สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 18 จากทั้งหมด 18

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

มาตรฐาน แนะนำฟื้นฟูแบตเตอรี่เก่า เพื่อรักษาสิ่งแวดล้อม

น้ากาโม่หมายเลข 7 ชวนเอารถไปฟื้นฟูแบตเตอรี่ซึ่งใช้งานมากว่า 4 ปี
    ที่ร้าน ศูนย์ฟื้นฟูแบตเตอรี่ MCS สาขา อัมรินทร์นิเวศน์ 1 (บางเขน)
    บริหารงานโดยน้องไวท์เด็กหนุ่มวัย 21 ขวบ
    โทรศัพท์ 089-1375039

รถผมเองก็ใช้งานมาถึง 190,000 กม.(4 ปี 4 เดือน)
    ก็เลยลองไปทำดู ถ้าหากได้ผลสามารถฟื้นฟูแบตเตอรี่ได้เป็นที่น่าพอใจ
    จะเป็นประโยชน์ต่อสมาชิก ที่ไม่ต้องเสียเงินเปลี่ยนแบตฯ ใหม่กว่า 3,000 บาท
    ค่าฟื้นฟูเพียง 9 บาท/แอมป์ 90 แอมป์ = 810 บาท
    และยังเป็นผลดีต่อสิ่งแวดล้อม ไม่เพิ่มขยะและมลพิษให้โลก
    ผลของการฟื้นน่าพอใจในเบื้องต้น (ต้องขอเวลาดูผลอีก 1-2 เดือน)
    ขณะสตาร์ทเดิมวัดได้ 8.5 โวล์ท หลังจากฟื้นฟูเมื่อสตาร์ทวัดได้ 11.0 โวล์ท
    เมื่อเครื่องยนต์ติดแล้ววัดได้ 14.0 โวล์ท
    รู้สึกได้ถึงระบบการทำงานภายในรถยนต์ดีขึ้น

ข้อมูลการฟื้นฟูแบตเตอรี่

Voltage ... ก่อนฟื้นฟู 12.55 ... หลัง >>> 12.60
    CCA ........ ก่อนฟื้นฟู 296 ...... หลัง >>> 470
    OHM ....... ก่อนฟื้นฟู 8.62 ..... หลัง >>> 5.83
    MHO ....... ก่อนฟื้นฟู 102 ...... หลัง >>> 168
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

wavezar
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: แนะนำฟื้นฟูแบตเตอรี่เก่า เพื่อรักษาสิ่งแวดล้อม

ขอบคุณครับผม

*ส่วนลดพิเศษสำหรับ ท่านสมาชิกถาวร thaitritonclub *
    กรณีพิเศษ ที่ผมเป็นสมาชิก thaitritonclub เหมือนกัน
    ลดค่าบริการฟื้นฟูแบตเตอรี่ให้อีก 50 บาท กับท่านสมาชิกถาวร thaitritonclub ทุกท่านครับผม

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8524
    Status
    โพส
    426

มาตรฐาน Re: แนะนำฟื้นฟูแบตเตอรี่เก่า เพื่อรักษาสิ่งแวดล้อม

ศูนย์ Mcs มีบริการต่างจังหวัดหรือปริมณฑลไหมครับ แบบว่าอยู่ ตจว.แต่สนใจอยากใช้บริการ ผมอยู่ลพบุรีครับกรุณาช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

ดีครับท่าน

TTC - 01930 TTC-Member
    User ID
    10551
    Status
    โพส
    329

อยู่ไกลกันเกินไปครับ

User ID
    613
    Status
    โพส
    189

ไม่ทันแล้ว เปลี่ยนไปแล้ว หว้าๆๆ

ใช้มา 5 ปี หมดอายุ อาทิตย์ที่แล้วเอง

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

5 ปี ฟื้นฟูได้ยากเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่น่าจะคุ้มกว่าครับ

