หน้า 15 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 65 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 281 ถึง 300 จากทั้งหมด 1793

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

ตอนนี้ได้รถแล้วครับ ขับกลับมาแบบ ไม่โบอ่ะครับ คือว่าตอนนี้ใส่โบเดิม แต่ท่อยางเดิมมันแตกไปเลยไม่มีใส่มา โบเดิมที่ใส่มา มีอาการ "รุน" มาอยู่แล้ว พอกลับมาถึงที่หมาย
    เปิดฝากระโปรงมาตกใจหมดน้ำมันเครื่องสาดเต็มหม้อลม และหม้อกรองอากาศเลยครับ
    พอส่องไฟดูอีกฝั่งดันไม่มีคราบอะไรเลย สงสัยโบเดิมคงกลับบ้านเก่าไปแล้ว
    แหวนน้ำมันคงเสียนะครับ ดีนะขับกลับมาแบบย่องมาเลย 555 ไม่งั้นได้นอนอีกแน่

เรื่องปะเก็นเอาอยู่หรือป่าวนี่ ต้องรอผมเทสสักเดือนนะครับ เงื่อนไขคือจะลองบูสกับโบ04l สัก 25 psi แช่ยาวๆดู หากอาการน้ำดันไม่กลับมาแล้วจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

มาตรฐาน Re: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    ตอนนี้ได้รถแล้วครับ ขับกลับมาแบบ ไม่โบอ่ะครับ คือว่าตอนนี้ใส่โบเดิม แต่ท่อยางเดิมมันแตกไปเลยไม่มีใส่มา โบเดิมที่ใส่มา มีอาการ "รุน" มาอยู่แล้ว พอกลับมาถึงที่หมาย
    เปิดฝากระโปรงมาตกใจหมดน้ำมันเครื่องสาดเต็มหม้อลม และหม้อกรองอากาศเลยครับ
    พอส่องไฟดูอีกฝั่งดันไม่มีคราบอะไรเลย สงสัยโบเดิมคงกลับบ้านเก่าไปแล้ว
    แหวนน้ำมันคงเสียนะครับ ดีนะขับกลับมาแบบย่องมาเลย 555 ไม่งั้นได้นอนอีกแน่

เรื่องปะเก็นเอาอยู่หรือป่าวนี่ ต้องรอผมเทสสักเดือนนะครับ เงื่อนไขคือจะลองบูสกับโบ04l สัก 25 psi แช่ยาวๆดู หากอาการน้ำดันไม่กลับมาแล้วจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ
    สู้เว้ย.....เล้ง

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ขอบคุณครับ คราวนี้มันต้องอยู่แน่ๆ อัดเต็มๆเลย 555

toto45
    ผู้เยี่ยมชม

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

รอรุ้นเอาใจช่วยคับ...........

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ประเด็นของเรื่องน้ำดัน น่าจะมีหลักๆ 3 ข้อ
    1. ความร้อนสะสมสูง
    2. ปะเก็นไม่ดี
    3. น๊อตฝาสูบไม่ดี

เนื่องจากการโมดิฟายของเราเอง การเพิ่มน้ำมันและอากาศทำให้การจุดระเบิดรุนแรงขึ้นความร้อนยอมมีมาก แรงดันให้ห้องเผาไหม้ก็มากตามเช่นกัน ทำให้ปะเก็นรับแรงดันตรงนี้ไม่ไหว กำลังอัดเลยแทรกเข้าตาน้ำเป็นเหตุให้เครื่องยนต์ฮีท เพราะสูญเสียน้ำออกจากระบบ

