หน้า 4 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 145

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน Re: เบา ดับ !!!

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CLIMAX ดูโพส
    ครับน้า รถผมก็รอบต่ำช่วงเครื่องร้อนก็ไม่ถึง 700รอบครับ ก่อนเปลี่ยนกรองโซล่า กับหลังเปลี่ยน รอบเครื่องไม่ต่างกันเลยครับ แต่เบา ไม่ดับแล้ว เท่านั้นครับ ยังไงก็ขอให้หายไวไวนะครับน้า ยังไงถ้ามีปัญหาอะไรก็ช่วยกันแก้ครับ น้า ผมก็ได้น้าๆที่นี่อ่ะครับถึงได้รู้เรื่องรถมากขึ้นครับ
    อาการสองท่านเหมือนกันเลยน้อ ใช้กล่องร้านเดียวกันรึเปล่าครับลองลดดันต้นลงนิดนึงแต่การออกตัวจะด้อยลงหน่อยเอาแค่เครื่องเย็นรอบไม่สวิงพอน่าจะช่วยได้ อาการมันเหมือนว่ากล่องหลักได้รับสัญญาณที่มากกว่าค่าจริงเลยสั่งลดน้ำมันช่วงแรกที่เบาคันเร่งแต่พอไดรับค่าที่ถูกต้องมันก็สั่งเพิ่มน้ำมันกลับมาที่เดิมเคยทำกล่อง R กับ zener เล่นอาการจะเป็นแบบนี้เลยครับดันมากรอบเดินเบาสวิง ถ้าดันต่อถึงกับดับเสียงเครื่องเข็กรุนแรง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jee4x4 : 20-07-2010 เมื่อ 18:04

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    อาการสองท่านเหมือนกันเลยน้อ ใช้กล่องร้านเดียวกันรึเปล่าครับลองลดดันต้นลงนิดนึงแต่การออกตัวจะด้อยลงหน่อยเอาแค่เครื่องเย็นรอบไม่สวิงพอน่าจะช่วยได้ อาการมันเหมือนว่ากล่องหลักได้รับสัญญาณที่มากกว่าค่าจริงเลยสั่งลดน้ำมันช่วงแรกที่เบาคันเร่งแต่พอไดรับค่าที่ถูกต้องมันก็สั่งเพิ่มน้ำมันกลับมาที่เดิมเคยทำกล่อง R กับ zener เล่นอาการจะเป็นแบบนี้เลยครับดันมากรอบเดินเบาสวิง ถ้าดันต่อถึงกับดับเสียงเครื่องเข็กรุนแรง
    ขอบคุณมากครับน้าจี
    เห็นด้วยทุกประการครับ
    เพราะดันมากแล้วรอบเดินเบาตอนเครื่องเย็น มันจะสวิงครับ
    ตอนนี้ปรับลงมาแล้วครับ (CRP อยู่ที่ 33 ตามสมารท์เกจ) ไม่มีปัญหาแล้วครับ

แต่ปัญหาเบาดับ มันเกิดตอนเครื่องร้อนครับ พอแอร์ตัด (จาก 900 รอบ) ตกลงมาที่ 600 กว่าๆ แล้วก็ดับเลย ดับได้ทุกวัน ตอนรถติด

วันนี้ไปเปลี่ยน กรองโซล่ามาแล้วครับ (๒๙๐ บาท มีค่าแรงอีก ๑๘๐ บาท ยังไม่รวม VAT นะครับ)

คิดว่าอาการเบาดับน่าจะหายแล้วครับแต่พรุ่งนี้ลองสังเกตุอีกทีครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส
    เพราะดันมากแล้วรอบเดินเบาตอนเครื่องเย็น มันจะสวิงครับ
    ตอนนี้ปรับลงมาแล้วครับ (CRP อยู่ที่ 33 ตามสมารท์เกจ) ไม่มีปัญหาแล้วครับ

