หน้า 5 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 55 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 81 ถึง 100 จากทั้งหมด 1793

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

User ID
    7346
    Status
    โพส
    266

มาตรฐาน Re: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    รถผมน่าจะทะลุหลักร้อยไปแล้วครับน้า แต่พอน้ำดันออกมานี่ขึ้นปิ๊ดๆๆ
    ความร้อนเกือบแตะๆขีดแดงเลยครับ

ฝากไว้สำหรับทุกคนนะครับ
    วิธีแก้ไขเฉพาะหน้าเมื่อความร้อนขึ้นสูงมาก จะทำอย่างไร??

1. เปิดฝากระโปรงครับ แล้วตรวจดูในถังพักน้ำหากน้ำแห้งก็ให้เติมน้ำที่ถังพักให้อยู่ในระดับ max เหมือนเดิมแล้วขับต่อไปได้ครับ แต่หากเห็นว่าน้ำในหม้อพักล้นออกมา แล้วมีเสียงน้ำเดือด พูดๆๆ (รถพี่ น้ำดันแล้วครับ ห้ามขับต่อนะครับ เพราะอย่างไงความร้อนจะไม่ลงแล้วครับ ....จนกว่าจะทำตาม ข้อ 1.1จนถึงข้อ 3)
    1.1ต้องรีบจอดฟรีพักเครื่องไว้ 10นาที ปิดแอร์และเครื่องใช้ไฟฟ้าในรถทุกชนิดเปิดฝากระโปรงขึ้น เปิดฝา"หม้อพักน้ำ"ออก
    2.ใช้ผ้าชุบน้ำเย็น จากนั้นเอามือดันฝาหม้อน้ำไว้แล้วค่อยๆคลายสักครึ่งรอบครับ(กดไว้นิดหน่อยนะครับ ระวังฝาหม้อน้ำจะหลุด แล้วเดียวน้ำจะพุ่งเข้าหน้า)
    เมื่อหมุนเข้า-คลายออก น้ำเดือดมันจะดันออกที่"หม้อพักน้ำ"ครับ (ทำแบบนี้จนมั่นใจว่าแรงดันภายในหม้อน้ำหมด) ค่อยๆเปิดฝาหม้อน้ำออกมาครับ
    3.เติมน้ำใหม่ลงไปให้เต็มครับ แล้วปิดฝาหม้อน้ำและฝาหม้อพักน้ำด้วย
    จึงจะสามารถขับต่อไปได้ครับ (เมื่อออกรถแล้วไม่ควรขับใช้ความเร็วสูงครับค่อยๆขับไปสักไม่เกิน 90-100 km/hr แล้วหมั่นดูเกจความร้อนบ่อยๆนะครับ )
    ...วันหลังก็รีบนำรถเข้าศูนย์หรืออู่ไปเพื่อทำการแก้ไขต่อไปครับ

ขอให้ทุกคนเดินทางกันอย่างปลอดภัยครับ ไร้ปัญหารบกวนนะครับ ^^

ของพี่ก็เป็นแต่ตอนเครื่องพี่ความร้อนขึ้นพี่ใจร้อนเปิดฝาหม้อน้ำพอน้ำดันหมดพี่ก็เติมน้ำใหม่ใส่วิ่งต่อเลย

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ง่า พี่ไก่ ถ้ารถผมทำอย่างพี่ไก่นะ
    ไม่หน้าแห ก็มือโดนลวกแหละพี่ เพราะน้ำ มันจะพุ่งออกมาจากฝาหม้อน้ำทันทีเลยครับ
    ปริ๊ดๆๆๆ......

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    พี่วุฒิ แล้วปะเก็นเดิมส่งไปย้ำขอบได้ไหมครับ อย่างไงขอเบอร์โทรร้านหน่อยครับ..
    ปะเก็นถ้าใช้ดีบอกมั้งนะครับผม เผื่อน้าๆในเว็ปที่เจอปัญหาจะได้ลองใช้กันดู
    สงสัยรถน้าแกงานเข้าอ่ะเล้ง กลัวฝาแตกในชิปเป๋งเลย เท่าที่คุยน้ำแห้งมาแล้วอ่ะ....