ประเด็นที่แก้หลักๆก็ อุดช่องตาน้ำระหว่างสูบแล้วจะใช้ปะเก็นเดิม หรือจะเอาชัวร์ๆก็ให้ใช้ปะเก็นสั่งตัดพิเศษก็แล้วแต่ครับ แต่ที่สำคัญเน๊อตฝาสูบไทรทันของเบิกใหม่จะไม่ทนเท่าของที่ติดเครื่องมานะครับ เพราะผมลองอัดไป 120 lb แล้วมันยืดออกไป 3-4 มิลครับ สู้น๊อตที่มากับเครื่องไม่ได้ครับ
    รถผมตอนนี้ไม่ได้ใช้น๊อตไทรทันแล้วนะครับ ผมใช้เป็นน๊อตฝาสูบของวีโก้อ่ะครับ ซื้อมาทั้งหมด 18 ตัว มันจะยาวกว่าเดิมๆเรา
    ต้องส่งโรงกลึงตัดนะครับเพื่อความเนียน ลำตัวอ้วนกว่านิดๆ ก็เลยเข้าใจว่าน่าจะรับปอนด์ได้เยอะกว่าโดยที่มันจะไม่ยืด
    จากนั้นก็อัดปอนด์ฝาสูบไป 120 lb ครับ (น๊อตเดิมๆที่ติดเครื่องไทรทันมันอัด 120 ได้จริง แต่แน่นแค่ช่วงแรกๆแหละครับ พอสักพักน๊อตจะยืดตัวออกมานิดนึง ทำให้กลายเป็นว่าแรงกดที่ฝาจะน้อยลงไปครับ ) สักเกตไหมครับว่า น๊อตเดิมที่อัดไป 120 lb แรกๆทำไมน้ำไม่ดันออกมาล่ะครับ ก็เพราะสาเหตุนี้แหละ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ตอนนี้รถผมเรียบร้อยดีครับ วันนี้เพิ่งขึ้นโบเล็กมา เพราะโบเดิมกลับยุ่นไปแล้วครับ
    น้ำมันสาดเต็มห้องเครื่องเลย พรุ่งนี้จะล้างใหญ่เลย เพราะกลิ่นน้ำมันเหม็นมากๆ
    ทั้งข้างนอกใน ดูไม่ได้เลยสงสารรถนะครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    ประเด็นของเรื่องน้ำดัน น่าจะมีหลักๆ 3 ข้อ
    1. ความร้อนสะสมสูง
    2. ปะเก็นไม่ดี
    3. น๊อตฝาสูบไม่ดี

เนื่องจากการโมดิฟายของเราเอง การเพิ่มน้ำมันและอากาศทำให้การจุดระเบิดรุนแรงขึ้นความร้อนยอมมีมาก แรงดันให้ห้องเผาไหม้ก็มากตามเช่นกัน ทำให้ปะเก็นรับแรงดันตรงนี้ไม่ไหว กำลังอัดเลยแทรกเข้าตาน้ำเป็นเหตุให้เครื่องยนต์ฮีท เพราะสูญเสียน้ำออกจากระบบ

ประเด็นที่แก้หลักๆก็ อุดช่องตาน้ำระหว่างสูบแล้วจะใช้ปะเก็นเดิม หรือจะเอาชัวร์ๆก็ให้ใช้ปะเก็นสั่งตัดพิเศษก็แล้วแต่ครับ แต่ที่สำคัญเน๊อตฝาสูบไทรทันของเบิกใหม่จะไม่ทนเท่าของที่ติดเครื่องมานะครับ เพราะผมลองอัดไป 120 lb แล้วมันยืดออกไป 3-4 มิลครับ สู้น๊อตที่มากับเครื่องไม่ได้ครับ
    รถผมตอนนี้ไม่ได้ใช้น๊อตไทรทันแล้วนะครับ ผมใช้เป็นน๊อตฝาสูบของวีโก้อ่ะครับ ซื้อมาทั้งหมด 18 ตัว มันจะยาวกว่าเดิมๆเรา
    ต้องส่งโรงกลึงตัดนะครับเพื่อความเนียน ลำตัวอ้วนกว่านิดๆ ก้เลยเข้าใจว่าน่าจะรับปอนด์ได้เยอะกว่าโดยที่มันจะไม่ยืด
    จากนั้นก็อัดปอนด์ฝาสูบไป 120 lb ครับ (น๊อตเดิมๆที่ติดเครื่องไทรทันมันอัด 120 ได้จริง แต่แน่นแค่ช่วงแรกๆแหละครับ พอสักพักน๊อตจะยืดตัวออกมานิดนึง ทำให้กลายเป็นว่าแรงกดที่ฝาจะน้อยลงไปครับ ) สักเกตไหมครับว่า น๊อตเดิมที่อัดไป 120 lb แรกๆทำไม่น้ำไม่ดันออกมาล่ะครับ ก็เพราะสาเหตุนี้แหละ
    ขอบพระคุณน้าเล้ง...แทนสาวกน้ำดันทุกท่านด้วยจร้า