ถ้าอายุแบตเตอรี่ 2-4 ปี น่าจะฟื้นฟูได้ง่ายกว่า
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kamo_007 ดูโพส
    ได้เวลาเข้ามานำเสนอข้อมูลให้แก่เพื่อนสมาชิกไทรทั่น ที่รักทุกท่านแล้วครับ
    หลังจากที่แบตติดรถของผม ได้มีอายุอานามปาเข้าไปปี่ที่ 5 แล้วครับ
    อาการที่เริ่มสำแดงอาการให้เห็นก็คือ
    1.ตอนเช้าๆเวลาสตาร์ทรถครั้งแรกของวัน เริ่มมีอาการไดสตาร์ทหมุนไม่เ็ร็วเหมือนเดิมแล้ว
    และที่เคยเป็นมาแล้วครั้งหนี่งคือ แบตหมดไฟไปเลย เพราะสตาร์ทหลายครั้งเกินไป แก้ปัญหา
    ด้วยการนำรถอีกคันมาพ่วงครับ เลยรอดตัวมาได้
    2.ถ้าจอดรถไว้สัก 2 - 3 วันโดยไม่ได้ใช้งาน พอมาสตาร์ทรถปั๊บ จะได้ยินเสียงที่ไม่อยากได้ยิน
    นั่นคือเสียงดัง แกร๊ก แกร๊ก แกร๊ก คือสตาร์ทไม่หมุน หรือหมุนก็หมุนแบบไม่เต็มใจนัก เพราะไฟ
    ไม่พอนั่นเอง ก็ต้องลำบากพารถมาพ่วงอีกนั่นแหละ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kamo_007 ดูโพส
    เริ่มเป็นลางร้ายที่จะต้องเสียเงินเปลี่ยนแบตลูกใหม่ 3100 บาทเป็นแน่แท้ ตอนนี้ถ้าัยังใช้รถอยู่เป็นประจำทุกวัน
    ก็พอประทังไปได้หน่อยแล้ว แต่ถ้าไม่ได้ใช้รถสักวันหรือสองวันแล้ว งานเข้าแน่ๆเลย
    แต่ก่อนจะเปลี่ยนแบตใหม่ทั้งที ก็ลองหาข้อมูลเรื่องเแบตสักหน่อยก็ดีเหมือนกัน ว่าจะใช้แบบใหนดี
    ใจก็อยากใช้แบตแห้งที่เขาว่ากันว่า อึดและทนแต่แพง
    หรือจะใช้แบบเติมน้ำกลั่นแบบเดิมก็ดีนะ เพราะคันนี้ก็ใช้มาได้ตั้ง 5 ปีเข้าไปแล้ว
    ผลของการค้นหาก็ไปพบกระทู้นี้ที่นี่ครับ
    http://www.newviosclub.com/forums/vi...B8%9A%E0%B8%95
    ไอเดียบรรเจิดก็บังเกิดขึ้นมาทันที
    หลังจากได้ติดต่อสอบถามข้อมูลจากน้องไวท์ จนมั่นใจและก็อยากทดลองดูด้วยว่าจะสามารถทำให้
    แบตฯที่กำลังจะหมดอายุขัย หรือแบตที่ใช้งานมาแล้วนานๆ กลับมามีชีวิตชีวาใหม่ในสภาพเกือบ 100%
    ได้จริงหรือไม่ น้ากาโม่เองจะเป็นผู้ทดลองให้เห็นกันในทันที
    แต่เราก็ยังมีเพื่อนรักอีกท่านที่แบตฯประจำรถก็เริ่ม มีอาการเดียวกันกับเรา และต้องเดินทางจากโคราช
    มาราชการที่ กทม และสมุทรสาคร เป็นประจำ อย่ากระนั้นเลย ชวนกันมาทำซะในคราวเดียวกันดีกว่า
    จึงนัดแนะกับป๋าอลงกรณ์ ประธานคลับฯ ให้ไปพบกัน ณ ร้านแบตของน้องไวท์ บริเวณ อนุเสาวรีย์หลักสี่
    วันเดียวกับงานขึ้นบ้านใหม่น้าอ๊อดที่คลองสามพอดี
    หลัง่จากที่ทำการฟื้นฟูสภาพแบต มาได้ 1 สัปดาห์แล้วครับ ผลการใช้งานประจำวัน การสตาร์ทรถ หมดปัญหาไปแล้ว
    ไม่ต้องลุ้นอีกต่อไปว่าจะติดหรือไม่ติด
    พอวันศุกร์ที่ผ่านมา(1 ตุลาคม 53) ได้หยุดงานอยู่บ้านต่อเนื่องกัน 3 วันครับ ผมก็ไม่ได้ใช้เจ้าตั้นคันเก่งเลยครับ
    อยากจะทราบผลเหมือนกันครับว่า จะเป็นอย่างไร แบตที่ทำมาจะให้ผลตามที่เราคาดหวังหรือไม่
    ณ เวลา 06.15 น พอเสียบกุญแจเข้าปั๊บ ไฟหัวเผาดับ บิดกุญแจไปที่สตาร์ท ชึ่ง....ติดในทีเดียวเหมือน
    เดิมครับ เสียงการหมุนของมอเตอร์ช่างไพเราะเพราะพริ้งยิ่งนัก สรุปว่าผ่านครับสำหรับการทดสอบในครั้งนี้
    สรุป
    การฟื้นฟูแบตเตอร์รี่ในครั้งนี้ ได้ผลงานที่คุ้มกับการจ่ายเงินที่น้อยกว่าการเปลี่ยน แบตใหม่
    ในราคาที่จ่ายเพียง 1 ใน 4 ของราคาแบตใหม่ครับ และมีรับประกันให้อีก 6 เดือนเต็มนับจากวันที่ทำ
    สำหรับแบตไทรทั่นนี้เราจ่ายไปที่ 810 บาท (90 Amh) และถ้าใช้ได้อีกสักหนึ่งปีหรือสองปี ก็คุ้มแล้วครับ
    กับที่ต้องเปลี่ยนแบตใหม่ที่ราคา 3000 บาทขึ้นไปครับ
    และการฟื้นฟูแบตนี้ก็ยังทำซ้ำได้อีกเรื่อยๆไปเลยครับ ไม่ใช่ว่าทำได้แค่ครั้งเดียวนะครับ และอีกอย่างหนึ่งที่ได้คุยกับ
    น้องไวท์มาก็คือ ไม่ต้องรอให้แบตเกิดอาการเสียแล้วค่อยนำมาทำนะครับ
    พวกแบตที่ใช้งานมาแล้วสักปีหรือสองปี ก็นำมาทำได้ก่อนเลยครับ
    น้ากาโม่กับป๋าอลงค์กรณ์ได้ทดลองมาแล้วครับ ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่จ่ายน้อยกว่าเปลี่ยนแบตลูก ใหม่
    แต่ใช้งานได้เหมือนกันครับ ลองดูครับ
    แล้วน้ากาโม่จะมาอัพเดทข้อมูลเรื่อยๆครับ
    มีของดีรีบจ่ายแจกข้อมูลทันทีเลยนะน้า...

