หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 29

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

มาตรฐาน ดับกลางอากาศเลยครับ เป็นไรมากเปล่าเนี่ย

วันนี้ หลังจากเติมน้ำมันบี 5 บางจาก ขับออกมารู้สึกอืดต้องกดคันเร่งมากขึ้น ขับได้ 1 ก.ม. จอดกินเตี๋ยว เสร็จขับออกมาได้ 80 เมตร ไฟเครื่องกับไฟน้ำในกรองดีเซลโชว์ เครื่องสะดุด 2 ทีแล้วดับ ผมเข้าเกียร์ N ปล่อยไหลเข้าข้างทาง ปิดสวิทช์มาที่ off แล้ว on ติดเครื่องใหม่ทำซ้ำๆ 2-3 ที เครื่องติดมาอีกครั้ง ลองเดินหน้าดูรถดับอีก บิดกุญแจ off - on อีกครั้ง สตาร์ทเครื่อง เครื่องติดอีกครั้งแต่รูปเครื่องยนต์กับน้ำในกรองดีเซลยังติดไม่หาย ดับเครื่องใหม่ ทำซ้ำ ทีนี้มันหาย เดินหน้าถอยหลังดูรถไม่ดับแล้ว ก็ใจชื้นคิดว่าน้ำคงหมดแล้ว ขับไปอีกประมาณ 4 ก.ม. ถึงที่หมาย เบาเครื่องจะเข้าที่จอด เครื่องดับอีกครั้งและไฟเครื่องยนต์กับน้ำในกรองดีเซลโชว์มาอีกครั้ง คราวนี้สตาร์ทไม่ติดแล้ว จึงเปิดฝาปั้มเอาน้ำออกทำตามคู่มือ มีน้ำหรือเปล่าผมไม่รู้ เพราะมันไหลลงพื้นไปก็ดูไม่ออกแล้ว เสร็จแล้วตาร์ทเครื่องใหม่ก็ไม่ติด จึงโทรไปที่ปั้มบางจากบอกว่าเติมน้ำมันไปแล้วมีปัญหา ปั้มก็ส่งคนมาดู ลองปั้มๆๆๆ ไล่ลมๆๆ 2-3 รอบ รถก็ติดมาอีกครั้งแต่กว่าจะติดก็ยาก ลองเร่งเครื่องให้รอบขึ้น 3-3.5 พันรอบ และจนไฟเครื่องยนต์กับไฟน้ำในกรองดีเซลหายไป กะจะขับไปที่ปั้มเปลี่ยนถ่ายน้ำมันออกแล้วเติมดีเซลบี 2 แต่แค่เข้าเกียร์ D เลี้ยวรถ ดับอีกแล้ว คราวนี้ไม่ติดเลยครับ
    แล้ววันนี้เป็นวันหยุดด้วย ศูนย์ปิดหมด พรุ่งนี้วันจันทร์จะเข้าเช็คดูไม่รู้เปิดหรือเปล่า เซ็งมากเลยเนี่ย ท่านใดเคยมีเหตุเสียแบบนี้หรือเปล่าครับ แนะนำด้วย

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: ดับกลางอากาศเลยครับ เป็นไรมากเปล่าเนี่ย

ช่วยคิดนะครับรถผมยังไม่เคยเจอ กรองโซล่าคงชุ่มไปด้วยน้ำแล้วครับ ถ้ามีน้ำเข้ามาจนไฟโชว์อย่างนี้ ต้องถอดถรองเปลื่ยนละครับ (กระดาษในกรองอมน้ำใว้น้ำมันเลยผ่านยากไม่พอที่จะผ่านไปในราง) ....เช็คสายน้ำมันหน่อยอีกทีแน่นดีมั้ย ...แล้วก็ควรไปถ่ายดูน้ำในก้นถังอีกอย่างนึง...