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ขอบคุณครับน้า แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับ ชั่วโมงนี้บางทีเราก็ต้องรู้ไว้บ้าง
    เผื่อว่าไม่มีตังทำร้านดังๆนะครับ แต่ถ้ามีเงินสัก 1 หมื่นกำเงินไปทำที่เค้า
    ถ้าเค้ารับประกันว่าเอาอยู่แน่ๆ ก็ทำได้เลยครับ ^^

toto45
    ผู้เยี่ยมชม

หรือว่าของผมน๊อตมันยืดอะน้า
    เพราะตอนทำมาแรกๆอัดก้อไม่เห็นมันจะดันมากมาย
    เหมือนจะหายอะ แต่อยุ่ได้แปปเดียวดันเหมือนเดิม
    ตอนนี้เป็นหนักกว่าเดิมมากมาย - -*

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ใช่แล้วครับ รถผมก็เหมือนกันนะ
    น๊อตเดิมๆที่ติดเครื่องมา ตอนรอบที่ 2-3
    ผมอัดน๊อตเดิมไป 120 lb แรกๆเลยลองซัดดูก็ว่าอยู่นะ จากนั้นไม่นานก็ดันอีกรอบครับ
    แลดูอาการน้ำดันจะแรงกว่าเดิมนะ สงสัยเพราะมันยืดไปเยอะแล้วล่ะมั้งครับ

ลองเปลี่ยนมาใช้น๊อตฝาวีโก้ไหมล่ะครับเค้าว่ามันเหนียวดีนะครับ อัดปอนด์ได้เยอะกว่า แต่ต้องตัดความยาวเท่าเดิมนะครับ น๊อตวีโก้จะแพงครับน้า
    ถ้าได้รื้อมาก็ลองตามสูตรผมเลยครับ อุดตาน้ำ +ปะเก็นซิ่ง+ น๊อตโก้+ ปอนด์ 120 lb
    .....เอาใจช่วยนะครับ

User ID
    7346
    Status
    โพส
    266

ใช่แล้วครับ รถผมก็เหมือนกันนะ
    น๊อตเดิมๆที่ติดเครื่องมา ตอนรอบที่ 2-3
    ผมอัดน๊อตเดิมไป 120 lb แรกๆเลยลองซัดดูก็ว่าอยู่นะ จากนั้นไม่นานก็ดันอีกรอบครับ
    แลดูอาการน้ำดันจะแรงกว่าเดิมนะ สงสัยเพราะมันยืดไปเยอะแล้วล่ะมั้งครับ

ลองเปลี่ยนมาใช้น๊อตฝาวีโก้ไหมล่ะครับเค้าว่ามันเหนียวดีนะครับ อัดปอนด์ได้เยอะกว่า แต่ต้องตัดความยาวเท่าเดิมนะครับ น๊อตวีโก้จะแพงครับน้า
    ถ้าได้รื้อมาก็ลองตามสูตรผมเลยครับ อุดตาน้ำ +ปะเก็นซิ่ง+ น๊อตโก้+ ปอนด์ 120 lb
    .....เอาใจช่วยนะครับ
    แปลว่ารถน้องเล้งกลับมาแรงเหมือนเดิมแล้ว อย่างนี้ต้องหนีห่างรถแรงซะแล้ว

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

แรงเหมือนกันครับพี่ไก่ อาศัยวิ่งพริ้ว....

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...เป็นไงมั่งครับท่านประธานน้ำดันได้พบทางสว่างรึยังครับ ยังไงขอให้จบด้วยดีนะครับ...

toto45
    ผู้เยี่ยมชม

เปงไงบ้างน้าเล้ง หายยังครับ
    ทำไปตั้งเยอะละอ่า

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

เป็งไงบ้างคับน้าเล้งหายยังคับ ทำอะไรมาบ้างคับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

รถผมตอนนี้สบายดีแล้วนะคับ ส่วนรายละเอียดไม่ทราบเลยครั้งนี้
    เพราะทางช่างเบริ์ดจัดการทำให้ทั้งหมดครับ รู้แค่ว่าปะเก็นตัดพิเศษ ฝาสูบส่งทำโรงกลึง

