หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 23

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    13438
    Status
    โพส
    431

มาตรฐาน ขจัดกลิ่นในรถ

ท่านใดมีวิธีบ้างครับ รถผมเพิ่งได้มาเมื่อต้นเดือน(ป้ายแดง) กลิ่นมันฉุนแสบจมูกมากครับ

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

มาตรฐาน Re: ขจัดกลิ่นในรถ

ถ่านหุงข้าวครับ ซักก้อน สองก้อน

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

ผมใช้การบูรก้อนคร้าบบบ หอมชื่นใจ หนูไม่กวนด้วย .....อิอิ

User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

จอดรถในบ้านก็แง้มๆกระจกไว้บ้างครับ

ใบเตยครับ หอมไม่อับด้วย พอแห้งก้อเก็บทิ้ง ใส่ใหม่ ม้วนๆไว้เอายางรัด

User ID
    123
    Status
    โพส
    352

เอามาเปลี่ยนกันขับกับผมครับ
    ผมช๊อบ ชอบ กลิ่นรถใหม่เนี้ย 55555555

User ID
    11490
    Status
    โพส
    213

เป็นเหมือนผมเปี๊ยบเลย ขับมาจะปีแล้ว ยังเหม็น จนแสบจมูกเลย มันเหม็นอับจนแสบ (ตอนที่เปิดพัดลมอย่างเดียว) พอเปิด A/c ก็ไม่เหม็น ผมคาดกับน้าโจ้พระราม3 ว่าน่าจะเป็นมาจากวัสดุเบาะ ของผม

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ผมใช้ถุงน่องแบบสองชิ้น ใส่ใบชา ยี่ห้อสามม้า ถุงล่ะกล่อง สองกล่องไว้ในรถทั้งสองฝั่ง มันช่วยดูกลิ่นและความชื้น แทนได้ความหอมจากใบชา อีกด้วยครับลองดูครับ อิอิ

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

หานักศึกษาหรือสาวออฟฟิต ผิวขาว นุ่ง สั้น อวบอึ๋ม มานั่งในรถ รถก็หอมแล้วครับ แต่ร้อนใจคนขับ แฮ่

autocare
    ผู้เยี่ยมชม

แนะนำใช้ หอมแดงทุบใส่จานวางไว้ในรถ ซัก 2-3 ชม. ครับ
    เป็นวิธี แบบบ้านบ้าน ที่เค้าใช้ ดูดกลิ่น สีใหม่ที่เพิ่งทาบ้าน ครับ น่าจะใช้ได้

จะให้ชัวร์ ต้อง อบโอโซน ครับ ... หายแน่นอน

autocare
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ekasit S. ดูโพส
    ท่านใดมีวิธีบ้างครับ รถผมเพิ่งได้มาเมื่อต้นเดือน(ป้ายแดง) กลิ่นมันฉุนแสบจมูกมากครับ
    คนลำปางก่ะคับ ผ่มก็คนลำปาง คับ ว่าง ๆ แวะมาแอ่วตี่ร้านผมได้ครับ ยินดีคับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

กลิ่นที่ท่านจะขจัดนี้ เค้าเรียกว่า กลิ่นใหม่ ท่านมีอาการแพ้กลิ่นใหม่ของรถ หรือ เหม็นกลิ่นใหม่ แนะนำว่าซื้อรถคันต่อไปให้ซื้อมือสองแทนล่ะครับ อิอิอิ

ก็ตามน้าด้านบนบอกล่ะครับ มันก็ช่วยได้หมดล่ะ ลองทำดู

User ID
    13438
    Status
    โพส
    431

ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ ตอนนี้ผมใช้ถุงซิลิกา เจล ใส่ไว้ตอนจอดรถที่ทำงานกับที่บ้านเอาครับ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

ผมก็ใช้ใบชาเหมือนกันครับ

User ID
    2979
    Status
    โพส
    393

รู้สึกว่าจะมีอันตรายด้วยนะครับ กลิ่นใหม่ๆเนี่ย..มีสารอะไรสักอย่าง เคยอ่านในกะรทู้นึง....ก่อนเปิดแอร์ ควรเปิดกระจกขับซักพัก ไล่กลิ่นออกไปก่อน