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

มาตรฐาน Re: ดับกลางอากาศเลยครับ เป็นไรมากเปล่าเนี่ย

เก็บข้อมูลๆๆ

User ID
    5047
    Status
    โพส
    2,108

ยังไม่เคยเจอแบบนี้เหมือนกันครับเดียวรอผู้รู้มาตอบแล้วกันครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ระบบเชื่อเพลิงมีน้ำปะปนอย่างมาก อาจเป็นได้จากปั๊มที่เติมบกพร่อง

แต่ที่ดูๆ ถามน้านิดนึงครับ ..... ว่า .... อาการที่กล่าวมานั้น เหมือนเติมน้ำมันผิดเลยครับ

1.ไฟกรองโชว์ เพราะแอลกอฮอลล์ ก็เป็นน้ำครับ โดนแยกออกมาจากน้ำมัน

2.ไฟเครื่องโชว์ เพราะค่าซีเทน ไม่ถูกต้อง ได้เป็นออกเทนไปแทน

สองข้อที่กล่าวมานั้น เป็นแค่การคาดเดานะครับ เพราะ ....

1.ถ้าน้ำมันที่เติม เป็นดีเซล B5 ของบางจาก ผมเติมประจำ รุ่นใหม่ด้วย ก็ไม่พบปัญหาใดๆ

2.น้ำในคลังน้ำมันของปั๊มปะปน ถ้าเป็นอย่างนั้น และช่วงนี้ ต้องมีหลายๆคัน ที่มีอาการเดียวกับน้าแน่นอน

3.ไฟโชว์ทั้งสอง อาจเข้าข้อสันนิษฐาน สองข้อข้างบนครับ

ลองดูครับ แต่อย่าโทษ B5 นะครับ สงสารมันเถอะ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

โอกาสที่รถดีเซล จะได้รับน้ำมันผิด มีสูงมากกว่าเบนซินมากครับ เพราะ ....

1.หัวจ่ายดีเซล มีขนาดใหญ่กว่าหัวจ่ายเบนซิน (โดยมาตรฐาน) ดังนั้น หัวจ่ายเบนซินมีขนาดเล็กกว่า

ก็สามารถเติมรถเราได้ โดยที่ไม่คิดอะไร

2.หัวรับ (ในรถ) เบนซิน มีขนาดเล็ก ไม่สามารถยัดหัวจ่ายดีเซล ลงไปในรถเราได้ (หัวมาตรฐาน)

ฝากเรื่องปั๊มที่ไม่ได้มาตรฐาน (ส่วนตัวเจอกับบางจากเยอะ)

เนื่องจากน้ำมันบางจาก ไม่มีน้ำมันออกเทน 95 จำหน่าย (รวมถึง ปตท. ด้วย)

โดยนำ B5 มาทดแทนหัวจ่ายเดิม ...

ข้อสังเกตุ ....

หัวจ่ายน้ำมัน B5 ต้องเป็นสีน้ำเงินเข้มตามมาตรญานนะครับ และมีขนาดใหญ่เต็มรูรถเรา

บางแห่ง จะใช้หัวจ่าย 95 เดิม ทำให้เกิดการสับสนในการเติมได้...

1.หัวจ่าย ดีเซล B2 คือ สีดำ

2.หัวจ่าย ดีเซล B5 คือ สีน้ำเงินเข้ม

3.หัวจ่าย แกสโซฮอลล์ 95 E10 คือ สีส้ม

4.หัวจ่าย แกสโซฮอลล์ 91 E10 คือ สีเขียวเข้ม

5.หัวจ่าย แกสโซฮฮลล์ 95 E20 คือ สีเขียวอ่อน

6.หัวจ่าย แกสโซฮอลล์ 95 E85 คือ สีม่วง

7.หัวจ่าย เบนซิน 91 คือ สีแดง

8.หัวจ่าย เบนซิน 95 คือ สีเหลือง

ฝากให้ดู จะได้หยิบถูก เวลาเติมเองครับ

User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

จากสีของน้ำมันที่ผมเติม บี 5 เป็นสีแดงอมชมพู แต่กลิ่นมันเหมือนเบนซินมาก และความข้นก็ไม่เหมือนดีเซล แต่ผมเองก็พึ่งเคยเห็นน้ำมันดีเซลบี5 เป็นครั้งแรกเช่นกัน ก็ไม่แน่ใจว่ามันใช่หรือไม่ใช่ ปกติดีเซลเดิมๆ มันจะสีเหลืองอมส้มและกลิ่นแรงพอตัว แต่หัวจ่ายที่ผมเข้ามันมีสองหัวคือ บี2 และบี5 และทางปั้มได้ปริ้นท์ค่าตรวจวัดคุณภาพน้ำมันมาให้ผมดูด้วย ล่าสุด เซลส์ของบางจากได้ติดต่อมาให้เด็กปั้มเอาน้ำมันจากรถผมไปขอตรวจสอบหากเกิดจากน้ำมันเขาจะรับผิดชอบ ผมก็ให้ไป แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องรอช่างมิตซุก่อนว่ามาจากสาเหตุอะไร และผมจะขอน้ำมันถังนี้ไว้อีกขวดเพื่อให้หน่วยงานอื่นที่ไม่ใช่บางจากไปตรวจสอบด้วย ถ้าหากตกลงกันไม่ได้ระหว่างศูนย์ซ่อมกับปั้มน้ำมัน

