สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 18 จากทั้งหมด 18

iamjub
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน น้องตั้นงานเข้าอีกแล้วววว

หลังจากที่ขับชนตอ แล้วแร็คคด ไปเปลี่ยนแร็คและกันชนมาหมาดๆวันเสาร์ที่ผ่านมา จอด 1 วันวันอาทิตย์
    แล้ววันจันทร์ขับไปทำงานตามปกติ แต่ว่า -*- แก๊กๆๆๆๆๆๆ เอ๊ะ! ไอ้เราก็ตกใจ ก็เลยคิดไปว่า อาจจะเป็นเสียงมาจากที่อื่น เพราะแถวบ้านเรามีบ้านหลังหนึ่งกะลังสร้าง
    จบไป วันอังคาร ตอนเช้าออกตัว แ๊ก๊กๆๆๆๆๆ -*- เปิดกระจกฟัง กรำ เสียงดังมาจากรถกุรูนี่หว่า
    งานเข้าอีกแล้วคร่าพี่น้อง มันดังเหมือนมีโลหะสองอันเบียดๆกันอ่ะ
    รีับโทรไปโวย 0 ไว้ก่อนตามฟอร์ม 0 บอกว่าพี่ขับถนนลูกรังหรือเปล่าคับ
    ตอบไปว่า ยอมรับว่าขับถนนลูกรัง แต่ตอนที่มันดังมันดังก่อนวิ่งถึงลูกรังอีกนะ
    เท่าที่สังเกต ถ้าจอดนานๆแล้วไปขับจะดัง ขับไปสักพักเสียงจะหายไปแล้วการวิ่งก็ปกติดี
    จะดังมากๆๆๆ ช่วงเช้าออกตัวครั้งแรก
    เมื่อเช้า(วันพุธ) ดังมากๆๆๆจนคนแถวบ้านหันมามองกัน กำๆๆ รถฉ้านเพิ่งจะ 4 เดือนแท้ๆๆ
    มันเป็นเพราะอะไรอ่ะคะพี่น้อง ช่วยแนะนำทีนะคะ วันศุกร์จะเอาไปที่0 เผื่อช่างบอกว่าไม่เห็นมีเสียงอะไร จะได้ชี้จุดได้ถูกน่ะคะ

ปล.ว่าจะอัดคลิบไว้พรุ่งนี้เช้าอ่ะคะ เผื่อช่างบอกว่าไม่เห็นมีไรเลย จะได้มีหลักฐาน

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

มาตรฐาน Re: น้องตั้นงานเข้าอีกแล้วววว

รอผู้รู้คับ

หายไวไวนะ คับ

iamjub
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: น้องตั้นงานเข้าอีกแล้วววว

เพิ่มเติมอีกนิดนึงคะ มันไม่ได้ดังเฉพาะตอนหักพวงมาลัยเลี้ยวนะคะ วิ่งทางตรงก็ดัง
    วิ่งไปซัก 300 เมตรเสียงก็จะหายไปอ่ะคะ
    ลองๆหาดูในกุเกิ้ลบอกว่า "จานเบรกกับผ้าเบรกมันสีกัน ซึ่งจะเกิดจากมีน้ำฝนหรือเศษหินกระเด็นเข้าไปใส่ หรือ ถ้าไปวิ่งลุยฝนหรือน้ำมาก็จะเป็นแล้วครับ ตอนเช้ามาเค้าบอกว่าจานเบรกมันจะไม่รื่นๆ เหมือนตอนใช้ปกติ ตอนออกตัวเช้าๆ จึงเกิดเสียงมานสีกันอะครับ เป็นเพราะว่าฮอนด้าใช้จานเบรกแบบที่มีการระบายความร้อนได้ดี จึงเกิดออกออกซิไดซ์กับอากาศได้ง่าย เมื่อจอดทิ้งไว้ จานเบรกจะเกิดคราบสนิมหรือหน้าจานเบรกจะไม่รื่น"
    จิงรึเปล่าคะ และเขาบอกว่า เป็นเสียงช่วงล่างขยับตัวคับ ไม่ต้องตกใจ เป็นปกติรถสมัยใหม่เป็นทุกยี่ห้อ และอีกอันนึง เป็นธรรมดาของรถใหม่ ใช้ไปเรื่อยๆพอผ้าเบรคเริ่มสึก เสียงจะหายไปเอง

มีรถใครเป็นเหมือนหนูบ้างไหมเนี่ย แงๆๆๆ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

เป็นไปได้ครับ ที่ผ้าเบรกสกปรก

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    651
    Status
    โพส
    138

เป็นไปได้ครับ ผ้าเบรคสกปรก

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

เดาด้วยครับ ให้ช่างลองดุที่เฟืองเซนต์เซอร์abs ไม่่รู้ว่ามีอะไรเข้าไปติดที่ตัวจับเซนต์เซอร์ตรงหัวแม่เหล็กป่าว แต่ล้อไหนละครับ บอกให้ชัดๆอีกทีเผื่อท่านอื่นมาตอบครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

