หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 52

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

มาตรฐาน ขอระบายหน่อย

เมื่อค่ำวานขณะที่รถติดอยู่บนถนนรามคำแหง หน้าตึก IEC ถนน 4 เลน 2 เลนซ้ายติด 2 เลนขวาโล่ง เพราะเป็นเลนขึ้นทางยกระดับรามฯ รถผมจอดติดอยู่ดีๆ ก็มี ISUZU วิ่งเปิดไฟเลี้ยวซ้ายมาแต่ไกล มันไม่เข้าแถวกะมาแทรก มาถึงก็เฉี่ยวกระจกมองข้างผมพับไปด้านหน้า ผมกดแตร มันหยุดรถ ผมลดกระจกลงแล้วกวักมือให้มันลงมาจากรถ ระหว่างนั้นผมพับกระจกกลับที่เดิมลองกดปุ่มปรับกระจกสำรวจความเสียหาย ค่อยยังชั่วยังใช้การได้ดี ไม่มีรอย พอมันลงมาผมก็พูดว่า ขับรถระวังหน่อย มันสวนกลับมาว่า ไม่ได้ตั้งใจก็ยกมือขอโทษแล้วจะเอาอะไรอีก ผมอึ้งไปเลยครับพี่น้องครับ ที่เรียกมันลงมาก็เผื่อว่ากระจกผมเสียหายปรับไม่ได้จะได้ให้มันรับผิดชอบ ถ้าไม่เป็นอะไรก็แล้วกันไป มันพูดจบก็กลับไปขับรถไปแทรกเข้าข้างหน้ารถผมอีก 2 คัน น้าๆช่วยคอมเม้นท์ให้ผมหน่อย ผมทำอะไรเกินเหตุไปหรือเปล่าครับ หรือผมใช้วาจาไม่สุภาพกับมันก่อน ขออภัยที่เรียก มัน ว่า มัน คนแบบนี้เรียก มัน ยังน้อยไป ผมเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เมื่อ 20 ปีก่อน ท่าทางคำพูดเหมือนกันเลย สงสัยมันจะเป็นพ่อลูกกัน มันอายุราว 30 หรือเป็นเพราะผมเรื่องมากไปเอง? PLUSยกสูงหนีมอไซค์ถ่อยเฉี่ยว มาเจอถ่อยยกสูงด้วยกันเฉี่ยวกระจก ครั้นจะเอาไปยกให้เหมือนน้าโจ้คันสีส้มก็คงไม่พ้นโดนรถเมล์ม่ายก็สิบล้อเฉี่ยวเอาอีก เฮ้อเซ็งเป็ด

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

มาตรฐาน Re: ขอระบายหน่อย

ทุกวันนี้ มันมีคนแบบนี้เยอะครับ

ก็ต้องทำใจกันไปครับ
    แต่ถ้าพูดจาไม่ดีทั้งๆที่เราพูดดีๆด้วย มันต้องบอกด้วยลูกตะกั่วครับ

ถ้ารถไม่เป็นไร ก็ปล่อยมันไปครับ เดี๋ยวมันก็ไปรับกรรมข้างหน้าครับ

ถ้ามันยังขับรถแบบนี้อยู่

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

โดยนิสัยและสันดานผม ถ้ามันพูดอย่างี้ คงไม่จบแค่นั้นแน่

สมาชิกถาวร TTC-00379 TTC-Member
    User ID
    3088
    Status
    โพส
    1,344

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    ทุกวันนี้ มันมีคนแบบนี้เยอะครับ

ถ้ารถไม่เป็นไร ก็ปล่อยมันไปครับ เดี๋ยวมันก็ไปรับกรรมข้างหน้าครับ

ตามนั้นเลย... อวยพรให้ไปเจอข้างหน้าและเราตามไปเห็นพอดี

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส

แต่ถ้าพูดจาไม่ดีทั้งๆที่เราพูดดีๆด้วย มันต้องบอกด้วยลูกตะกั่วครับ

เห็นด้วยคร้าบบบ ใจเย็นๆ คร้าบบบ พ่อน้องปัณ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    โดยนิสัยและสันดานผม ถ้ามันพูดอย่างี้ คงไม่จบแค่นั้นแน่
    ฉันเชื่อแก ตาเอก