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ปัจจุบัน น้ำมัน B5 เป็นสีแดงอ่อนๆ เหมือนน้ำมันเบนซิน 91 ครับ แต่กลิ่นเหมือนเดิมครับ แรงเหมือนเดิม

ส่วนเรื่องการวัดคุณภาพ ปกติ ต้องวัดทุกครั้งที่มีการ "ลงของ" ครับ ยังไง ก็ลองตรวจสอบดูก่อนครับ

เพราะส่วนตัว ผมเติม B5 บางจาก มากที่สุดครับ รถผมวิ่งเป็น "แสนโล" ก็ยังปกติครับ

รอช่างเป็นผู้ให้คำตอบครับ และรบกวนน้า รายงานผลด้วยนะครับ ขอขอบคุณครับ

User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

Ok ครับ แต่ช่วงนี้หยุดสงกรานต์กันหมดเลย ยังดีมีรถแก่ๆ แต่แรงยังดีไว้ใช้อีกคัน เฮ้อ เหนื่อยใจ

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

น้ำมันน่าจะมีการปนของน้ำอย่างที่น้านุ๊กบอกครับ ส่วนของตัวน้ำมันคงต้องรอผลแลปจากบางจากครับ ว่าผลจะเป็นอย่างไร

ค่าซีเทนของดีเซลจะไม่ต๋ำกว่า 47 ค่าความถ่วงจำเพาะอยู่ระหว่าง 0.8200-0.8400 (โดยประมาณ) ค่า Api~ 37-41 สีแดง เมื่อสัมผัสจะหนืดกว่าเบนซินที่จะเหลวกว่า

ผมว่าเคสนี้บางจากต้องรับผิดชอบครับแต่ยังไงก็ขอให้ได้ผลที่ต้องการนะครับ

User ID
    2826
    Status
    โพส
    398

เก็บข้อมูล ขอให้หายไวไวครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ยังไงก็ขอให้หายไวๆด้วยน๊ะครับเป็นกำลังใจให้ แย่จังเจอปั้มไม่ได้มาตราฐานอีกรายแล้ว

User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

ถ้าหากสาเหตุมาจากน้ำมันที่เติมถังนี้ไม่ได้คุณภาพ แค่ถ่ายน้ำมันออกแล้วล้างถังและระบบ เติมน้ำมันใหม่ เพียงแค่นี้จะได้หรือเปล่าครับ กลัวซ่อมเยอะ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ถ้าน้ำมันไม่ได้คุณภาพ การถ่ายทิ้ง เปลี่ยนใหม่ ก็ยังไม่หายครับ

ต้องตรวจสอบถึงความเสียหายในระบบลำเลียงเชื้อเพลิง และภายในเครื่องยนต์ครับ

โดยต้องออกหนังสือรับประกันจากศูนย์มิตซู ซึ่งต้องเป็นผู้ตรวจสอบให้ครับ

ยังไง ก็ขอรอผล และเป็นกรณีศึกษาให้สมาชิกทุกท่านครับ

User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

เนี่ย สงกรานต์เลยไม่ได้ไปได้ไปไหนเลย ไม่มีกะบะเล่นน้ำ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

เก็บข้อมูล ครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Dneung ดูโพส
    เนี่ย สงกรานต์เลยไม่ได้ไปได้ไปไหนเลย ไม่มีกะบะเล่นน้ำ
    ผมว่าในรถ น้าDneung มีน้ำในกรองในถัง ให้เล่นแล้วละครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

เก็บข้อมูล

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NAMELESS ดูโพส
    เก็บข้อมูล
    เก็บหลายรอบจังตาก้อง

User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    เก็บหลายรอบจังตาก้อง
    ต่อจากผมตั้งกี่คอมเม้นแระน้าโต้งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้