สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

มาตรฐาน DIY ตัดหมอก Projector for 4x2

ก่อนอื่น กราบสวัสดีมิตรรักแฟน TRITON CLUB ทุกท่านครับ
    สมัครมานานแล้วและสมัครถาวรมา3-4 เดือน Post ได้แล้วครับ
    น้องเหมียวของผม 4x2 D/CAB M/T ดำครับ 2008
    ไม่มีไฟตัดหมอก ตอนแรกกะเก็บตังไปซื่้อ STD ตอนนั้นตามร้านตลาดนัดแถวชลบุรีราคาประมาณ 1700 ฿ ก้อเลยไม่ซื้อไม่มีตัง
    ณ เวลาใดเวลาหนึ่งได้ผ่านไปแถวเชียงกงบางนา กม.13 เดชะบุญไปเจอไฟ Projector ของTOYOTA suff จับมา 1000 ฿ /คู่
    ทดลองทำขา spacer ใหม่หลายรอบ ก้อใส่ไม่ได้ อันเนื่องมาจากเบ้าโคมยามกว่า sport light ธรรมดามาก สุดท้่ายจบที่ ปาด แทง แยง ขัด ของ Bumper ออก 10 mm.
    OK set ได้แล้ว ที่นี้ปัญหาก้อคือรอยที่เกิดจากการปาดแทง แยง ขัด จะทำยังไงกะมัน

จึงเกิด การทำฝาครอบขึ้นมา ตอนแรกกะจะทำแบบถอดได้เผื่อ copy หากใครสนใจ Design ของผม
    แต่ผมลืมทา wax ถอดแบบที่ bumper กรำของกรู
    ก้อเลยไหนๆก้อแล้วนะ ทำต่อเลย หลังจากที่หล่อปั้นมือ ขัดแต่งทำไปประมาณเกือบ 2 เดือน เสร็จ พ่นดำด้าน อย่าที่เห็นละคับ งบบาบปลายเดะทีนี้ 2 พันกว่าไม่รวมค่าทำสีกันชนใหม่(เคลมประกัน)ถอดกันชนเข้าออก ทุกอาทิตย์ มันก้อต้องเป็นรอย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    223
    Status
    โพส
    579

มาตรฐาน Re: DIY ตัดหมอก Projector for 4x2

สวยดีครับ

User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

มาตรฐาน Re: DIY ตัดหมอก Projector for 4x2

อยากได้บ้างจัง สวยดีครับท่าน

มาดูตอนทำกันนะครับ
    โดยผมใช้ไม้เทียมหรือในวงการทำ Jig Fixture เรียกว่า Clay หรือ Epoxy มีอยู่ 2 ส่วนผสมราคากิโลละพันแพงมาก(เอามาจากที่ทำงาน
    ขั้นตอนก้อคือ
    1.ใช้ Wax จำพวก PVA หรือถ้าไม่มีสามารถใช้วาสลีนก้อได้แต่อย่างบอกไปแล้วผมลืมทา Wax
    2.ผสม Epoxy เข้าด้วยกันนวดให้เข้ากันจะเหนียวคล้ายดินเหนียว
    จากนั้นก้อปั้น ปั้นๆๆๆให้ได้ตามแบบที่ต้องการแบบหยาบๆปลอยให้แห้งประมาณ 30 นาที
    3.สามารถขันแต่งได้ภายใน 2 ชั่วโมง ขัดแล้วก้อแต่งจนกว่าจะพอใจ(เล่นไป 2 เดือน) ผมมีเวลาทำอาทิตย์ละ1-3 ชั่วโมงเท่านั้นเอง
    4.เมื่อได้ตามต้องการก้จัดการโป๊วสี โป๊วเหลือง โป๊วแดง ขัดแต่งให้เรียบ(เมื่อยมาก)
    ตัวยากที่สุดก้อคือการปั้นซ้าย-ขวาให้เหมือนกันมากที่สุด
    5.พ่นสีดำด้าน

