หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 29 จากทั้งหมด 29

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2461
    Status
    โพส
    180

มาตรฐาน Re: ดับกลางอากาศเลยครับ เป็นไรมากเปล่าเนี่ย

โหต้องระวังแล้วเรา ยิ่งไม่ค่อยได้ดูอยู่ด้วย

นู๋แดง
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ดับกลางอากาศเลยครับ เป็นไรมากเปล่าเนี่ย

ตกลงเรื่องนี้b5ไม่ผิดเน้อ
    ยังไม่เคยลองเติมบี5เลย

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

ไม่ได้เกิดจาก B5 แน่นอนครับ
    เข้าใจว่าน้ำมันที่ปั้มน่าจะเป็นน้ำผสมมามากกว่า
    ส่วนตะกอน ฝุ่น ไม่น่าผ่านกรองโซล่าไปได้ เพราะของมิตซู มีความละเอียด 4 ไมครอน หากสิ่งปลอมปนเล็กกว่า 4 ไมครอนหลุดเข้าไปจะไม่ทำความเสียหายกับระบบหัวฉีดแน่นอน ส่วนของรถยี่ห้ออื่น 5 ไมครอน
    รถผมใช้ำมัน B5 ตั้งแต่ 5000 กม.แรกจนถึงปัจจุบัน 175,000 กม.แล้ว
    ยังไม่เกิดปัญหาใดๆ Scv ก็ไม่เคยเสีย
    รอดูผลการตรวจสอบจากช่างเทคนิคก่อนดีกว่า
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

มีน้ำในถังเเน่เลยครับ
    ปั้มน้ำมันต้องระวัง ครับ หาที่ดูดี ครับ

User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

สรุปผลแล้วครับ
    หลังจากให้รถยกเอาเข้าศูนย์ เริ่มจากผมเล่าให้ช่างฟังถึงอาการ ช่างก็แก้ไขเห็นเอาคอมฯ มาเช็ค ผมอยู่ดูจนบ่ายลงไปถามว่าเป็นไงบ้าง ช่างบอกว่าติดเครื่องได้แล้วแต่ดับอีก และเห็นรื้อสายไฟใต้คอนโซล ช่างบอกให้ผมยกเลิกระบบกันขโมย ผมยกเลิกเสร็จสตาร์ททีเดียวติด ผมก็(แม่งเอ้ย..กรู) แต่.. ช่างบอกว่าติดเดี๋ยวเดียวก็ดับอีก ผมเลยกลับบ้านดีกว่า วันต่อมาโทรไปเช็ค ศูนย์บอกว่าช่างเอารถไปขับทดสอบ (ข่าวดีมากเลย) พอบ่ายๆ ก็โทรมาบอกว่ารถเสร็จแล้ว ผมไปรับรถ ถามช่างว่าปัญหาเกิดจากอะไร ช่างก็เกาหัวแหงกๆ บอกว่า "มันฟันธงไม่ได้พี่ ตอนแรกใช้คอมตรวจมันบอกว่าให้เช็คกล่อง ก็ลองเอากล่องใหม่มาเสียบแล้วก็ยังไม่หาย เลยถอดสายไฟของกันขโมยออก แล้วเสียบปลั๊กเข้าไปใหม่ ทีนี้มันติดเลยครับเหมือนไม่เคยมีปัญหาไรเลย เพ่ติดมานานหรือยัง" ผมบอกว่าติดตั้งแต่วันที่สองที่ซื้อรถ ช่างบอกว่า " มันอาจเกิดจากสายไฟหลุดหลวมแล้วไปกวนระบบไฟรถทำให้รถดับ เพื่อป้องกันโจรกรรมน่ะครับ" และช่างก็ได้ต่อสายระบบกันขโมยเข้าไว้ดังเดิมแล้ว และก็สตาร์ทติด ขับทดสอบอีก 50 ก.ม.
    สรุปว่า
    ปัญหาเกิดหลังจากผมเติมน้ำมันและขับได้ประมาณ 1 ก.ม. แล้วรถดับ พยามสตาร์ทเครื่องแล้วไม่ติด ที่หน้าปัด ไฟเครื่องยนต์กับไฟน้ำในกรองดีเซลโชว์ (ทราบจากช่างว่า ถ้ารถดับหรือยังไม่บิดกุญแจสตาร์ทเครื่องไฟทั้ง 2 จะโชว์เสมอ แล้วจะดับไปเมื่อเครื่องติด ไม่ได้เป็นเพราะมีน้ำในน้ำมันเสมอไป ซึ่งอันนี้ผมเองอ่านคู่มือไม่ละเอียดเอง ไปโทษน้ำมัน) ทำให้ผมคิดว่าเป็นเพราะน้ำมันที่เติม
    น้ำมันที่เหลือในถังก็ยังใช้ขับได้ต่อไป
    กันขโมยผมติดของ ABT แบบ upgarde รวมชุดสายไฟเฉพาะรุ่นรถโดยไม่มีการตัดต่อสายไฟของรถ ติดตั้งแต่ออกรถได้ 1 วัน
    ก่อนรถจะเสีย กะว่าหลังสงกรานต์จะเอารถเข้าศูนย์เพราะครับ 15000 ก.ม.พอดี และหลังจากนั้นจะเอาเข้าเช็คระบบกันขโมย เพราะ ABG ส่ง จม. ให้นำรถเข้าเช็คระบบกันขโมยด้วย แต่ดั๊นมาเสียซะก่อน และวันนี้เดี๋ยวนี้ผมก็เปิดระบบกันขโมยปกติ ยังไม่มีปัญหาใดๆ ไม่รู้จะฟันธงยังไง

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ข่าวดี ครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

ก็จบกันไปอีกเรื่องนึง ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆครับ

User ID
    6780
    Status
    โพส
    148

ฮ่าๆๆๆๆ B5 ไม่ผิดนะจ๊ะ

saksit
    ผู้เยี่ยมชม

รถมีปัญหาขายทิ้งเลยครับ ฮ่าๆ ฝากของผมคัน อ่ะ รถมันห่วยครับเติมอะไรก็พัง ว่าไปนั้น....

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้