หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 52

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: เป็นไปได้ไงครับ Boost ทะลักที่ 18.5 psi

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob1 ดูโพส
    ของผมตอนนี้ เกียร 4-5 บูท 24 ปอนคับ อันตรายไหมคับ
    ลองบูสท์พอพอกับน้ำมันที่จ่ายดูสิน้า

จะรู้ว่า บูสท์มากๆ มันก็ไม่ได้ดีเสมอไป

อย่างผมเคยเห็นรถเดิมๆ ดันรางใบเดียว

บูสท์ 17 ก็วิ่ง 17 วิ

อีกคัน บูสท์ 25 กลับวิ่งอยู่ 22 วิ

ถามว่าอันตรายมั้ย กับเทอร์โบเอง ก็ไม่มีอะไร

ระวังอินเตอร์ปริ ก็พอครับ

User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

มาตรฐาน Re: เป็นไปได้ไงครับ Boost ทะลักที่ 18.5 psi

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    เล่าได้มันส์มากครับ
    คงเป็นที่กระแทกคันเร่งครับ ปริมาณไอเสียมันสูงมาก สามารถที่จะปั่นเทอร์ไบได้ แต่ก็ยังแปลกนะครับ ถ้าสปริงมันล้า คงไม่ใช่เพราะรองแหวนแค่ 3 มม. เอง

ไม่ทราบว่าตอนที่บูสท์ขึ้นสุด ๆ ที่รอบเท่าไรครับ
    และน้าปอนด์วัดบูสท์ที่ตำแหน่งใดครับ ที่ได้ 18.5 psi ถ้าวัดที่ MAP ผมว่าปกติครับ
    รู้สึกว่ารอบจะอยู่ประมาณ เกือบๆ 4000 รอบนะครับ

User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    น่าจะใช่ครับ

เพราะถ้าขับเรื่อยๆ มันก็ไม่ไปขนาดนั้น

ต้องกระทืบถึงมาหนักๆครับ
    ผมขับมาเรื่อยๆ ประมาณ 80 km/ชั่วโมง แล้วกดคันเร่ง (ไม่ถึงกับสุดครับ)
    ค่อยๆกดลงไปเรื่อยๆ
    เข็มบูสท์ก็กวาด ตั้งแต่ 10 ปอนด์ ไปสุดที่ 18.5 ปอนด์ เลยครับน้านุ๊ก
    สรุปว่า ยังไม่มีอะไรชำรุด ใช่ไหมครับ น้านุ๊ก ขอบคุณมากครับ
    (ลืมบอกไปว่า ตอนที่ได้ 18.5 รองแหวนเหลือแค่ 1.5 มิลแล้วครับ)

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

จริง ๆ แล้วการวัดบูสท์สูงสุด ให้วัดที่สาย map หรือ แรงดันท่อร่วมไอดีครับ เป็นแรงดันบูสท์ (เกจ)
    ถ้าไปวัดที่หลังเวตเกจ (บางครั้งก็เรียกว่า หน้าเวตเกจ) จะเป็นค่าที่ดันสูงสุดที่เปิดไอเสีย เพื่อระบายทิ้งครับ
    แต่ค่ามันก็ใกล้เคียงกันครับ เพราะค่าที่ Map จะเป็นค่าที่ถูกจำกัดไว้ด้วย ECU ครับ

แรงดันสูงสุดให้วัดที่รอบ 3000 รอบต่อนาทีขึ้นไป แค่ 3000 รอบก็มีปริมาณไอเสียมากพอแล้วครับ

1. เกียร์ธรรมดา ขับเกียร์ 2 ด้วยรอบเครื่อง 3000 รอบ ขึ้นไป
    2. เกียร์ออโต้ ขับเกียร์ L ด้วยรอบเครื่อง 3000 รอบ ขึ้นไป