แต่ปัญหาเบาดับ มันเกิดตอนเครื่องร้อนครับ พอแอร์ตัด (จาก 900 รอบ) ตกลงมาที่ 600 กว่าๆ แล้วก็ดับเลย ดับได้ทุกวัน ตอนรถติด

วันนี้ไปเปลี่ยน กรองโซล่ามาแล้วครับ (๒๙๐ บาท มีค่าแรงอีก ๑๘๐ บาท ยังไม่รวม VAT นะครับ)

คิดว่าอาการเบาดับน่าจะหายแล้วครับแต่พรุ่งนี้ลองสังเกตุอีกทีครับ
    แรงดันรางตอนเดินเบาขนาดนี้สงสัยลงโปร 3.2 มาแน่เลย

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    แรงดันรางตอนเดินเบาขนาดนี้สงสัยลงโปร 3.2 มาแน่เลย
    แม่นแล้วครับน้าจี
    3.2 V6

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

ไม่หายครับ
    เมื่อเช้าดับอีกแล้ว
    สงสัยต้องเสียตังค์เปลี่ยน Scv อีกแล้ว
    เศร้า....

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

แพงมั้ยครับ ไอ้ Scv วาวล์นี่?
    หมดประกันแล้วครับ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส
    แพงมั้ยครับ ไอ้ Scv วาวล์นี่?
    หมดประกันแล้วครับ
    0 น่าจะราคาประมาณ 1400-1500 ครับน้า ถ้าเอาตัวยาว(ของดีแม็ก) น่าจะราวๆ 2500 มั้งครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00464 TTC-Member
    User ID
    4080
    Status
    โพส
    423

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CLIMAX ดูโพส
    น้าครับ โมแล้วแรงขึ้นมากมั้ยครับ แล้วค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ ผมก็สนใจอยู่เหมือนกันครับ
    ราคา 1000 บาทครับ ค่าcrp จะสูงขึ้น แรงกว่าเดิมประมาณ 10 %

User ID
    4910
    Status
    โพส
    193

แล้วทำไมค่า CRP ของผมมันได้แค่ 28 -29 เองครับ ตอนนี้โช้โปร 3.2 v.6 หรือว่าปั้มมันใกล้จะไปซะแล้ว

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ไม่หายครับ
    เมื่อเช้าดับอีกแล้ว
    สงสัยต้องเสียตังค์เปลี่ยน Scv อีกแล้ว
    เศร้า....
    อ่า..ถ้าสงสัยมัน ลองถอดมาล้างขัดสักทีก่อนมั้ยครับน้านัท เผื่อฟลุ๊คครับ...
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...d.php?p=243369

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ witthaya ดูโพส
    แล้วทำไมค่า CRP ของผมมันได้แค่ 28 -29 เองครับ ตอนนี้โช้โปร 3.2 v.6 หรือว่าปั้มมันใกล้จะไปซะแล้ว
    เดี๋ยวถอดกล่องแล้วจะลองดูให้อีกทีนะครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    อ่า..ถ้าสงสัยมัน ลองถอดมาล้างขัดสักทีก่อนมั้ยครับน้านัท เผื่อฟลุ๊คครับ...
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...d.php?p=243369
    ขอบคุณมากครับป๋า ติ๊ก
    มีกระทู้ดีๆ มีความรู้มาเป็นตัวอย่างอย่างนี้ ต้องทำตามซะแล้วครับ

แล้วจะรายงานผลให้ทราบนะครับ
    ขอบคุณมากคร้าบ....

