สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 3 จากทั้งหมด 3

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9671
    Status
    โพส
    6

มาตรฐาน การขับรถบนถนนที่ลื่นและการแก้ปัญหารถติดหล่มครับ

การขับรถบนถนนที่ลื่น และแก้ปัญหารถติดหล่ม เอามาฝากครับ
    การขับรถบนถนนที่ลื่น หากคุณต้องขับรถในหน้าฝน ซึ่งถนนมักลื่นเปียกอยู่เสมอ คุณจำเป็นต้องระวังเป็นพิเศษ
    เพื่อลดอัตราความเสี่ยงในการเกิดอุบัติเหตุให้น้อยลง
    หลุม บ่อ อิฐ ตะปู และเศษสิ่งก่อสร้างต่าง ๆ เป็นสิ่งที่ต้องระวัง เพราะหากละเลยอาจก่อให้เกิดอันตรายได้
    ในสภาพฝนตก การเร่งความเร็วและเบรกแรง ๆ สามารถทำให้รถลื่นไถลได้
    จึงจำเป็นต้องระมัดระวังและสร้างสมาธิในการขับมากเป็นพิเศษ
    อย่างไรก็ตามจำไว้ว่าหากเกิดการลื่นไถลขึ้นสิ่งที่คุณควรทำคือ
    +++อย่าตกใจ
    +++ยกเท้าออกจากคันเร่ง
    +++ เหยียบเบรกเบา ๆ
    +++หมุนพวงมาลัยไปทิศทางเดียวกับหน้ารถจนกระทั่งคุณสามารถควบคุมรถได้
    ถ้าคุณติดหล่ม
    +++ อย่าเร่งเครื่อง การโม่บดอย่างแรงจะทำให้หลุมลึกขึ้น
    +++โรยกรวดทราย หรือขยะ (วัสดุที่เพิ่มการเสียดสีของล้อ)ด้านหน้าของยางทั้งหมดเพื่อรองรับการบดโดยเฉพาะล้อท้าย สิ่งเหล่านี้จะช่วยให้ยางยึดเกาะจนเคลื่อนออกจากหลุมได้
    ถ้าทำตามวิธีทั้งหมดแล้ว แต่ยังไม่สามารถออกจากหลุมได้ ให้ขอความช่วยเหลือจากเพื่อนร่วมทางครับ

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

มาตรฐาน Re: การขับรถบนถนนที่ลื่นและการแก้ปัญหารถติดหล่มครับ

ขอบคุณสำหรับความแนะนำดีๆครับ น้า poken ปล เคยเห็นในหนังของเฉินหลงเรื่อง เร็วฟ้าผ่า Thunderbolt ไม่แน่ใจ ว่า Lancer Evolution II ไหม เห็น ดึงเบรคมือไว้ เข้าเกียร์หนึ่ง เหยียบสุด เห็นรถส่ายซ้ายขวาซักพัก กดเบรก ลง ไปลิบ แต่อย่างว่า หล่มตื้น แฮะๆๆ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: การขับรถบนถนนที่ลื่นและการแก้ปัญหารถติดหล่มครับ

ขอบคุณมากมายครับ แวะมาเก็บข้อมูลเทคนิคดีๆ อิอิ

ข้อมูลกระทู้