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

วันนี้ให้เพื่อนถามอู่ดังๆที่ทำรถลง 402 เขาบอกว่าสำหรับไตรตันปะเก็นแบบไหนก็น้ำดันเขาแนะนำให้อุดรูตาน้ำทิ้ง แล้วมันอยู่ตรงไหนหว่ามีใครเคยทำมาบ้างครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

นี่ครับน้าจี อุดตรงที่ผมวงไว้ครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    วันนี้ให้เพื่อนถามอู่ดังๆที่ทำรถลง 402 เขาบอกว่าสำหรับไตรตันปะเก็นแบบไหนก็น้ำดันเขาแนะนำให้อุดรูตาน้ำทิ้ง แล้วมันอยู่ตรงไหนหว่ามีใครเคยทำมาบ้างครับ

...ถาม0มาบอกปะเก็นเรามี3สเตป สเตปA B และC ...

...แต่ละสเตปใช้3แผ่น แผ่นละ800กว่าบาท ถ้าเปลี่ยน3แผ่นก็2400ก่าๆ...

...ในแต่ละครั้งของการเปิดฝา ก็ต้องดูความหนาของปะเก็น เลือกใช้ตามสเตป ที่บอกมา เค้าว่ามางั้นนะ ผมยังงงๆ อยู่เนี่ย ใครกระจ่างเรื่องนี้ช่วยแถลงการหน่อยครับ...

...อ้อน้าสยามที่รักครับ กระทู้นี้มีประโยชน์ยิ่งครับ ช่วยพิจารณาปักหมุดด้วยครับ ขอบคุณค๊าบ...

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

นี่ครับน้าจี อุดตรงที่ผมวงไว้ครับ
    ใช้อะไรอุดครับน้าเล้งแล้วมันจะมีผลเสียถึงขั้นฝาแตกรึเปล่าครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...ถาม0มาบอกปะเก็นเรามี3สเตป สเตปA B และC ...

...แต่ละสเตปใช้3แผ่น แผ่นละ800กว่าบาท ถ้าเปลี่ยน3แผ่นก็2400ก่าๆ...

...ในแต่ละครั้งของการเปิดฝา ก็ต้องดูความหนาของปะเก็น เลือกใช้ตามสเตป ที่บอกมา เค้าว่ามางั้นนะ ผมยังงงๆ อยู่เนี่ย ใครกระจ่างเรื่องนี้ช่วยแถลงการหน่อยครับ...

...อ้อน้าสยามที่รักครับ กระทู้นี้มีประโยชน์ยิ่งครับ ช่วยพิจารณาปักหมุดด้วยครับ ขอบคุณค๊าบ...
    ดูจากรายการอะไหล่ปะเก็นจะมี 2 ขนาดครับน้าหนุ่ม 0.95 และ 1.05 ตัวเลขประมาณนี้ครับเท่าที่ผมไปดูจากรายการอะไหล่ ผมเลยจัด 1.05 มาเลยพร้อมกับเจียร์ฝาสูบนิดๆและปาดบ่าวาล์วเพราะของเดิมเป็นตามดสงสัยกลับมารอบนี้แรงน่าดู อิอิ ยังไม่เข็ด

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ขาแรงแจ้งปัญหา มาแล้วเฝ้าระวังด้วยนะจ้ะแรงให้เหนียวด้วยนะจ้ะ

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

กี่คันกันแล้วเนี่ย ใครไม่เคยเจอ บ่มีสบการณ์เด้อ ลองซะ อิอิ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton9908 ดูโพส
    กี่คันกันแล้วเนี่ย ใครไม่เคยเจอ บ่มีสบการณ์เด้อ ลองซะ อิอิ