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ItsamaauI ดูโพส
    เป็นเหมือนผมเปี๊ยบเลย ขับมาจะปีแล้ว ยังเหม็น จนแสบจมูกเลย มันเหม็นอับจนแสบ (ตอนที่เปิดพัดลมอย่างเดียว) พอเปิด A/c ก็ไม่เหม็น ผมคาดกับน้าโจ้พระราม3 ว่าน่าจะเป็นมาจากวัสดุเบาะ ของผม
    กลิ่นอับเมื่อก่อนผมปิดแอร์ก่อนจอดรถ อับมากกกกก ครับ ตนนี้ไม่ทำอะไรมันเลยกับแอร์ กลิ่นอับหายไปหมดเลย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    กลิ่นที่ท่านจะขจัดนี้ เค้าเรียกว่า กลิ่นใหม่ ท่านมีอาการแพ้กลิ่นใหม่ของรถ หรือ เหม็นกลิ่นใหม่ แนะนำว่าซื้อรถคันต่อไปให้ซื้อมือสองแทนล่ะครับ อิอิอิ

ก็ตามน้าด้านบนบอกล่ะครับ มันก็ช่วยได้หมดล่ะ ลองทำดู

อีเอกบร้า

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ littlemac ดูโพส
    ผมก็ใช้ใบชาเหมือนกันครับ

มีเพื่อนแล้ว อิอิ

User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

วันแรกที่ได้รับรถมา ผมเมาเลยหละครับกลิ่นใหม่เนี่ย ตอนนี้ผ่านไป 2 เดือน

ชินซะแล้ว บางทีก่อนขับรถ ยังดมๆหากลิ่นใหม่อยู่เลย ว่ามันยังใหม่อยุ่ไหมน๊อ 5555

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

เดี๋ยวพวกเก่าๆ เค้าจะอิจฉาน่ะครับ เพราะจำไม่ได้ล่ะว่ากลิ่นใหม่มันเป็นยังไง ...

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

กลิ่นอันตรายของรถใหม่
    ผู้ที่เลือกซื้อรถใหม่ แม้จะไม่ต้องเผชิญกับปัญหาต้องซ่อมนั่นซ่อมนี่ตลอดสองสามปีแรก แต่อาจต้องเผชิญกับอันตรายที่คาดไม่ถึงจากกลิ่นของรถใหม่ หลังจากศึกษาวิจัยเป็นเวลา 2 ปี นักวิจัยขององค์การค้นคว้าวิจัยทางวิทยาศาสตร์ และอุตสาหกรรมแห่งออสเตรเลียพบว่า มีผู้เจ็บป่วยจากการขับรถใหม่ อย่างเช่น ทนายคนหนึ่งมีอาการปวดหัวแน่นหน้าอกอยู่หลายวัน เมื่อขับรถใหม่เพียงวันละ 10 นาที แต่เมื่อเปลี่ยนไปขับรถซึ่งใช้มาแล้ว 18 ปี อาการเจ็บป่วยที่ว่าก็หายไป

นักวิจัยอธิบายว่า กลิ่นสารพิษที่รถยนต์ใหม่ปล่อยออกมาแล้วตกค้างอยู่ภายในรถ มีตั้งแต่กลิ่นน้ำมันเบนซิน ซึ่งเป็นสารก่อมะเร็ง กลิ่น Acetone ซึ่งก่อให้เกิดอาการระคายเคืองในเยื่อโพรงจมูก กลิ่น Xylene ซึ่งเป็นสารที่เป็นอันตรายต่อทารกในครรภ์มารดา โดยทั่วไปสารพิษเหล่านี้ จะทำให้ผู้ที่สูดดมเข้าไปมีอาการปวดหัว ระคายเคืองนัยน์ตา หูจมูก อ่อนเพลีย ง่วงนอน สับสน หงุดหงิด ซึ่งล้วนแล้วแต่เป็นอาการที่ทำให้ความสามารถในการขับรถของผู้ขับขี่ลดลง และอาจจะก่อให้เกิดอุบัติเหตุตามมาได้
    ในออสเตรเลียพบว่า แม้แต่รถที่ผลิตในประเทศ และออกจากโรงงานมาแล้ว 3-10 สัปดาห์ ยังมีระดับสารพิษตกค้างในรถยนต์สูงถึง 64,000 ไมโครกรัมต่อลุกบาศก์เมตร และหลังจากใช้ไปหนึ่งเดือน สารพิษลดลงไป 60 เปอร์เซ็นต์ แต่ปริมาณสารพิษที่เหลือก็ยังอยู่ในระดับที่เกินกำหนด คือไม่เกิน 500 ไมโครกรัมอยู่ดี นักวิจัยมีคำแนะนำสำหรับผู้ที่ใช้รถใหม่ว่า ควรจะเปิดหน้าต่างรถ ขณะขับอย่างน้อยหกเดือน เพื่อให้อากาศถ่ายเท และระบายกลิ่นสารพิษดังกล่าว ออกจากรถไปให้เร็วที่สุด จาก: นิตยสารแพรว

โดย พญ.สุภัทรา เกษมธรรมแสวง

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้