User ID
    13078
    Status
    โพส
    315

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

ผมว่าก็แปลกนะครับ เป็นวัฒนธรรมที่แปลกมากๆของชาวกรุงเทพแค่ยกมือขอโทษคิดว่าทุกอย่างจะจบเหรอครับ แบบนี้ไม่ต้องมีกระบวนการยุติธรรมแล้วครับลงมาคุยกันสักหน่อยก็ยังดีแสดงความรับผิดชอบสักนิดยังอาจจะพอให้อภัยกันได้

เวลาขับรถเข้ากทม.ผมก็ต้องนั่งลุ้นกับมอไซต์วัดใจกับรถตู้ไหนจะลัดแถวเบียดกันอยู่นั้นทุกวันนี้ลามมาที่อยุธยาบ้านผมล่ะวันเสาร์-อาทิตย์รถนักท่องเที่ยวเพียบเจอแบบเดียวกันเด๊ะนึกอยากจะจอดก็จอดเปิดไฟกระพริบจอดขวางเลนนึงลงไปซื้อของคิดว่าทำพอแล้วเหรอครับ ??

บ่นยาวเลยแฮะอินไปหน่อย ฝากพี่ๆน้องๆชาว Ttc ด้วยล่ะกันครับขับรถอย่างมีจิตสำนึกและรับผิดชอบนะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ผมเคยเอาเรื่องกับคนพวกนี้มาแล้ว

มันยั่วให้เข้าซอย (ไม่รู้ว่าเป็นซอยบ้านมัน)

เกือบเอาตัวกลับมาไม่รอด

สุดท้าย ต้องขอบคุณตำรวจ ที่ช่วยเคลียร์ให้

User ID
    12222
    Status
    โพส
    255

ถ้าเป็นรถคันเก่าของผม15ปี+งานนี้มีตูดมันมีบุบครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

บนถนน ล้วนแต่คนบ้าครับ ทุกคนก้อคิดว่าคนอื่นเห็นแก่ตัว คนอื่นเลว ผมว่าเกือบๆ 90% เลยล่ะ บางทีอาจรวมถึงตัวเราเองด้วยล่ะผมว่า

เพราะฉะนั้น เป็นไปได้มีโอกาส ลองมาฝึกจิตกันครับ คิดง่ายมาก แค่
    "อย่าไปฝืนเอาจิตเราไปผูกกะคนอื่นครับ ให้คนอื่นทำตามความต้องการของเรามันยากยิ่ง" ถ้าทำได้ใจจะสบายและปล่อยวางครับ ปล่อยวางได้ ความเบาก้อเกิดกับเราเอง

ท่าน จขกท ทำถูกแล้ว ที่กวักมือเรียก ให้เค้ามาคุย เพื่อดูความเสียหาย
    แต่ทำจิตเราให้มันหยุดแค่นั้นพอ ถ้ามันไม่ได้มีอะไรเสียหายมากมาย การไปคิดเผื่อมาก ให้เค้าสำนึกก้อคือการบังคับให้คนอื่น ทำตามใจต้องการเรา เราเกิดความทุกข์แล้ว ถูกมั้ยครับ

ทางออกคือปล่อยมันไปครับ พวกต่ำๆ อย่าไปเกลือกกลั้วกับมัน รีบๆลืมดีกว่า

และเลี่ยงการมีเรื่องได้ ควรเลี่ยง ปืนเถื่อนเดี๋ยวนี้มีเงินพันกว่าบาทซื้อได้แล้วครับ
    พวกผมและเพื่อนๆ ผู้กอง (รอ) ผู้การ (พท) มีปืนติดตัว มีอาวุธท้ายรถ เกิดเหตุจริงๆ เค้ายังเลือกที่จะเลี่ยงหนีกันครับ ไม่คุ้มกับการเสี่ยงครับ

