่สมบูรณ์เท่าเข้าเครื่องเช็ค แต่ก็พอได้ ถ้าขี้เกียจเข้าศูนย์ อิอิ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

สบายดีหรือเปล่าครับน้า

พักนี้ไม่ค่อยเห็นหน้าครับ

ผมมีรถคันเดียวครับ

ต้องใช้ทุกวัน เลยต้องให้อยู่นานๆ
    สบายดีครับน้านุ๊ก
    พักหลังนี่ งานเยอะครับ
    แถมเทอร์โบพังอีก เห็นช่างว่าเหมือนอะไรเข้าไปขัดที่ใบเทอร์โบของ โข่งหน้า
    ก็เลยล่อซะแกนขาดเลย
    เปิดกรองอากาศมาเจอขี้หนูอยู่ข้างใน ไม่รู้ว่ามันหลุดผ่านกรองอากาศเข้าไปได้ไงครับ

ก็เลยจอดยาวเลยครับ
    เพิ่งเสร็จเมื่อวันเสาร์นี่เอง
    ขอบคุณมากครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

แถมขากลับวิ่งมา สาย Vaccum หลุดอีก
    โชคดีที่มี smart เกจ
    เลยเอาใส่แล้ว เคลียโค๊ดใหม่ เรียบร้อยครับ
    ว่าแต่ที่ศูนย์เค้าจะมี คลิปที่ล็อค ไม่ให้มันหลุดอีกมั้ยครับ?

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส
    สบายดีครับน้านุ๊ก
    พักหลังนี่ งานเยอะครับ
    แถมเทอร์โบพังอีก เห็นช่างว่าเหมือนอะไรเข้าไปขัดที่ใบเทอร์โบของ โข่งหน้า
    ก็เลยล่อซะแกนขาดเลย
    เปิดกรองอากาศมาเจอขี้หนูอยู่ข้างใน ไม่รู้ว่ามันหลุดผ่านกรองอากาศเข้าไปได้ไงครับ

ก็เลยจอดยาวเลยครับ
    เพิ่งเสร็จเมื่อวันเสาร์นี่เอง
    ขอบคุณมากครับ
    โหน้า งานนี้ โดนโยนขี้ซะงั้น ยังไงก็กลับมาปกติแล้วนะครับ ดูแลดีดีครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส
    แถมขากลับวิ่งมา สาย Vaccum หลุดอีก
    โชคดีที่มี smart เกจ
    เลยเอาใส่แล้ว เคลียโค๊ดใหม่ เรียบร้อยครับ
    ว่าแต่ที่ศูนย์เค้าจะมี คลิปที่ล็อค ไม่ให้มันหลุดอีกมั้ยครับ?
    ผมว่าน้าเปลี่ยนสาย ซิลิโคน สีฟ้า นิ่มๆ ดีกว่าครับ ไม่ต้องรัด อยู่แน่นอน

เหมาะกับรถแรงแบบน้าครับ (เห็นรถแต่งเขาใช้กัน)

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

ถูกครึ่งนึงครับ

ประมาณง่ายๆ ว่า ถ้าเครื่องมันรำคาญ ขอเวลาให้มันแค่ 5 นาที มันจะทำเองครับ

แต่ถ้าเราอยากให้เลินนิ่ง แบบที่เราต้องการ ต้องเสียน้ำมันประมาณ 1 ลิตร ดังนี้ครับ

1.ตั้งล้อตรง ดึงเบรคมือ ห้ามเปิดไฟ เปิดวิทยุ ประตูคนขับเปิดได้ ประตูอื่นปิด ห้ามเปิดแอร์ด้วย

2.เปิดสวิทช์ ON ให้ไฟโชว์ต่างๆ ดับ (ไฟเครื่องยนต์ ABS/SRS/AT)

3.ปิดสวิทช์กลับ ACC รอสักครู่ เปิด ON และติดเครื่องยนต์ครับ

4.รอสักครู่ จะได้ยินเสียงเครื่องแปลกๆ พักนึง ปล่อยมัน (ประมาณ 10 นาที)