แลัววัดค่าครับผม

User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ daijobudai01 ดูโพส
    ขอถามนิดนึงคับ วัดบูสท์ที่มีเวคคั่มด้วย กะเครื่องคอมมอนเรล เข็มมันลงไปที่เวคคั่มมั่งมั๊ยคับ เพราะเครื่องดีเซลมันไม่มีเวคคั่ม (จะได้ซื้อวัดบูสท์แบบไม่มีเวคคั่ม มันถูกตังกว่า)555+
    เข็มลงเวลาดับเครื่องครับ แล้วกลับมาอยู่ตรงเลข 0 เหมือนเดิมครับ
    น่าจะซื้อแบบมีเวคคั่มด้วยครับ เพิ่มตังค์จากเดิมนิดเดียวเองครับ
    เอาไว้ตรวจสอบสภาพว่าปกติครับ

User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ถ้ารถเจ้าของกระทู้ ยังไม่ตัดครับ ค่าที่จะตัดคือ ประมาณ 19-20 ปอนด์ครับ

ส่วนรถผมมีบูสท์คัทครับ เลยไม่ตัด อยู่ที่จะจูนให้ไปตัดที่ไหนครับ

(ผมตั้งไว้ประมาณ 22 ครับ)
    รับทราบครับ ถ้าหากบูสท์เกินกว่านี้ คงได้เสียตังค์แน่เลยครับน้านุ๊ก
    แล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ
    (บางที ก็เหมือนรถมันมีชีวิตเลยครับ มันคงไม่อยากให้เราเสียหน้า
    หากต้องถูกน้องจูนสวนนะครับ มันเลยฮึดสู้ครับ คิดไปเองอีกแระ แฮ่ๆ)

User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    โหหหห พ่อคู๊ณณณณณณณ บู๊ทมาขนาดนั้น
    มะต้องถ่ายรูปมายืนยันก้ได้นะ เป็นห่วงอ่ะครับ
    ไทรทันบู๊ท30สบายๆครับ เครื่อง3000โดนสวน
    กระจายมาแว๊ว ผมเชื่อครับว่าไทรทันแรงจริง
    พอดีผมตกใจ เลยงัดโทรศัพท์ขึ้นมาถ่าย
    ให้พี่น้องในคลับดูครับ ผมก้อยังงงๆอยู่เลยครับ น้าโจ้
    ไม่รู้มันเข็มมันกวาดไปได้ไง และไม่เคยลงไปถึง 190 เลยด้วยซ้ำครับ

User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    จริง ๆ แล้วการวัดบูสท์สูงสุด ให้วัดที่สาย map หรือ แรงดันท่อร่วมไอดีครับ เป็นแรงดันบูสท์ (เกจ)
    ถ้าไปวัดที่หลังเวตเกจ (บางครั้งก็เรียกว่า หน้าเวตเกจ) จะเป็นค่าที่ดันสูงสุดที่เปิดไอเสีย เพื่อระบายทิ้งครับ
    แต่ค่ามันก็ใกล้เคียงกันครับ เพราะค่าที่ Map จะเป็นค่าที่ถูกจำกัดไว้ด้วย ECU ครับ

แรงดันสูงสุดให้วัดที่รอบ 3000 รอบต่อนาทีขึ้นไป แค่ 3000 รอบก็มีปริมาณไอเสียมากพอแล้วครับ

1. เกียร์ธรรมดา ขับเกียร์ 2 ด้วยรอบเครื่อง 3000 รอบ ขึ้นไป
    2. เกียร์ออโต้ ขับเกียร์ L ด้วยรอบเครื่อง 3000 รอบ ขึ้นไป

แลัววัดค่าครับผม
    ผมวัดที่หน้าเวสเกตครับ น้าวัฒน์ ที่ประมาณ 3800-3900 รอบ/นาทีครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    น้าปอง น้านุก และเจ้าของกระทู้ผมมีอาการคล้ายๆๆกันครับ ช่วยแนะนำที

เรื่องมันมีอยู่ว่า ตอนผมไปใส่อินเตอร์ มาใหม่ๆๆ รองแหหวน 2อัน ประมาณ2.5 มม.น่าจะได้ ได้บูสมา 14.5 Psi

