สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

saksit
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน M10 อยากประหยัดน้ำมัน ทำอย่างไรกัน บ้างครับ

แบบว่ายุดนี้สมัยนี้ราคาน้ำมัน แสนแพง อยากถามน้าๆ ป้าๆที่โมรถตัวเอง ได้ทำอะไรไปบ้างในการประหยัด และประหยัดจริงๆ เท่าไร บอกกันบ้างนะครับ ปล. ของผม อุด EGR กินน้ำมัน 11โล/ ลิตร ไม่รู้ว่อุดแล้ว ต้องเปลื่ยนกล่องใหม เพราะ ก่อนเปลียนหลังเปลี่ยนก้อพอๆๆกันแต่เร่งรอบได้แรงว่าเดิม แต่ทำความเร็วปลายได้น้อยลง จาก 160 max ได้ 140 max ตลกดีนะครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

มาตรฐาน Re: M10 อยากประหยัดน้ำมัน ทำอย่างไรกัน บ้างครับ

เปลี่ยนเกียรืไม่เกิน2500 รอบ ครับ
    สำหรับกระปุก ขับไปเรื่อยๆครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    666
    Status
    โพส
    404

มาตรฐาน Re: M10 อยากประหยัดน้ำมัน ทำอย่างไรกัน บ้างครับ

เต็มลมยางให้แข็ง ขับไม่เกิน 80 ไม่เบรคบ่อยๆ และไม่ออกตัวอย่างรุ่นแรงรับรองประหยัดแน่ครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

ออกตัวใจเย็นๆๆคับ กดมากกิน รอบเครื่องก็ตามที่น้าๆๆข้างบนบอกคับ เบรคก็ไม่ต้องเหยียบบ่อยๆคับ

THOM BANG SAOTONG TTC-Member
    User ID
    4049
    Status
    โพส
    366

... จอดอยู่บ้าน ประหยัดสุดครับ ขำๆ มันประหัดไม่ได้สักที ขับเมื่อไหล่หลงเหยียบคันเร่งสะเพลิน 555
    ... ของผมเติม 1000 บาท วิ่งได้ไม่เกิน 520 ก.มสักที ราคานำมันตอนนี้ 26 บาทกว่าๆ ไม่เคยคิดว่าได้กี่โลลิตร วิ่งทำงานวันละ 56 ก.ลเติมอาทิตย์ละ 1000
    ค่านำมันรถกินหมด..เหนื่อย

User ID
    6780
    Status
    โพส
    148

เก็บข้อมูล

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

ไม่ลากเกียร์เกิน 2000 รอบ
    ปล่อยครัชท์แบบนิ่มนวล
    ค่อยๆเลี้ยงรอบระดับความเร็วและขับไม่เกิน 100 กิโลเมตรต่อ ชม.
    เป่ากรองอากาศบ่อยๆ
    มั่นไล่อากาศในกรองน้ำมันโซล่า
    ขนของไม่จำเป็นออกนอกรถ
    เปิดน้ำยาแอร์ให้เย็นสุด เมื่ออุณหภูมิได้ที่ว่าเย็นแล้ว ปรับน้ำยาแอร์ไปที่ 9 นาฬิกา
    เติมลมยางแข็งขึ้นกว่าเดิมที่ประมาณ 38 ปอนด์
    เลี่ยงเส้นทางรถติด
    ถ้าน้าทำได้แบบนี้ กิโลเมตรเพิ่มขึ้นแน่นอน แต่ต้องเป็นคนใจเย็นนะ ใจร้อนแบบวัยรุ่น ยากครับ คริๆ

User ID
    176
    Status
    โพส
    348

ลองใส่ตัวนี้ดูครับ ผมลองมาแล้วทางไกลได้เพิ่มมาอีก1โล/ลิตร
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=10415

User ID
    9987
    Status
    โพส
    42

เก็บข้อมูลครับ

User ID
    9701
    Status
    โพส
    483

ของผมเป็น Auto ขับแบบใหนช่วยประหยัดได้ครับ... อยู่ต่างจังหวัด

User ID
    10639
    Status
    โพส
    132

เก็บข้อมูลด้วยครับ

...............................
    มีม
    โทร.081 406 0567
    THE-TOY-OF-DUNYA@HOTMAIL.COM
    ศูนย์ประชาบดี

User ID
    9762
    Status
    โพส
    154

พอดีไปเจอมาครับเลยเอามาให้ดูครับ

http://www.thaiwaterpower.com/site/i...9-07&Itemid=72

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ลองมาแล้วครับ ขับ 80 กับ 100 อัตตราการกินไม่ต่างกันมากครับ แต่เวลาต่างกันสุดๆเลยขอบอก แบบผมวิ่ง 50 กม ใช้เวลาต่างกันมากแบบว่าอัดกับแค่ 80 คือ 80 ใช้เวลา 1ชั่วโมง20 นาที เหยียบแหลก ไปกลับประมาณ 30 นาทีครับ 555+ ยังไงก็อย่าลืมขับขี่ปลอดภัยกันน๊ะครับ พอดีทำเวลาต้องไปส่งน้องอ่ะครับ