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

น่าสนใจครับพี่น้อง ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ รถผมเพิ่ง 9 เดือน อีก 15 เดือนเจอกันครับ

wavezar
    ผู้เยี่ยมชม

ยินดีให้บริการค้าบผม

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ใกล้บ้านเลย อิอิ

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

ขอพิกัดด้วยครับ เดี๋ยวจะให้ Gps พาไป

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

จัดใ้ห้ครับ

N 13 ํ 52.528'

E 100 ํ 35.927'
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ง่ะ รถเราแบทก็จะ 4 ปีแล้วเหมือนกัน สงสัยต้องลองดูซะบ้างแล้วละงานนี้ หุหุ ขอบคุณมากมายครับสำหรับข้อมูลดีๆมีประโยชน์แบบนี้ครับ ว่าแต่ไม่มีเวปหรือรูปแผนที่บ้างหรือครับน่าจะหาง่ายกว่านี้ ท่าเวิคดีจริงจริงจะได้ช่วยกันสนับสนุน บริการดีๆ และช่วยรักษาสิ่งแวดล้อมแบบนี้กันนเยอะๆครับ งานแบบนี้ช่วยโลกช่วยเงินในกระเป๋าดีจริงๆ อิอิ

User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

น่าสนครับ....

User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

ปัญหาและอุปสรรค
    1. ต้องใช้เวลาในการฟื้นฟู 2 วัน วันแรกต้องรอแบตฯ เย็นก่อน วันที่ 2 ใช้เวลาประมาณ 6 ชม. จึงจะใช้ได้
    2. ต้องเสียค่าประกันแบตฯ สำรอง 1000 บาท
    3. ถ้าอยู่ไกลต้องคิดถึงค่าน้ำมัน+ค่าเสียเวลา ต่อการฟื้นฟูแบตฯ 800 บาท
    4. ถ้าแบตฯ มีสภาพเน่าใช้มานานอาจฟื้นฟูไม่ผ่าน(ทางร้านจะไม่คิดเงิน)

wavezar
    ผู้เยี่ยมชม

Uploaded with ImageShack.us

แผนที่ร้านนะครับ

User ID
    8941
    Status
    โพส
    30

Smile Re: แนะนำฟื้นฟูแบตเตอรี่เก่า เพื่อรักษาสิ่งแวดล้อม

ฟื้นฟูกับเปลี่ยนใหม่ราคาต่างกันมากรึเปล่าครับ เปลี่ยนลูกใหมาราคาประมาณเท่าไหราครับ ถ้าฟื้นฟูจะใช้ต่อได้นานมั้ยครับประสิทธิภาพจะดีเท่าของใหม่ประมาณไหนครับ เป็นความรู้ครับรถผม3ปีกว่าแล้วต้องการเปลี่ยนพอดีจะได้อุดหนุนกันเผอิญทำงานอยู่centralรามอินทราใกล้ๆนี่เอง อยู่กม.เท่าไหร่ลงเบอร์โทรกลับด้วยครับ

ข้อมูลกระทู้