ก็เลย บิดหน้าโบ ตามที่น้าๆๆ บอก 5 มม. ได้มา 16.5 psi

พอเปลี่ยนจุดวัดบูสเป็นตรงสาย แว๊คคั่มเหลือ 15.5

ใช้อยู่ประมาณ 2 เดือน ก็เอาแหวนรองออก ใส่ น็อต ตัวเมียเบอร์ 10 ได้บูสมา 17.5

ใช้ได้ 2 อาทิตย์ มันเหลือ 16 psi กว่าๆๆ ไม่ถึง 16.5

ก็เลยเอาแหวนรองเพิ่มไปอีก 2 ตัว แต่ทำไมมันเหลือ 14 psi รถวิ่งไม่ค่อยออก มันตื้อๆๆ ยังไงไม่รู้

ก็เลยเอาออกไป 1 ตัว มันได้มา 14.5 psi งงครับ ช่วยผมที

ตอนนี้เอาออกเหลือน็อตเบอร์ 10 ตัวเดียว ได้มา 14.5 psi อยากได้ซัก 18 ทำไงดี งงงงง หมดแล้ว
    ไม่มีใครสนใจเลย

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    ไม่มีใครสนใจเลย
    ผมสนใจน้าอยู่ครับ แต่ผมงงปัญหาของน้าครับ และผมก็ไม่เข้าใจด้วยครับ บางอย่างมันก็ขัดกับที่ผมรู้มา
    เลยไม่ตอบครับผม

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

น้าวัฒน์ คือว่า ผมรองแหวน(ตัวเมีย เบอร์ 10 ) ได้บูสมา 17.5 พอใช้สักพักมันเหลือแค่ 16
    ก็เลย รองแหวนเพิ่มอีก 2 มิล มันเหลือ 14 แล้วรถมันวิ่งตื้อๆๆ ไม่พุ่ง (ปกติ ยิ่งรองเยอะ น่าจะได้ เพิ่ม)
    ก็เลยเอาออก 1 มิล วัดได้ 14.5
    ก็เอาออกหมด เหลือแค่ น็อต ตัวเมียเบอร์ 10 วัดได้ 14.5
    ทั้งๆๆที่ตอนแรก ก่อนรองเพิ่ม ได้ 16
    ก็เลย งง ครับ

User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

น้าวัฒน์ คือว่า ผมรองแหวน(ตัวเมีย เบอร์ 10 ) ได้บูสมา 17.5 พอใช้สักพักมันเหลือแค่ 16
    ก็เลย รองแหวนเพิ่มอีก 2 มิล มันเหลือ 14 แล้วรถมันวิ่งตื้อๆๆ ไม่พุ่ง (ปกติ ยิ่งรองเยอะ น่าจะได้ เพิ่ม)
    ก็เอาออกหมด เหลือแค่ น็อต ตัวเมียเบอร์ 10 วัดได้ 14.5
    ทั้งๆๆที่ตอนแรก ก่อนรองเพิ่ม ได้ 16
    ผมว่า คุณ Zelda น่าจะลองถอดแหวนออกให้หมด แล้วลองกดดูก่อนนะครับ
    ว่าได้บูสท์ประมาณ 14.5 ปอนด์หรือเปล่า (เท่าเดิมก่อนรองแหวนและขยับหอย) ถ้าได้น้อยกว่านี้ ผมว่าเวสเกตต้องมีปัญหาแน่ๆเลยครับ
    เนื่องจากน้า ถอดประกอบมันบ่อยอ่ะครับ

ลองถอดออก เอาแบบเดิมๆดูก่อนนะครับ
    ค่อยๆแก้ไขทีละจุด ตาม step ครับน้า
    ขอบคุณครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ zelda ดูโพส
    ก่อนอื่นขอพูดถึงการทำงานของเวตเกจก่อนนะครับ
    เวตเกจ เป็นอุปกรณ์จำกัดแรงดันอากาศ ที่จะผ่านเข้าไปอินเตอร์ ลิ้นปีกผีเสื้อ และท่อร่วมไอดี
    โดยมีหลักการทำงาน คือ ใช้สปริงเป็นตัวกดลิ้นระบายไอเสียให้สนิท อีกฝั่งจะมีแผ่นไดอะแฟรม ซึ่งต่อด้านฝั่งไอดี ที่เทอร์โบอัดอากาศเข้ามา เมื่อแรงดันอากาศที่เทอร์โบอัดอากาศได้ มีแรงดันมากกว่า สามารถเอาชนะแรงดันสปริง (แรงดันที่กำหนด) ก็จะทำให้ลิ้นระบายไอเสียเปิดออก