ตามมาเก็บข้อมูล อิอิ

User ID
    2105
    Status
    โพส
    372

รอผลครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ผ้าเบรคกับจานเบรค ครับ
    ขอให้หายไวๆครับ

iamjub
    ผู้เยี่ยมชม

เอารถไปล้างคะ หายสนิทเลย เหอๆๆ

น่าจะเป็นเพราะวิ่งผ่านถนนที่กำลังซ๋อมน่ะคะ เลยได้ยางมะตอยมาฝากเพียบ และคงมีเศษหินเข้าไป
    ระหว่างผ้าเบรคกะจานเบรค ก็เลยเกิดเสียงดัง ตอนนี้หายสนิทแล้วคะ

หวังว่ากระทู้นี้จะมีประโยชน์บ้างเน้อกับพี่น้อง เขินจริงๆเลยเรา แหหะๆๆ

User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamjub ดูโพส
    เอารถไปล้างคะ หายสนิทเลย เหอๆๆ

น่าจะเป็นเพราะวิ่งผ่านถนนที่กำลังซ๋อมน่ะคะ เลยได้ยางมะตอยมาฝากเพียบ และคงมีเศษหินเข้าไป
    ระหว่างผ้าเบรคกะจานเบรค ก็เลยเกิดเสียงดัง ตอนนี้หายสนิทแล้วคะ

หวังว่ากระทู้นี้จะมีประโยชน์บ้างเน้อกับพี่น้อง เขินจริงๆเลยเรา แหหะๆๆ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamjub ดูโพส
    เพิ่มเติมอีกนิดนึงคะ มันไม่ได้ดังเฉพาะตอนหักพวงมาลัยเลี้ยวนะคะ วิ่งทางตรงก็ดัง
    วิ่งไปซัก 300 เมตรเสียงก็จะหายไปอ่ะคะ
    ลองๆหาดูในกุเกิ้ลบอกว่า "จานเบรกกับผ้าเบรกมันสีกัน ซึ่งจะเกิดจากมีน้ำฝนหรือเศษหินกระเด็นเข้าไปใส่ หรือ ถ้าไปวิ่งลุยฝนหรือน้ำมาก็จะเป็นแล้วครับ ตอนเช้ามาเค้าบอกว่าจานเบรกมันจะไ
    ม่รื่นๆ เหมือนตอนใช้ปกติ ตอนออกตัวเช้าๆ จึงเกิดเสียงมานสีกันอะครับ เป็นเพราะว่าฮอนด้าใช้จานเบรกแบบที่มีการระบายความร้อนได้ดี จึงเกิดออกออกซิไดซ์กับอากาศได้ง่าย เมื่อจอดทิ้งไว้ จานเบรกจะเกิดคราบสนิมหรือหน้าจานเบรกจะไม่รื่น"
    จิงรึเปล่าคะ และเขาบอกว่า เป็นเสียงช่วงล่างขยับตัวคับ ไม่ต้องตกใจ เป็นปกติรถสมัยใหม่เป็นทุกยี่ห้อ และอีกอันนึง เป็นธรรมดาของรถใหม่ ใช้ไปเรื่อยๆพอผ้าเบรคเริ่มสึก เสียงจะหายไปเอง

มีรถใครเป็นเหมือนหนูบ้างไหมเนี่ย แงๆๆๆ
    เบ้าสปริง
    เซ็นเซอร์เบรคสกปรก
    บู๊ท ลูกหมาก
    ผ้าเบรค คาลิปเปอร์
    แลกซ์หลวมจากการถอด
    ลูกปืนล้อหน้า(เริ่มจะไปแล้วครับ)
    .....ตรวจสอบให้หมดเลยครับ ต้องเจอซักอย่างครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

เอิ๊กๆๆๆๆ.......ยางมะตอยติดหน้ายาง...คิดกันไปโน่นเลยเรา...ขอบคุณครับที่มาแจ้งให้หายข้องใจ..

User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    เอิ๊กๆๆๆๆ.......ยางมะตอยติดหน้ายาง...คิดกันไปโน่นเลยเรา...ขอบคุณครับที่มาแจ้งให้หายข้องใจ..
    ป๋าเหงื่อตกเลย

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...น้องตั้นงานเข้า ต้องเอางานออกครับ...

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ดิสค์เบรค จานเบรคกับผ้าเบรค มันแนบกันไม่มีช่องว่างแม้แต่น้อยเลยครับ
    เศษหิน เศษดินไม่น่าจะเข้าไปได้ นอกจากมันเล็กเป็นฝุ่นๆ
    และการล้างแบบธรรมดาไม่สามารถล้างได้หมดแน่นอน

น่าจะมาจากจุดใกล้เคียงกันมากกว่ารึเปล่าครับ

YKop
    ผู้เยี่ยมชม

ขอให้หายไวๆ คับ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

เย้ หายแล้ว ดีใจด้วยครับ
    เป็นข้อมูลให้ท่านอื่นๆด้วย

ข้อมูลกระทู้