สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

กระทู้: ปรึกษาผู้รู้หน่อยคับ มีเสียงดังตึ๊ก สะดุดตอนเปลี่ยนเกียร์5

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    10774
    Status
    โพส
    113

Post ปรึกษาผู้รู้หน่อยคับ มีเสียงดังตึ๊ก สะดุดตอนเปลี่ยนเกียร์5

ปรึกษาผู้รู้หน่อยคับ ผมสังเกตมานานแล้วคับ ไม่รู้ว่ามันเป็นปกติรึป่าว

คือเวลาเปลี่ยนใช้เกียร์ 5 อ่ะคับ พอปล่อยคลัชแล้วจะมีเสียงดังตึ๊ก รถก็สะดุด

ด้วยคับ ตอนที่มีเสียง รู้สึกได้เลยคับ แฟนผมยังถามเลยคับ ว่าทำไม่มันสะดุด

ดังตึ๊ก แต่พอผมเข้าไปเช็คที่ 0 เค้าก็ถามว่าตอนเปลี่ยนเกียร์ 5 ใช้ความเร็วเท่า

ไหร่ ผมก็บอก ประมา120คับ เค้าบอกว่าความเร็วต้องสัมพันกัน ผมเลยลอง

เปลี่ยนเกียร์5 ที่ความเร็ว 130-140 มันก็ยังดังอยู่อ่ะคับ น้าๆช่วยให้ความรู้หน่อย

คับ ว่ามันปกติหรือว่าผมคิดไปเองคับ

User ID
    10774
    Status
    โพส
    113

มาตรฐาน Re: ปรึกษาผู้รู้หน่อยคับ มีเสียงดังตึ๊ก สะดุดตอนเปลี่ยนเกียร์5

รบกวนหน่อยค๊าบบบบบ up up

User ID
    3458
    Status
    โพส
    156

Lightbulb Re: ปรึกษาผู้รู้หน่อยคับ มีเสียงดังตึ๊ก สะดุดตอนเปลี่ยนเกียร์5

น่าจะเป็นอาการปกติครับ ผมก็เป็นบางครั้งถ้าปล่อยครัชเร็วไปหรือไม่ได้ยกคันเร่งช่วยมันก็จะดังตึ๊กๆ ควรจะแก้ที่การขับโดยการฝึกปล่อยครัชกับคันเร่งให้สัมพันธ์กัน ลองทำบ่อยๆพอหาจังหว่ะได้แล้วก็จะไม่ดังครับ

User ID
    10774
    Status
    โพส
    113

มาตรฐาน Re: ปรึกษาผู้รู้หน่อยคับ มีเสียงดังตึ๊ก สะดุดตอนเปลี่ยนเกียร์5

โอ้... ขอบคุณคับน้า กับคำตอบ หายข้องใจซะที

User ID
    9987
    Status
    โพส
    42

ขอแชว์ครับ M10 Plus D/C ตอนแรกๆผมนี้ตกใจมากครับ ดังตั้งแต่เกียร์หนึ่งยันเกียร์สามเลยแหละ ไอ้เสียง ตึ๊กๆ เนี๊ยอะครับ แจ้นเข้าศูนย์ช่างบอก Mitsu เป็นทุกคัน ไอ้เราก็ไม่ได้ลองคันอื่นด้วยอะดิ ก็เลยเออออห่อหมกกะช่างเขาซะงั้น ตอนนี้ก็เริ่มจะเข้าใจเจ้า "ดำเกิง" (ตั้งชื่อให้เจ้าตั้นผมเองครับ) ของผมแล้ว อาการกระตุก ตึ๊กๆ เนี๊ย แก้โดยการหลังจากเปลี่ยนเกียร์ก็ค่อยๆปล่อยครัช จะช่วยอาการกระตุก ตึ๊กๆ ได้ แต่เมื่อใหร่ที่ต้องการออกตัวแบบโหดๆ ดังมากๆครับ ยิ่งคนนั้งเบาะหลัง จะรูสึกชัดเจนมากๆ ไม่รู้ว่าเป็นปกติหรือปล่าว หรือผมโดนช่าง อธิบาย มั่วๆไปงั้น
    เพิ่งมีรถคันแรกครับ ความรู้เรื่องนี้น้อยด้วยดิ ใครพูดอารัยมาจะเชื่อเขาก่อนแหละ
    ขอแชร์แค่นี้ครับ

User ID
    7097
    Status
    โพส
    327

ปัญหานี้รถผมเป็นตั้งแต่ถอยออกจากโชว์รูมแล้วครับ ปรึกษาทุกช่างอัดจารบีแล้วก็แล้ว ไม่หาย ต้องพยายามเลียครัชช่วยครับ มีโอกาสนั่ง Hilander ของน้องที่ทำงานไม่เห็นมีเสียงเลย (รู้สึกอิจฉานิดๆ) แต่ก็นั่นแหละ ไอ้รถเรามัน 4x4 มันตัองแรงฉุดดีกว่าเห็นๆ ฮ่าๆๆๆ

User ID
    2194
    Status
    โพส
    221

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ

ข้อมูลกระทู้