แต่เมื่อรองแหวน หรือหมุนหน้าแปนเทอร์โบ ก็ทำให้สปริงเวตเกจแข็งขึ้น แรงดันอากาศที่จะเอาชนะสปริงที่กดปิดลิ้นก็แข็งขึ้น แรงดันอากาศจึงมากขึ้น

ถ้ารองแหวนยิ่งหนา แรงดันยิ่งเพิ่ม ผมก็เห็นด้วยครับ
    ถ้ารองแหวนแล้ว แรงดันอากาศลด ผมก็งงเหมือนกัน

ถ้างั้นลองวิเคราะห์เดาดูนะครับ
    ลิ้นปิดอากาศไม่แนบสนิท ซึ่งอาจจะเกิดจากการเปิดปิด บ่อยครั้ง ทำให้มันสึกหรอได้ ไอเสียก็รั่วออกได้
    อีกอย่าง น้าได้ใช้ท่อแทนแคท หรือเปลี่ยนท่อไอเสียใหม่รึเปล่าครับ

การวัดในแต่ล่ะครั้ง ต้องมีตัวแปรเดียวกัน เช่น การบรรทุกน้ำหนักครับ หนักมาก เครื่องยนต์มีโหลดมาก แรงดันไอดีจะมากขึ้น แรงดันน้ำมันจะมากขึ้น

กรองอากาศ สภาพเดิม ๆ ไหม ผมว่าเนี่ยแหละครับ กรองมันตันครับ

User ID
    4225
    Status
    โพส
    83

ของผมเดินท่อมา2.5นิ้วทั้งเส้นกั้นห้องแซทบูสมา22ปอนเลยคับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Pound'Chonburi ดูโพส
    ผมว่า คุณ Zelda น่าจะลองถอดแหวนออกให้หมด แล้วลองกดดูก่อนนะครับ
    ว่าได้บูสท์ประมาณ 14.5 ปอนด์หรือเปล่า (เท่าเดิมก่อนรองแหวนและขยับหอย) ถ้าได้น้อยกว่านี้ ผมว่าเวสเกตต้องมีปัญหาแน่ๆเลยครับ
    เนื่องจากน้า ถอดประกอบมันบ่อยอ่ะครับ

ลองถอดออก เอาแบบเดิมๆดูก่อนนะครับ
    ค่อยๆแก้ไขทีละจุด ตาม step ครับน้า
    ขอบคุณครับ
    ก่อนอื่นขอพูดถึงการทำงานของเวตเกจก่อนนะครับ
    เวตเกจ เป็นอุปกรณ์จำกัดแรงดันอากาศ ที่จะผ่านเข้าไปอินเตอร์ ลิ้นปีกผีเสื้อ และท่อร่วมไอดี
    โดยมีหลักการทำงาน คือ ใช้สปริงเป็นตัวกดลิ้นระบายไอเสียให้สนิท อีกฝั่งจะมีแผ่นไดอะแฟรม ซึ่งต่อด้านฝั่งไอดี ที่เทอร์โบอัดอากาศเข้ามา เมื่อแรงดันอากาศที่เทอร์โบอัดอากาศได้ มีแรงดันมากกว่า สามารถเอาชนะแรงดันสปริง (แรงดันที่กำหนด) ก็จะทำให้ลิ้นระบายไอเสียเปิดออก

แต่เมื่อรองแหวน หรือหมุนหน้าแปนเทอร์โบ ก็ทำให้สปริงเวตเกจแข็งขึ้น แรงดันอากาศที่จะเอาชนะสปริงที่กดปิดลิ้นก็แข็งขึ้น แรงดันอากาศจึงมากขึ้น

ถ้ารองแหวนยิ่งหนา แรงดันยิ่งเพิ่ม ผมก็เห็นด้วยครับ
    ถ้ารองแหวนแล้ว แรงดันอากาศลด ผมก็งงเหมือนกัน

ถ้างั้นลองวิเคราะห์เดาดูนะครับ
    ลิ้นปิดอากาศไม่แนบสนิท ซึ่งอาจจะเกิดจากการเปิดปิด บ่อยครั้ง ทำให้มันสึกหรอได้ ไอเสียก็รั่วออกได้
    อีกอย่าง น้าได้ใช้ท่อแทนแคท หรือเปลี่ยนท่อไอเสียใหม่รึเปล่าครับ