saksit
    ผู้เยี่ยมชม

วันนี้ได้ข้อมูลใหม่ๆ ดีๆ มาฝากกันครับ ช่างรถเค้าบอก technic ดีๆ มาครับ บทสนทนาเป็นดั้งนี้ครับ
    ช่าง: พี่ ขับควาเร็วเท่าไร ปกติ
    ผม: ก็บอกไปว่า 80-120 ถ้าโล่งๆ นะ ติด ก่อไม่เกิน70
    ช่าง : เวลาพี่ขับตอนเร่ง เหยีอบคันเร่งยังไง
    ผม : นั่งนึกถึงความเป็นจริง(ท่านผู้อ่านลองนึกดูนะครับ) มันก็ต้องกดค้างไว้ แช่ ไว้ครับ พอจังหว่ะ จะเบรกก็ค่อยเหยียเบรก
    ช่าง : พี่ครับ ไม่ได้นะครับ รถเรามัน ดีเซล จะเร่ง หรือ กดแช่ไว้ ไม่ได้ครับเพราะระบบ ......(อะไรไม่รู้จำไม่ได้)มันจะทำงานตลอดทำให้กินน้ำมัน ไม่เหมือนเบนซิลกดปุ๊บมาปรับ ของเรามันจะช้าๆหน่อย (คิดในใจตามศัพท์ Engineer ก็ Delay ดีๆ นี่เอง) พี่ต้องกดๆ ปล่อย รอจังหวะรอบมา ค่อยกดคันเร่งต่อ ห้ามกดค้าง ห้ามกด เร่งตลอด (คิดในใจอืม.. บังคับกันยากนะ มันเคยชิน) พูดจบ เค้าก็ขับให้ดูอย่างนี้นะพี่....
    เช่นพี่ต้องการไปที่ 120 พี่กดจรถึง 60 ให้ถอดคันเร่งออก รอรอบเร่งมาให้ แล้วค่อยกด ไปที่ 80รอ 100 รอ และค่อยไปที่ 120 อย่างนี้ นะพี่ มันจะช่วยประหยัดได้อีก (นั่งนึกรถเรา A/T นี่หว่าจะให้ขับคล้ายๆ M/T นี่เอง อืม..มิน่า) ถ้ากดแช่ ระบบมันจะทำงานตลอด มันจะซดน้ำมัน เหมือนเราเร่งแซง
    อีกอย่างนะพี่ รถพี่ เกียร์ A/T ต้องขับเร็วๆ หน่อย รถยังใหม่ให้ ECU คอมมันจำค่าไว้หน่อย (ซิ..หา.. ตอนซื้อมาใหม่พาเมียไปสอนขับรถเล่น ขับไม่เกิน 30 เลย มิใช่มันจำไปแล้วรึ)
    ผม : นั่งคิดอยู่นาน.... ฟอร์ม กลัวเค้าว่าโง่ แกล้งถามเรื่องช่วงล่างต่อ เห๊ะๆ

จบ.....
    ลองๆดูนะครับ

User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ saksit ดูโพส
    วันนี้ได้ข้อมูลใหม่ๆ ดีๆ มาฝากกันครับ ช่างรถเค้าบอก technic ดีๆ มาครับ บทสนทนาเป็นดั้งนี้ครับ
    ช่าง: พี่ ขับควาเร็วเท่าไร ปกติ
    ผม: ก็บอกไปว่า 80-120 ถ้าโล่งๆ นะ ติด ก่อไม่เกิน70
    ช่าง : เวลาพี่ขับตอนเร่ง เหยีอบคันเร่งยังไง
    ผม : นั่งนึกถึงความเป็นจริง(ท่านผู้อ่านลองนึกดูนะครับ) มันก็ต้องกดค้างไว้ แช่ ไว้ครับ พอจังหว่ะ จะเบรกก็ค่อยเหยียเบรก
    ช่าง : พี่ครับ ไม่ได้นะครับ รถเรามัน ดีเซล จะเร่ง หรือ กดแช่ไว้ ไม่ได้ครับเพราะระบบ ......(อะไรไม่รู้จำไม่ได้)มันจะทำงานตลอดทำให้กินน้ำมัน ไม่เหมือนเบนซิลกดปุ๊บมาปรับ ของเรามันจะช้าๆหน่อย (คิดในใจตามศัพท์ Engineer ก็ Delay ดีๆ นี่เอง) พี่ต้องกดๆ ปล่อย รอจังหวะรอบมา ค่อยกดคันเร่งต่อ ห้ามกดค้าง ห้ามกด เร่งตลอด (คิดในใจอืม.. บังคับกันยากนะ มันเคยชิน) พูดจบ เค้าก็ขับให้ดูอย่างนี้นะพี่....
    เช่นพี่ต้องการไปที่ 120 พี่กดจรถึง 60 ให้ถอดคันเร่งออก รอรอบเร่งมาให้ แล้วค่อยกด ไปที่ 80รอ 100 รอ และค่อยไปที่ 120 อย่างนี้ นะพี่ มันจะช่วยประหยัดได้อีก (นั่งนึกรถเรา A/T นี่หว่าจะให้ขับคล้ายๆ M/T นี่เอง อืม..มิน่า) ถ้ากดแช่ ระบบมันจะทำงานตลอด มันจะซดน้ำมัน เหมือนเราเร่งแซง
    อีกอย่างนะพี่ รถพี่ เกียร์ A/T ต้องขับเร็วๆ หน่อย รถยังใหม่ให้ ECU คอมมันจำค่าไว้หน่อย (ซิ..หา.. ตอนซื้อมาใหม่พาเมียไปสอนขับรถเล่น ขับไม่เกิน 30 เลย มิใช่มันจำไปแล้วรึ)
    ผม : นั่งคิดอยู่นาน.... ฟอร์ม กลัวเค้าว่าโง่ แกล้งถามเรื่องช่วงล่างต่อ เห๊ะๆ

จบ.....
    ลองๆดูนะครับ
    ข้อมูลดีมากครับ จะลองทดสอบดู (รอรอบแล้วค่อยกด)
    แต่เหมือนจะลำบากในการขับเลยครับ แต่ต้องทำให้เคยชินครับ

ข้อมูลกระทู้