ปล่อยมันไปครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

สังคมเลวเพราะคนดี นิ่งเฉย

User ID
    122
    Status
    โพส
    1,120

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    สังคมเลวเพราะคนดี นิ่งเฉย
    แล้วพี่โต้งเป็นคนดี หรือ คนเลวละครับ

ae_ae11
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bigmtts43 ดูโพส
    ถ้าเป็นรถคันเก่าของผม15ปี+งานนี้มีตูดมันมีบุบครับ

ชอบ ๆ

รับซ่อมโทรศัพท์ PDA โน๊ตบุ๊ค ทุกยี่ห้อ

ท่านใดใช้ PDA โน๊ตบุ๊ค รับซ่อมราคาถูกที่สุดครับ
    ทำได้ถูกยี้ห้อครับ เครื่องดับ ตกน้ำ เปิดไม่ติด up romค้าง ลำโพง/ไมค์เสียง
    และอาการอื่น ๆ แล้วยังมีอุปกรณ์เสริมขาย+ประกันครับ

สอบถามเพิ่มได้ที่ 0879960201 เอ้

User ID
    11888
    Status
    โพส
    77

ทำใจครับ คนแบบนี้มีแยอะ มันจะแซง มันจะแซก มันจะปาดหน้า คนมันจะเอาให้ได้ ถ้าเราไม่ยอม เราเร่งเครื่องปิดเลน ชนมามันจะได้ไม่คุ้มเสีย เสียเวลา เสียตั้ง เสียๆๆๆๆ ยอมเสียความรู้สึก แล้วค่อยมาด่ามันในรถเอาแล้วกัน....ผมก็เคยกระจกพับเลย......

User ID
    10170
    Status
    โพส
    163

เฮ้อ เราไม่เป็นอะไรมากก็โอเคแล้วครับ อุบัตเหตุเกิดได้ตลอด
    แต่กรณีนี้มันก็เกินไปเนาะ ไม่ถามเค้าไปเลยครับ จะไปคลอดลูกเหรอ ^_^

User ID
    5767
    Status
    โพส
    570

คงจะสบายใจขึ้นแล้วนะครับ ที่ได้ระบายออกมา แต่ลืมดีกว่า เพราะมันไม่ได้มาทุกข์กะเราด้วย
    ผมก็คิดทุกครั้งที่เจอนะครับ ว่าุ้ถ้าทุกคนทำแบบมันบ้าง
    จะเกิดอะไรขึ้นผมเจอบ่อยครับช่วงนี้เพราะแถวบ้านทำถนนอยู่
    ก็จะมีคนดี ต่อแุถวยาวๆเลนเดียว และมีพวกเห็นแก่ตัว มาคอยแทรกอีกแถว
    ส่วนใหญ่เป็นรถเก๋ง วันไหนอารมณ์ดีก็ไม่เป็นไร วันไหนร้อนๆหน่อย ก็เรามาเบียดกัน ใครใจถึงกว่า แต่ถ้ามันไปแทรกคันหน้า รถติดช่วงหน้าผมก็เลวแบบมันบ้าง แทรกหน้ากันเห็นๆเช่นกัน ก็โมโหเป็นเหมือนกันนิ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ชอบแบบนี้จังเลย เห็นด้วยอย่างยิ่ง ถ้ายังไม่ไปรับกรรมข้างหน้าก็คงไม่ช้านักหรอก

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

กวน มึน โห

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KHEAWDEE ดูโพส
    แล้วพี่โต้งเป็นคนดี หรือ คนเลวละครับ

ตลอดเลย.... อิอิ ผมก็เป็นคนเลวเหมือนพี่วินครับ เลวใต้เอื้อง นะครับ

User ID
    122
    Status
    โพส
    1,120

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ตลอดเลย.... อิอิ ผมก็เป็นคนเลวเหมือนพี่วินครับ เลวใต้เอื้อง นะครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้