การวัดในแต่ล่ะครั้ง ต้องมีตัวแปรเดียวกัน เช่น การบรรทุกน้ำหนักครับ หนักมาก เครื่องยนต์มีโหลดมาก แรงดันไอดีจะมากขึ้น แรงดันน้ำมันจะมากขึ้น

กรองอากาศ สภาพเดิม ๆ ไหม ผมว่าเนี่ยแหละครับ กรองมันตันครับ
    ขอบคุณครับน้าๆๆ มากๆๆครับ
    ผมรู้สาเหตุล่ะ หลังจากเครียดมาหลายวัน

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ขอบคุณครับน้าๆๆ มากๆๆครับ
    ผมรู้สาเหตุล่ะ หลังจากเครียดมาหลายวัน
    เป็นอะไรครับน้า หอยเคลื่อน,ท่อรั่ว หรือ สายเกจ์มันรั่วครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

บูสไหลแค่นั้นไม่เท่าไหร่หลอกครับแต่ที่สำคัญถ่ายรูปมาให้ชมกันนี่แหละ ความเร็วขนาดนั้นไม่เสียวหรือครับ แค่ตอนผมขับเร็วๆ หัวใจผมก็เต็นตุ้มๆต่อมๆแล้วครับ เพราะไม่อยากเจอเรื่องเอ็กซิเด๊น ยังไงก็รู้สาเหตุแล้วก็ขอให้ขับอย่างสบายใจได้เลยน๊ะครับ ผมจ่ายงวดหมดมีงบเมื่อไหร่จะไปใส่ปรับบูสมือแล้วละครับ ไม่ไหว ได้แค่ 9 ปอน์ดอยู่เลยตอนนี้ เครียดมานานแล้วอดใจรออีกแค่นิดเดียว ทั้งอินเตอร์ทั้งบูสมือทั้งชุดคลัสใหม่ จะตามมาติดๆแน่ครับ อิอิ เผื่อ 90 ม้าจะได้แรงๆรากได้ยาวๆกว่านี้อีก

User ID
    2223
    Status
    โพส
    138

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    บูสไหลแค่นั้นไม่เท่าไหร่หลอกครับแต่ที่สำคัญถ่ายรูปมาให้ชมกันนี่แหละ ความเร็วขนาดนั้นไม่เสียวหรือครับ แค่ตอนผมขับเร็วๆ หัวใจผมก็เต็นตุ้มๆต่อมๆแล้วครับ เพราะไม่อยากเจอเรื่องเอ็กซิเด๊น ยังไงก็รู้สาเหตุแล้วก็ขอให้ขับอย่างสบายใจได้เลยน๊ะครับ ผมจ่ายงวดหมดมีงบเมื่อไหร่จะไปใส่ปรับบูสมือแล้วละครับ ไม่ไหว ได้แค่ 9 ปอน์ดอยู่เลยตอนนี้ เครียดมานานแล้วอดใจรออีกแค่นิดเดียว ทั้งอินเตอร์ทั้งบูสมือทั้งชุดคลัสใหม่ จะตามมาติดๆแน่ครับ อิอิ เผื่อ 90 ม้าจะได้แรงๆรากได้ยาวๆกว่านี้อีก
    ใช่เลยคับ ผมก็โปรเจกเยอะ แต่ไม่ได้ทำซักที รอค่างวดหมดเมื่อไหร่ถึงจะได้ทำ(อีกปีกว่าๆ ก็เป็นไทแล้ว)

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ming5499 ดูโพส
    ของผมเดินท่อมา2.5นิ้วทั้งเส้นกั้นห้องแซทบูสมา22ปอนเลยคับ
    ระวังไส้แตกไว้บ้างนะครับ กับการกั้นห้อง

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อาการเหมือนหอยเบี้ยวเลยครับน้าชัย

เอาหอยให้มันปกติก่อน (ขาของหอย)

พอขาแข็งขยับดี มันก็ขยันปั่น หอยจะแรงครับน้า

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้