5.ดับเครื่อง รอสักครู่ แล้วทำตามขั้นตอนที่ 1-4 ใหม่ แต่ให้เปิดแอร์ด้วย (เกียร์ว่างนะครับ)

6.ดับเครื่อง อีกครั้ง เสร็จพิธี

7.กรณีเกียร์ ออโต้ต้องออกไปลองขับสักรอบสองรอบ ตามวิสัยปกติ และวิสัยซัด

8.หลังถอดแบตในเกียร์ออโต้ จะเจออาการเกียร์ไม่นิ่มนวลสักพัก จะกลับมาเป็นปกติเอง

ลองไปทำดูเล่นๆ ยุ่งยากหน่อย ไม่สมบูรณ์เท่าเข้าเครื่องเช็ค แต่ก็พอได้ ถ้าขี้เกียจเข้าศูนย์ อิอิ

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

น้านุก อีกทีครับ ก่อนจะเลินนิ่ง ECU เราจะต้องปิดกล่องแต่งเราก่อนใช่ป่าวคับ
    เลินนิ่งเสร็จ ค่อย set ใหม่ ถูกต้องไหมคับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

น้านุก อีกทีครับ ก่อนจะเลินนิ่ง ECU เราจะต้องปิดกล่องแต่งเราก่อนใช่ป่าวคับ
    เลินนิ่งเสร็จ ค่อย set ใหม่ ถูกต้องไหมคับ
    ต้องปิดทุกครั้งครับ

ให่สถานะเป็น Bypass เสมอ

สำหรับกล่องแต่งบางยี่ห้อ ให้ปรับเป็น 0 หรือ ปิดสวิทช์การทำงานครับ

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

ต้องปิดทุกครั้งครับ

ให่สถานะเป็น Bypass เสมอ

สำหรับกล่องแต่งบางยี่ห้อ ให้ปรับเป็น 0 หรือ ปิดสวิทช์การทำงานครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

เปลี่ยนเมื่อใหร่ กินน้ำมันเมื่อนั้น 555+ แต่ความแรงขอบอก มาชัวๆ พร้อมอื่นๆที่ตามมา อิอิ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    เปลี่ยนเมื่อใหร่ กินน้ำมันเมื่อนั้น 555+ แต่ความแรงขอบอก มาชัวๆ พร้อมอื่นๆที่ตามมา อิอิ
    ไม่หรอกครับน้า ....

แรงกับประหยัด ส่วนมากเดี๋ยวนี้มันมาด้วยกันเสมอครับ

น้าอยู่อย่างเฟอร์รารี่ สมัยนี้สิครับ เครื่องแรงขนาดนั้น ยังกิน 16 โลลิตร ได้เลยครับ

เขาเรียกว่า ต้องแรงแบบมีสติครับ ประวัติศาสตร์ มันเปลี่ยนไปแล้ว

ล่าสุด ไปมีตติ้ง ชลบุรีมา น้ำมัน 3 ขีด ไปกลับได้ แถมไปกลับ ราชบุรี ได้อีกรอบ (ไฟน้ำมันเหลือน้อยไม่ปรากฏ)

คิดดูดิ คอมมอนเรลสมัยนี้ ประหยัดกว่ายุคก่อน 30% โดยประมาณ

และได้ความแรงมาเป็นของแถมครับ น้า ....

กับมาสด้าสาม (สองสาม) ดีที่กินแกส ลองคิดดูว่า

ถ้ากินน้ำมัน 6-7 โลลิตร กับเครื่อง 1500 มันคบได้ป่ะหละ

ตัวเล็กๆ แต่กินจุ เพราะเป็นรถยุคเก่า มาดูไซโคลนผม ก็กินอยู่ 7 โลลิตร เครื่อง 4D56 84 ม้า

มาขับไทรทัน ตอนยังไม่แต่งได้เฉลี่ย 11.8 โลลิตร เครื่อง 4D56 140ม้า เกียร์ ออโต้

ทำไมมันประหยัดกว่า เครื่องก็แรงกว่า เพราะว่า เทคโนโลยีเหนือกว่าครับ น้า

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

บอกแล้ว มันจบยาก อีก 1 ปัญหา แอร์โฟล์ ตามมา อิอิเหนื่อย

หน้า 3 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้