น้าศักดิ์โดนมายังครับ แต่ได้ข่าวมาว่าหม้อมิเนียมอ้วนได้จริงเปล่าครับ

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    น้าศักดิ์โดนมายังครับ แต่ได้ข่าวมาว่าหม้อมิเนียมอ้วนได้จริงเปล่าครับ
    จะเหลือเล๊อะ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ปะเก็นศูนย์มี 3 ไซส์ครับ
    มีหนา 0.95 1.00 , 1.05mm ครับ เหลือเอาตามความเหมาะสมครับ
    ที่ทำมาหลายๆเบอร์เพราะเค้าทำไว้เผื่อเราปาดฝาสูบครับ คือ สมมุติ ถ้าปาดไป 0.05 mm ก็ให้เลือกปะเก็นตัวใหม่ขนาดความหนา 1.00 mm
    เพื่อชดเชยความหนาที่ถุกปาดไปครับ จะทำให้อัดตราส่วนการอัดและมุมการฉีดน้ำมันไม่เพี้ยนไปจากค่าเดิมครับ....
    อย่างไงอย่าใช้หนาเกินไปนะครับ ของผมเองกำลังประสบปัญหาเรื่องปะเก็นหนาอยู่ครับ เพราะว่าเวลาสตาร์ทเครื่องเย็นๆ รอบจะสดุด บรึบๆๆๆ กดคันเร่งลึกๆไม่ได้เลยรถจะไม่วิ่ง มีแต่ควันขาวๆออกมาครับ แล้วสังเกตได้เลยว่าการตอบสนองคันเร่งหายไปนิดนึงครับ
    จากความคิดผม.. เหมือนว่าน้ำมันเผาไหม้ไม่ได้ เพราะอุณหภูมิเครื่องเย็น แล้วกำลังอัดมันน้อยลงจากการใช้ปะเก็นหนาเกินไปครับ
    อีกอย่างห้องเผาไหม้มันอยู่หัวลูกสูบ การฉีดเชื้อเพลิงเข้าไปเพื่อเผาไหม้ จะต้องฉีดกระจายละอองน้ำมันลงบนหัวสูบได้ทั่วๆ องศาการฉีดต้องถูกต้องครับ
    การเผาไหม้จึงจะมีประสิทธิ์ภาพ หากการที่เราเสริมปะเก็นหนาเกินไปก็เท่ากับว่า 1.กำลังอัดหายแน่นอน 2.ระยะปลายหัวฉีดก็จะสูงขึ้น ทำให้น้ำมันเชื้อเพลิง ที่ฉีดออกมาไม่ลงหัวลูกสูบเต็มที่และองศาฉีดก็เพี้ยน เลยเกิดเป็นควันขาวๆออกมาตามระเบียบครับ...... เป็นห่วงคนทุกนะครับ อย่างไงก็หาข้อมูลไว้เยอะๆก่อนจะแก้ไขนะครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ว่าจะกลับใช้ปะเก็นเดิมแล้วครับพี่น้อง แต่ถ้าเปิดฝามารอบนี้มีโปรเจ็คที่จะต้องอัพต่ออีกแหละครับ ช่วงนี้มึนใช้ไปก่อนรองบอยู่ครับ อิอิ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ่าทำไมมันอ้วนขึ้นล่ะครับ สงสัยเจอน้ำร้อนๆไป คุณภาพหลอดไม่ถึงป่าวครับ
    บวมเลยหรอ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ว่าจะกลับใช้ปะเก็นเดิมแล้วครับพี่น้อง แต่ถ้าเปิดฝามารอบนี้มีโปรเจ็คที่จะต้องอัพต่ออีกแหละครับ ช่วงนี้มึนใช้ไปก่อนรองบอยู่ครับ อิอิ
    มีโปรเจ็คอะไรใหม่ก็บอกด้วยนะน้าเล้งเผื่อมีประโยชน์กับชมรมน้ำดันเรา หุหุหุ

