หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 35 จากทั้งหมด 35

กระทู้: เพื่อนๆ ปรับปรุงเครื่องเสียงเจ้าตั้นอย่างไรกันบ้างครับ

PleTriton
    ผู้เยี่ยมชม

ซื้อมาตอนแรกผม ถอดเปลียนเองเลยครับ ทำกรอบเอง เพราะให้ร้านทำให้มันตีค่าแรงค่าสายไป 2000 บาทผมเลยทำเองเลย ลงทุนซื้อสาย 300 บาทเอาแบบดีที่สุดเลย ลำโพงให้ของเก่า เป็น Prism Pro-6002 2 คู่ (ตอนนั้นตกคู่ละ 9800 ได้) ถอดจากรถคันเดิม Cedia ซึ่งขายไปแล้ว (คันเก่าติดทั้งค้น 1.5 แสน) รถ Triton นี้ใส่แต่ลำโพง 2 คู่ ใส่ทวิสเตอร์ที่ประตูหน้า (ที่เขาใส่หลอกมา) และทวิสเตอร์คู่หลังเจาะประตูใกล้ๆ กับดอก 6 inch แต่ไม่ได้ติด power เสียงออกมาก็ดีนะใช้ได้เลย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ตู้แบบเดิมๆ พอใจครับ++ทำเองได้ 105 db วัดนอกรถครับ(ถ้าวัดในรถเกิน125 db แน่!!)
    ซับโม+เพาเวอร์ 1500 class-d

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

คู่นี้แหละผ่านการโมมาแล้ว 105 dbตึบๆ++นอกรถ++

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

เปลี่ยนกรวย+วอยด์+สไปเดอร์ 2ชั้น
    อนาคตว่าจะขยับไซส์แม่เหล็กดู

hs8lpe
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมเพิ่งติดเสร็จวันนี้ครับเดี๋ยวค่อยถ่ยรูปมาให้ดู Front เดิมแต่เพิ่มปรีแอมป์ 1,500
    ลำโพงหน้าและหลังใช้แยกชิ้น 6 นิ้วครึ่ง MTX Blackthunder คู่ล่ะ 4900
    และติดซับ 10 นิ้ว JBL วอยคู่ 2 ดอก 10,000 ,Amp 4 CH Marriola 3500
    Amp Sup LANZA 5000, ค่าติดตั้ง+ค่าสาย+ค่าตู้+แด้มหลังเบาะ 8,000 ครับ

hs8lpe
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมเพิ่งติดเสร็จวันนี้ครับเดี๋ยวค่อยถ่ยรูปมาให้ดู Front เดิมแต่เพิ่มปรีแอมป์ 1,500
    ลำโพงหน้าและหลังใช้แยกชิ้น 6 นิ้วครึ่ง MTX Blackthunder คู่ล่ะ 4900
    และติดซับ 10 นิ้ว JBL วอยคู่ 2 ดอก 10,000 ,Amp 4 CH Marriola 3500
    Amp Sup LANZA 5000, ค่าติดตั้ง+ค่าสาย+ค่าตู้+แด้มหลังเบาะ 8,000 ครับ

wittayawat
    ผู้เยี่ยมชม

ผมขับ 4*4 สี่ประตู ออโต้ ครับ แต่งเครื่องเสียงแบบพอฟังได้มีรายละเอียดของเสียงมากขึ้นไม่เน้นดัง และที่สำคัญไม่ตัดไม่เจาะตัวถังรถครับ วิธีการแต่งก็คือ 1 เริ่มจากการเปลี่ยนลำโพงข้างประตูเป็น 6 นิ้ว แยกชิ้น ทั้ง 4 ตัว (เลือกใช้ลำโพงยี่ห้อดีๆหน่อยครับ) 2.เพิ่มซับสำเร็จ 8 นิ้ววางใต้เบาะ ใช้งบประมาณ 13,000 บาท แค่นี้ก็ฟังแบบสบายๆ ประหยัดเงินในกระเป๋า ด้วยครับ

opatan
    ผู้เยี่ยมชม

ถูกใจอันท้ายนี่เลย งบถูกดี อิอิ อายุเยอะแล้วเอารายละเอียดดีก่า
    ขอบคุณทุหท่านครับที่มีไอเดีย เสานี้ว่าจะไปลองดูถ้า ผบทบ ไห้นะ
    เรามันลูกผู้ชายก็ต้องไห้ เกียติเขาหน่อย 555

hs8lpe
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน รูปมาแล้วครับ

เอารูปมาลงแล้วครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

คุณโป่ง ตู้ไม้หรือไฟเบอร์ครับ ว่างๆลองวัด db นอกรถดูครับ ระยะห่าง
    จากหน้ารถ 1m อยากรู้ว่าจะได้เท่าไร??

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

เห็นเสริมขายึดเบาะหลังออกมาด้วย ตู้น่าจะหนาใช่ไหม
    ตัวท้ายแม่เหล็กติดแน่เลย แบบนี้เสียงถ้าจะตึบๆ นะครับ
    ค่าตู้ใบกี่บาทละครับ

hs8lpe
    ผู้เยี่ยมชม

ตู้หนานิดหน่อยครับต้องเสริมขายึดเบาะออกมา ท้ายแม่เหล็กไม่ใด้ติดครับลำโพงไม่หนาเท่าใหร่ แต่ตอนแรกตีตู้อีกร้านหนึ่งเป็นตู้เล็กๆบางๆไม่ต้องเสริมขายึดเบาะเสียงเบสไม่ค่อยออกสักเท่าใหรเลยพาไปแก้ดีตู้ใหม่กะอีกร้านหนึ่งเป็นตู้ไม้ช่างเขาตีเองค่าตีตู้3500บาทครับ เสียงก็ตึ๊บพอสมควรครับยังไม่เคยเปิดเกินครึ่งเลยและยังต้องแด้มที่ประตูทั้ง4บานอีกครับ ว่างๆจะลองไปวัดdbตูครับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,386

มาตรฐาน Re: เพื่อนๆ ปรับปรุงเครื่องเสียงเจ้าตั้นอย่างไรกันบ้างครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กะเปี๊ยก ดูโพส
    หรือแบบนี้ก็ได้ ของผมแบบแรกตีเต็มพื้นที่แต่ใส่แค่ 1 ดอก
    คุญกะเปี๊ยก ช่วยบอกเป็นขนาดหน่อยครับ กำลังจะทำซับเดี่ยวแบบเดียวกันเลยครับ
    แบบกว้าง ยาว สูง กี่เซ็นต์ แล้วเว้าข้างยังไง น่ะครับ

Angel
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เพื่อนๆ ปรับปรุงเครื่องเสียงเจ้าตั้นอย่างไรกันบ้างครับ

ในรถผมนะ

1.วิทยุเดิม

2.จอเดิม

3.ปรีแอมป์ 1 ตัว

4.แอมป์ 2 ตัว 4 ช่องขับลำโพงที่ปประตู และสองช่อง ขับซับ

5.ลำโพง 6.5 นิ้ว ลงในช่องเดิม

6.ซับ 10 นิ้ว 1 ดอก หลังเบาะ

แค่นี้เองครับ ง่ายๆ ฟังสบายๆในรถ

TTC 0541 TTC-Member
    User ID
    5161
    Status
    โพส
    945

ยุบหนอ ... พองหนอ เกิดกิเลสอีกแล้วหนอ -----> แล้วจะเหลือเงินค่างวดไหมหนอ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้