สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

กระทู้: สงสัย เป็นไปได้จริงไหม ว่า ขับรถจาก ภูเก็ต ถึง เชียงใหม่ ใช้น้ำมันถังเดียว และ เติมครั้งเดียว

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9701
    Status
    โพส
    483

มาตรฐาน สงสัย เป็นไปได้จริงไหม ว่า ขับรถจาก ภูเก็ต ถึง เชียงใหม่ ใช้น้ำมันถังเดียว และ เติมครั้งเดียว

ผมสังสัย วิธิการที่ สามารถทำแบบนั้นได้ เชิญน้า แสดงความคิดเห็นครับ vigo เค้าทำได้ ตาม Toyota ว่าไว้ จริงไหม....

TTC-00130 TTC-Member
    User ID
    301
    Status
    โพส
    217

มาตรฐาน Re: สงสัย เป็นไปได้จริงไหม ว่า ขับรถจาก ภูเก็ต ถึง เชียงใหม่ ใช้น้ำมันถังเดียว และ เติมครั้งเดียว

เขาเขียนตัวเล็กๆว่า วิ่งที่ความเร็ว 57km/h
    ความเร็วแค่นั้น ถ้าไม่ต้องติดไฟแดงเลย ไหลไปได้เรื่อยๆ (มีรถนำขบวน)

รถยี่ห้อไหนๆก็ทำได้ครับ อย่าว่าแต่วีโก้เลย จะไทรทัน จะนาวาร่า ทำได้ทั้งนั้น
    (ไทรทันเราจะได้เปรียบเรื่อรูปร่างต้านอากาศน้อยกว่าด้วยสิ)

รถผมเอง ถ้าวิ่ง 57km/h ไปเรื่อยๆ ทางตรงๆ RV-Meter มันขึ้น 20km/L เลยด้วยซ้ำ
    แล้วถ้าน้ำมันเต็มถัง 75ลิตร ก็ได้ 1500km ก็เท่ากับว่าเหนือจรดใต้มันก็ต้องได้ละครับ

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

มาตรฐาน Re: สงสัย เป็นไปได้จริงไหม ว่า ขับรถจาก ภูเก็ต ถึง เชียงใหม่ ใช้น้ำมันถังเดียว และ เติมครั้งเดียว

ใช่ครับ ถูฏต้อง ถ้าพูดแบบนี้ ก็ประหยัดทุกค่ายแหละครับ ใช่ไหมน้า Natski

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

ไทรทันของผมเองเพิ่งวิ่งทางไกลมาเมื่อวานครับ เส้นทางนครสวรรค์-เพชรบูณร์-ชัยภูมิ-ขอนแก่น ไป-กลับรวมระยะทาง 930 กิโลเมตร ขับความเร็วคงที่เฉลี่ย 100 กม./ชม. เส้นทางถนนสวนทางกันครับ มีเส้นทางขึ้นลงเขายาวประมาณ 25 กิโลเมตร รวมกับขับช้าเมื่อต่อท้ายรถบรรทุกทำให้ต้องเบรกและออกตัวอยู่บ่อยครั้ง พร้อมขับในเมืองขอนแก่น

กลับมาถึงนครสวรรค์เติมเต็มถังใช้น้ำมันไป 66.25 ลิตรครับ คิดแล้วได้ 14.04 กม./ลิตร

รถ 4*2 แคป ปี 2005 ใช้งานมา 1แสน 2 หมื่นกิโลเมตร น้ำมัน บี5

*ผมเคยใช้ได้ 1,025 กิโลเมตรด้วยน้ำมันบี5 จำนวน 68 ลิตรในเส้นทางเดียวกันมาแล้วครับ

ผมว่าหากเป็นรถใหม่ออกห้างไม่ว่ายี่ห้อไหนจากเหนือลงใต้ด้วยความเร็วต่ำและคงที่คงทำได้ไม่ยากครับ เราที่ใช้งานมาระยะนึงยังทำได้เลยครับ

User ID
    10170
    Status
    โพส
    163

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Eszo ดูโพส
    ไทรทันของผมเองเพิ่งวิ่งทางไกลมาเมื่อวานครับ เส้นทางนครสวรรค์-เพชรบูณร์-ชัยภูมิ-ขอนแก่น ไป-กลับรวมระยะทาง 930 กิโลเมตร ขับความเร็วคงที่เฉลี่ย 100 กม./ชม. เส้นทางถนนสวนทางกันครับ มีเส้นทางขึ้นลงเขายาวประมาณ 25 กิโลเมตร รวมกับขับช้าเมื่อต่อท้ายรถบรรทุกทำให้ต้องเบรกและออกตัวอยู่บ่อยครั้ง พร้อมขับในเมืองขอนแก่น

กลับมาถึงนครสวรรค์เติมเต็มถังใช้น้ำมันไป 66.25 ลิตรครับ คิดแล้วได้ 14.04 กม./ลิตร

รถ 4*2 แคป ปี 2005 ใช้งานมา 1แสน 2 หมื่นกิโลเมตร น้ำมัน บี5

*ผมเคยใช้ได้ 1,025 กิโลเมตรด้วยน้ำมันบี5 จำนวน 68 ลิตรในเส้นทางเดียวกันมาแล้วครับ

ผมว่าหากเป็นรถใหม่ออกห้างไม่ว่ายี่ห้อไหนจากเหนือลงใต้ด้วยความเร็วต่ำและคงที่คงทำได้ไม่ยากครับ เราที่ใช้งานมาระยะนึงยังทำได้เลยครับ
    เอีคนบ้านเดียวกันตั๊วนิ อย่าลืมเชียร์ขอนแก่น FC นะครับ อิอิ

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ สามล้ออ้วน ดูโพส
    เอีคนบ้านเดียวกันตั๊วนิ อย่าลืมเชียร์ขอนแก่น FC นะครับ อิอิ
    แอบเชียร์อยู่ห่างๆครับ

หวังว่าฤดูกาลหน้าจะได้โลดแล่นใน TPL

User ID
    913
    Status
    โพส
    602

โม้มาก(ผุผุ) เจอโม้น้อย(ปีโป้) สรุปก็โม้เหมือนกัน

ถ้าได้แบบใช้งานจริงนะ ยี่ห้ออื่นเค้าก็ไปซื้อเทคโนโลยีมาหมดแล้ว
    สรุปประหยัดยังไงก็ได้พอๆกันทุกยี่ห้อนั้นละ

ดูอย่างตู้กับข้าว ปีโป้ยังไปซื้อแบบเค้ามาเลย เดี๋ยวผุผุ ก็ตามมา (ตู้กับข้าวรุ่นใหม่ของโลก)

User ID
    11123
    Status
    โพส
    30

ผมเคยนังรถเพื่อนvigoวิง90-100เปิดแอร์ตลอดทาง เต็มถังปัตตานี-กรุงเทพ เหลือนิดเดียวเองครับ ขากลับวิงเท่าเดิมไม่เปิดแอร์มาถึงปัตตานยังเหลืออีก1ขีด

ข้อมูลกระทู้