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

อ่าทำไมมันอ้วนขึ้นล่ะครับ สงสัยเจอน้ำร้อนๆไป คุณภาพหลอดไม่ถึงป่าวครับ
    บวมเลยหรอ
    ก็ไอ้น้ำดันนี่แหละครับ ขับแบบดันๆอยู่ 1 อาทิตย์ ผลที่ตามมาเสียหม้อน้ำอีก 1 ใบ
    สบายตัวเลย

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ของผมหม้อน้ำเดิมโรงงาน ปล่อยน้ำดันวิ่งมาเป็นอาทิตย์เหมือนกันครับ
    ช่วงอาทิตย์นั้น น้ำทะลักออก แล้วก็เติมเข้าไปอีกหลายครั้ง
    หม้อน้ำก็ไม่เป็นไรนะครับ ยังแจ๋วดี..

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

ปะเก็นศูนย์มี 3 ไซส์ครับ
    มีหนา 0.95 1.00 , 1.05mm ครับ เหลือเอาตามความเหมาะสมครับ
    ที่ทำมาหลายๆเบอร์เพราะเค้าทำไว้เผื่อเราปาดฝาสูบครับ คือ สมมุติ ถ้าปาดไป 0.05 mm ก็ให้เลือกปะเก็นตัวใหม่ขนาดความหนา 1.00 mm
    เพื่อชดเชยความหนาที่ถุกปาดไปครับ จะทำให้อัดตราส่วนการอัดและมุมการฉีดน้ำมันไม่เพี้ยนไปจากค่าเดิมครับ....
    อย่างไงอย่าใช้หนาเกินไปนะครับ ของผมเองกำลังประสบปัญหาเรื่องปะเก็นหนาอยู่ครับ เพราะว่าเวลาสตาร์ทเครื่องเย็นๆ รอบจะสดุด บรึบๆๆๆ กดคันเร่งลึกๆไม่ได้เลยรถจะไม่วิ่ง มีแต่ควันขาวๆออกมาครับ แล้วสังเกตได้เลยว่าการตอบสนองคันเร่งหายไปนิดนึงครับ
    จากความคิดผม.. เหมือนว่าน้ำมันเผาไหม้ไม่ได้ เพราะอุณหภูมิเครื่องเย็น แล้วกำลังอัดมันน้อยลงจากการใช้ปะเก็นหนาเกินไปครับ
    อีกอย่างห้องเผาไหม้มันอยู่หัวลูกสูบ การฉีดเชื้อเพลิงเข้าไปเพื่อเผาไหม้ จะต้องฉีดกระจายละอองน้ำมันลงบนหัวสูบได้ทั่วๆ องศาการฉีดต้องถูกต้องครับ
    การเผาไหม้จึงจะมีประสิทธิ์ภาพ หากการที่เราเสริมปะเก็นหนาเกินไปก็เท่ากับว่า 1.กำลังอัดหายแน่นอน 2.ระยะปลายหัวฉีดก็จะสูงขึ้น ทำให้น้ำมันเชื้อเพลิง ที่ฉีดออกมาไม่ลงหัวลูกสูบเต็มที่และองศาฉีดก็เพี้ยน เลยเกิดเป็นควันขาวๆออกมาตามระเบียบครับ...... เป็นห่วงคนทุกนะครับ อย่างไงก็หาข้อมูลไว้เยอะๆก่อนจะแก้ไขนะครับ
    ...ข้อมูลแจ่มมากครับ ขอบคุณมากครับน้าเล้งประธานน้ำดัน...

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ก็ว่าไปนั้นครับน้า มีคนที่อื่นที่เข้า "ชมรมน้ำดัน-club" ก่อนผมซะอีกแต่ไม่ยอมแสดงตัว อิอิ

หน้า 5 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 55 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้