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

สนใจครับ
    เพิ่งไปแหย่ตูดชาวบ้านมา
    หน้าผากถลอกนิดหน่อย กำลังหาแนวครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ขอชื่นชมในความพยายามครับ สุดยอดจริง ๆ การดัดแปลง เอาของเก่ามาใช้ประโยชน์ นับว่าคุ้มค่าทีเดียว
    อาจจะไม่สวยเท่าของที่ตกแต่งมากับรถ แต่ก็ได้มาซึ่งความภูมิใจครับของเราครับ

ผมว่าแบบของน้าสวยนะครับ โดยเฉพาะด้านข้าง ขอติตรงหลุมมันลึกมากไปครับ น่าจะปั้นให้สูงขึ้นอีก
    ขอสอบถามนิดนึงครับ
    1. เวลาเปลี่ยนหลอดไฟ ทำอย่างไรครับ
    2. ใช้หลอดไฟเดิมที่ติดมากับโคมใช่ไหมครับ ถ้าใช่น่าจะเปลี่ยนหลอดเป็นซีนอนจะสว่างกว่า
    3. การปรับสูงต่ำได้ไหม และ ปรับซ้ายขวาได้ไหม ถ้าทำได้ ออกแบบขายึดอย่างไรครับ
    4. หล่อไม้เทียมติดกับกันชนเลยหรอครับ ถอดออกได้ไหม ผมว่าคนสนใจเยอะครับ น้าปั้นใหม่เอาแบบสวยๆ ครับ
    5. ไม้เทียมมันเปราะไม่ใช่หรอ ครับ มีวัสดุอื่นที่แข็งแรงกว่า เช่น ไฟเบอร์กลาส

ถ้าน้าจะทำจำหน่ายในราคาเบาๆ ในกับสมาชิกดีไหมครับ ทำมาเป็นชุดสำเร็จเลยครับ

1.ต้องถอด Bumper หน้าทั้งหมดครับเพราะว่าทำ Spacer ยึดติดกับ Bumper (ผมเดินสาย + Relay ต่อตรงจากเเบ็ตเลยครับ)สวิทย์ก้อเเกะมาจาก power supply จากคอมเครื่่องเก่าตกแต่งใส่น๊อตสแตนเลสเล็กน้อย

2.ไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับระบบไปเท่าไหร่ เดิมครับ ก้อกว่าจะเดินระบบไฟได้ก้อเหงื่อตกแต่ยังดีทีมี google

2.ออ !โคมเหลืองโดยกำเหนิดครับ

3.มีสกรูปรับสูงตำ่่ครับ แต่ว่าพอผม set ตำแหน่งและปรับสูงตำ่ำแล้วก้อปั้นทับไปเลยจ้าาาาาาาาาา ช่างมานนนนนนน

4.ตอนแรกก้อกะจะทำแบบถอกออกได้เผื่อ copy หากใครสนใน แต่อย่างที่บอกตอนแรกแล้ว ผมลืมทาน้ำยาถอดแบบ(เบียร์เป็นส่วนสำคัญในการ Design) อาจมีผลข้างเคียง
    แต่ไม่ใช่ปัญหา สามารถ copy ได้จ้า
    สังเกตโลโก้แดงผม copy แม่พิมพ์ใหม่(ก้อ copy จากด้านหน้านั้นแหละ เป็นงานเรซิ่น+ไฟเบอร์ แล้วก้อพ่นสีเเดงใครสนใจ 1~3 ขวด ตามกำลังศรัทธา

5.ไฟเบอร์ก็ได้จ้า ยิ่งดีใหญ่เลย ถูกมากสำหรับต้นทนในการทำ (Shop ผมอยู่เเถวแยกคีรี แหม!เรียกซะหรู shop กร๊ากบ้านผมเอง)

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

แจ๋วครับ ลองทำแบบถอดและปรับได้ก็ดีนะครับ

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

แจ่มครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

สวยงามครับ

TTC-01188 TTC-Member
    User ID
    6157
    Status
    โพส
    240

ทำออกมาดูดีครับใช้งานได้จริงสะด้วยแบบนี้สงสัยไม่นานคงมีการวางจำหน่ายนะครับ

ข้อมูลกระทู้