พักนี้รถผมงอแงจัง
    สงสัยถึงคราว โอเวอร์ฮอล กันครั้งใหญ่ซะแล้ว
    ถ้าไม่หายต้องล้างท่อร่วมไอดีแหงๆ (เกี่ยวมั้ยหว่า)...555

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ superman ดูโพส
    ราคา 1000 บาทครับ ค่าcrp จะสูงขึ้น แรงกว่าเดิมประมาณ 10 %
    น้าครับ ค่า crp มันคืออะไรอ่ะครับ

User ID
    4910
    Status
    โพส
    193

น้าครับ ค่า crp มันคืออะไรอ่ะครับ
    เป็นค่า แรงดันปั้มคอมมอนเรลครับ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ witthaya ดูโพส
    เป็นค่า แรงดันปั้มคอมมอนเรลครับ
    หมายถึงในรางหัวฉีดรึป่าวครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ climax ดูโพส
    หมายถึงในรางหัวฉีดรึป่าวครับ
    เดี๋ยวน้าเอกกับน้าโร๊ะมาคุยกันวันที่ 31 ที่หมูย่างข้างเกษมราชกันผมอยากรู้ด้วย

สมาชิกถาวร : TTC-00457 TTC-Member
    User ID
    4038
    Status
    โพส
    1,773

อาการเดียวกันเลยครับ ตั้งแต่ 600 เอาไปเสยกำแพงมาหายเลยครับ ไม่เป็นอีกเลย
    เอาลิ้งค์มาให้ดูครับอาการเดียวกันป่ะ >>>
    สตาร์ท เครื่องแล้วดับ เกิดจากอะไรครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sponclub ดูโพส
    อาการเดียวกันเลยครับ ตั้งแต่ 600 เอาไปเสยกำแพงมาหายเลยครับ ไม่เป็นอีกเลย
    เอาลิ้งค์มาให้ดูครับอาการเดียวกันป่ะ >>> สตาร์ท เครื่องแล้วดับ เกิดจากอะไรครับ
    ขอบคุณมากครับน้าชาย
    ตกลงรถน้าแก้ไขได้หรือยังครับ?
    แต่ของผมมันมักจะดับตอนเครื่องร้อน และตอนรอบเดินเบาน่ะครับ (ไม่เคยวิ่งๆแล้วดับครับ)
    ไม่มีไฟ engine โชว์ครับ
    อยู่ดีๆ รอบไม่นิ่งแล้วก็ดับเลย

ว่าจะถอด SCV มาล้างตามที่ป๋าติ๊ก แนะนำก่อนครับ
    ถ้าไม่หายแล้วค่อยปวดหัวกันใหม่

User ID
    4910
    Status
    โพส
    193

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    เดี๋ยวน้าเอกกับน้าโร๊ะมาคุยกันวันที่ 31 ที่หมูย่างข้างเกษมราชกันผมอยากรู้ด้วย
    ครับน้าวุฒิ ผมก็มีข้อสงสัยหลายอย่างครับ เช่น ทำไมรถผมกล่องมันตัดที่บูส ประมาณ 18 psi (ดูค่าจากสมาร์ทเกจ)
    ดูจากกระทู้อื่นๆแล้วส่วนมากจะตัดประมาณ 20 psi ใช่มั้ยครับ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    ครับน้าวุฒิ
    ขอบคุณมากครับน้าชาย
    ตกลงรถน้าแก้ไขได้หรือยังครับ?
    แต่ของผมมันมักจะดับตอนเครื่องร้อน และตอนรอบเดินเบาน่ะครับ (ไม่เคยวิ่งๆแล้วดับครับ)
    ไม่มีไฟ engine โชว์ครับ
    อยู่ดีๆ รอบไม่นิ่งแล้วก็ดับเลย

ว่าจะถอด SCV มาล้างตามที่ป๋าติ๊ก แนะนำก่อนครับ
    ถ้าไม่หายแล้วค่อยปวดหัวกันใหม่
    แล้วน้านัทมาด้วยป่าวครับ ที่ร้านหมูกระทะอ่ะครับ

ครับน้าวุฒิ ผมก็มีข้อสงสัยหลายอย่างครับ เช่น ทำไมรถผมกล่องมันตัดที่บูส ประมาณ 18 psi (ดูค่าจากสมาร์ทเกจ)
    ดูจากกระทู้อื่นๆแล้วส่วนมากจะตัดประมาณ 20 psi ใช่มั้ยครับ
    แล้วเจอกันครับน้า

หน้า 4 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้