ช่างคุยว่า;โอ้ยพี่ทำสเต็ปนี้ผมการันตีที่บูส 45 ปอนด์ เหนี่ยวยาวๆเลยครับ
    (ออกตัวแรงดี ชอบจัง 55555)

หลังจากซ่อมมาอุณหภูมิจะขึ้น 82 -84 c เวลาขับลอยๆบูสขึ้น 5 ปอนด์อ่ะคับ
    (เมื่อก่อนจะขึ้น 85-86 c ครับ ) ส่วนเวลาอัดหนักก็ขึ้นที่ 88-89 ยังไม่เกินนี้เลยครับ
    อาจจะเป็นที่ถอดคลูเลอร์ระบบ egr ออกนะครับ ทางร้านเค้าถอดออกแล้วเชื่อมอุดหน้าแปลนไอเสียทิ้งไปเลยครับ คราวนี้ก็ไม่มีไอเสียมาแลกเปลี่ยนความร้อนกับน้ำตรงส่วนนี้แล้ว อุณหภูมิไอเสียของรถแต่งๆนี่คงสูงเอาเรื่องนะครับ อุดไว้ก็น่าจะดีเรื่องความร้อนแหละคับ

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

รถผมตอนนี้สบายดีแล้วนะคับ ส่วนรายละเอียดไม่ทราบเลยครั้งนี้
    เพราะทางช่างเบริ์ดจัดการทำให้ทั้งหมดครับ รู้แค่ว่าปะเก็นตัดพิเศษ ฝาสูบส่งทำโรงกลึง

ช่างคุยว่า;โอ้ยพี่ทำสเต็ปนี้ผมการันตีที่บูส 45 ปอนด์ เหนี่ยวยาวๆเลยครับ

หลังจากซ่อมมาอุณหภูมิจะขึ้น 82 -84 c เวลาขับลอยๆบูสขึ้น 5 ปอนด์อ่ะคับ
    (เมื่อก่อนจะขึ้น 85-86 c ครับ ) ส่วนเวลาอัดหนักก็ขึ้นที่ 88-89 ยังไม่เกินนี้เลยครับ
    อาจจะเป็นที่ถอดคลูเลอร์ระบบ egr ออกนะครับ ทางร้านเค้าถอดออกแล้วเชื่อมอุดหน้าแปลนไอเสียทิ้งไปเลยครับ คราวนี้ก็ไม่มีไอเสียมาแลกเปลี่ยนความร้อนกับน้ำตรงส่วนนี้แล้วไอเสีย อุณหภูมิของรถแต่งๆนี่คงสูงเอาเรื่องนะครับ อุดไว้ก็น่าจะดีเรื่องความร้อนแหละคับ
    หายแล้วดีจัยด้วยคับน้าเล้งจะได้หายปวดหัวกับปัญหานี้ซะที ประเก็นผมว่าน่าจะเป็นตัวเนื้อเชอร์รี่นะคับเพราะเคยได้ยินมาว่าอู่นี้ใช้อยู่แต่ไม่รู้ว่าเค้าเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่นแล้วรึยัง ไม่รู้ว่าช่างเค้าอุดตาน้ำด้วยป่าวเผื่อรถเพื่อนๆมีปัญหาจะได้แก้ไขได้ถูกทาง ยังไงก็ขอขอบคุณสำหรับทุกๆข้อมูลนะคับ

toto45
    ผู้เยี่ยมชม

หายแล้วดีใจด้วยครับน้า ว่าแต่ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับน้าเล้ง

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อาจจะเป็นที่ถอดคลูเลอร์ระบบ egr ออกนะครับ ทางร้านเค้าถอดออกแล้วเชื่อมอุดหน้าแปลนไอเสียทิ้งไปเลยครับ คราวนี้ก็ไม่มีไอเสียมาแลกเปลี่ยนความร้อนกับน้ำตรงส่วนนี้แล้ว อุณหภูมิไอเสียของรถแต่งๆนี่คงสูงเอาเรื่องนะครับ อุดไว้ก็น่าจะดีเรื่องความร้อนแหละคับ
    ดีใจด้วยครับน้าเล้งว่าแต่โดนไปเท่าไรครับ หาข้อมูลเผื่อๆไว้กลัวไม่จบเหมือนกัน ส่วน egr ถ้าเราอุดไอเสียสองฝั่งจะช่วยได้รึเปล่าครับ

หน้า 15 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 65 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้