หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 27 จากทั้งหมด 27

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

มาตรฐาน Re: น้าๆครับ ผมอยากรู้ว่า ใส่วัดบูธ เพื่ออะไรครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ส่วนเรื่องการติดตั้งนั้น ไม่ได้เป็นปัญหาครับ

ติดตั้งง่าย ไม่ยุ่งยาก สบายๆครับ

ผมใช้มาจะสองปีแล้ว ยังสบายดี ไม่มีปัญหา กับราคา 1100 บาท

โอ้ยแบตมาที่ 15 Vote บู๊ตมาที่ 20 ปอร์น หุหุ โหดเอาการแฮะรถคันนี้ ไม่ตามแล้วครับพี่น้อง ยังไงก็ขับรอๆ ผมบ้างน่ะ รถเดิมๆ แถมไม่แรงอีกตะหาก หุ หุ

User ID
    9701
    Status
    โพส
    483

มาตรฐาน Re: น้าๆครับ ผมอยากรู้ว่า ใส่วัดบูธ เพื่ออะไรครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    1.ใส่เพื่อตรวจว่า การทำงานของระบบเทอร์โบเราทำงานได้ปกติหรือไม่

2.ตรวจสอบระบบ ลิ้นปีกผีเสื้อว่าทำงานได้เป้าหมายหรือไม่

3.วัดประสิทธิภาพการอัดอากาศ ที่รอบเท่าไร หมดเท่าไร และเอามาหาค่า เพื่อการขับขี่ที่ประหยัด

4.ตรวจความเสียหายของระบบเทอร์โบได้ เช่นการรั่ว การรุน ใบพัดเน่า อินเตอร์รั่ว สายหลุด

รถเดิมๆ หรือรถบ้านๆ (แต่ง) ควรหาของเบนซินมาใช้ และการเชื่อมต่อ ให้ต่อจากท่อร่วมไอดี

จะได้ค่าสุดท้าย ที่เครื่องยนต์ได้รับ และส่งให้ กล่องหลักประมวลผลเรื่องการจ่ายน้ำมันครับ

ได้ค่าที่แน่นอนจากระบบ ไม่เหมือนการต่อที่ตูดโบ จะได้ ค่าประสิทธิภาพการทำลมเท่านั้นเองครับ
    เอ๋ น้านุก แต่ละข้อนี้ เข็มวัดบูธ จะมีลักษณะแบบใหนครับ เพราะถ้ารู้จะ เดาอาการของ ระบบได้ ถ้า น้า จะกรุณา

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ las722026 ดูโพส
    เอ๋ น้านุก แต่ละข้อนี้ เข็มวัดบูธ จะมีลักษณะแบบใหนครับ เพราะถ้ารู้จะ เดาอาการของ ระบบได้ ถ้า น้า จะกรุณา
    ในภาพแนบ วัดบูสท์จะอยู่ทางขวานะครับ (ซ้ายเป็นวัดแรงดันไฟฟ้าครับ)

ลักษณะการทำงาน จะทำงานตามคันเร่งและรอบเครื่องยนต์ครับ

ค่าสูงสุดของไทรทัน เดิมๆ จะไม่เกิน 15 ปอนด์ครับ (หน่วย PSI)

ถ้ามากเกิน แสดงว่า รถไม่เดิม หรือเวสเกตทำงานผิดพลาด ประมาณนี้

ถ้าน้อยเกิน ก็แสดงว่า มีลมรั่วในระบบ หรือเวสเกตผิดพลาด ประมาณนี้

ค่ามาตรฐานเดิมจากโรงงาน คือ 14 นิดๆ ครับ

เวลาดับเครื่อง ก็วัดแรงดูด จากลิ้นปีกผีเสื้อที่ช่วยดับเครื่องยนต์ ลดอาการสั่นครับ

ค่าที่ได้ อยู่ประมาณ 19-21 นิ้วปรอทครับ (หน่วย In-hg)

ถ้าน้อยกว่านี้ ก็เป็นได้บางครั้ง ที่ลิ้นทำงานในรอบเครื่องยนต์ต่างๆ (เรื่องมันยาว อธิบายสั้นๆครับ)

แต่ถ้า ได้น้อยกว่าค่าที่กำหนดประจำ แสดงว่า ฝาสูบโก่ง เครื่องหลวม ประมาณนี้

ประโยชน์ใช้ได้มากกว่าความเท่ แน่นอนครับน้า

ส่วนวัดโวลท์ ก็มีประโยชน์ในเรื่องการตรวจสอบระบบการชาร์จไฟ (อัลเทอร์เนเตอร์)

และประสิทธิภาพการทำงานของแบตเตอรี่ครับ ประโยชน์สูงครับ (ให้ได้มากกว่าความเท่ เช่นกัน)

ถ้ามาครบสูตร ต้องมีวัดความร้อนอีกตัวครับ ไว้ตรวจสอบระบบหล่อเย็นเครื่องยนต์ เช่น

ประสิทธิภาพของระบบพัดลมหน้าเครื่อง ระบบปั๊มน้ำ เป็นต้น

นอกนั้นเกจอื่นๆ เหมาะกับรถที่มีการโมดิฟายมาครับ

จริงๆแล้ว สองอัน (บูสท์ โวลท์) ก็พอครับ นอกนั้น มันมีไฟเตือนบอกอยู่ครับ

User ID
    9701
    Status
    โพส
    483

น้า ผมจะเอา ยี่ห้อตามรูปนี้ เป็นไฟฟ้าไหมครับ แล้ว แวคคัม กับ บูช อยู่ด้วยกันไหมครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

1.ใส่เพื่อตรวจว่า การทำงานของระบบเทอร์โบเราทำงานได้ปกติหรือไม่

2.ตรวจสอบระบบ ลิ้นปีกผีเสื้อว่าทำงานได้เป้าหมายหรือไม่

3.วัดประสิทธิภาพการอัดอากาศ ที่รอบเท่าไร หมดเท่าไร และเอามาหาค่า เพื่อการขับขี่ที่ประหยัด

4.ตรวจความเสียหายของระบบเทอร์โบได้ เช่นการรั่ว การรุน ใบพัดเน่า อินเตอร์รั่ว สายหลุด

รถเดิมๆ หรือรถบ้านๆ (แต่ง) ควรหาของเบนซินมาใช้ และการเชื่อมต่อ ให้ต่อจากท่อร่วมไอดี

จะได้ค่าสุดท้าย ที่เครื่องยนต์ได้รับ และส่งให้ กล่องหลักประมวลผลเรื่องการจ่ายน้ำมันครับ

ได้ค่าที่แน่นอนจากระบบ ไม่เหมือนการต่อที่ตูดโบ จะได้ ค่าประสิทธิภาพการทำลมเท่านั้นเองครับ
    น้านุ๊ก ข้อสามเนี่ยผมสนใจละเอียดๆข้อเดียวหน่อยครับ อิอิ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

จัดกันไปตามงบถ้ามีเดี๋ยวจะหล่อตามมั่งครับ 555+ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้