สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

มาตรฐาน ช่วยแชร์ประสบการณ์ทีนะครับ เรื่องทีวี

พอดีได้ยินว่า พวกทีวีรุ่นเก่าที่มันตูดใหญ่ กินไฟมากกว่า Lcd รุ่นใหม่ๆ จิงหรือเปล่าครับ พอดีต้องการเหตุผลเพื่อที่จะไปบอกกับภรรยาครับ

User ID
    13325
    Status
    โพส
    1,319

มาตรฐาน Re: ช่วยแชร์ประสบการณ์ทีนะครับ เรื่องทีวี

เกาๆ ตูดใหญ่ๆ กินเยอะ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,387

มาตรฐาน Re: ช่วยแชร์ประสบการณ์ทีนะครับ เรื่องทีวี

อิๆ จะขออนุมัติซื้อเครื่องใหม่ละซิ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

แบบหลอดแก้วหนักกว่าเห็นๆ ครับยกยากกว่า แต่ภาพหลอดแก้วแบบ 100 Hz เนียนกว่าแบบ LCD หรือเปล่าครับผมชอบแบบหลอดแก้วครับ พอดีใช้อยู่ครับ และแบบ LCD คงต้องลองเปรียบเทียบกับร้านที่โชว์ให้ดูครับ ส่วนเรื่องกินไฟนี้ไม่ทราบครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

Crt กินไฟมากกว่าครับ

Lcd กินไฟน้อยกว่าครับ

ถึงแม้มันจะกินต่างกันเป็นเท่าตัว

น้าดูทั้งวันหรือครับ ถ้าเอาประหยัด ทั้งวัน Lcd ประหยัดกว่าเยอะ

แต่ถ้าดูวันละครึ่งชั่วโมงอย่างผม มันก็ไม่ต่างครับ

User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    อิๆ จะขออนุมัติซื้อเครื่องใหม่ละซิ

ถูกเลยครับ

User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    Crt กินไฟมากกว่าครับ

Lcd กินไฟน้อยกว่าครับ

ถึงแม้มันจะกินต่างกันเป็นเท่าตัว

น้าดูทั้งวันหรือครับ ถ้าเอาประหยัด ทั้งวัน Lcd ประหยัดกว่าเยอะ

แต่ถ้าดูวันละครึ่งชั่วโมงอย่างผม มันก็ไม่ต่างครับ
    เข้าทางผมเลยครับ มี 1-2 เสียงแล้ว
    (จะรอดไหมเนี่ย)

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มองข้ามช้อตไปที่เครื่องใหม่เลยครับ จะได้ช่วยเลือกและร้านที่ขายราคาถูก
    ปีที่แล้ว ผมกว่าจะลงตัวในขนาด 42 นิ้ว
    เลือกเปลี่ยนๆ อยู่ 4 ตัว

ทั้ง plasma ก่อน สุดท้ายไปเอา LCD ของ LG (ปีนี้ถ้าทันสมัยคงต้อง LED แต่ผมว่าเงินเท่ากันซื้อ LCD ได้ใหญ่กว่า)
    ซื้อมา ไม่ชอบใจ ยกไปเปลี่ยนได้ครับ ร้านที่จะบอกเนี่ย อยู่แถวแยกเกษตรครับ ร้านดังมาก ขายถูกมากด้วย

SONY 29" CRT = 320w
    LCD 42" LG = 100 กว่าๆ W แถมมีโหมดประหยัดลดได้เหลือ 65W แต่มืดหน่อย
    PLASMA42" PANA = จำไม่ได้ แต่รู้สึกประมาณ 200-300w

คิดดูละกัน ประหยัดมั้ยล่ะ??

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

แต่ทั้งหมดทั้งปวงที่ทีวีจอบางรุ่นใหม่ๆ ยังทำไม่ได้คือ ความถึก ทนทานครับ
    ทีวีจอแก้วอยู่ได้สบายๆ 10-20ปี

แต่ LCD มีอายุราวๆ 50000-80000 ชม
    มีพาแนลของ plasma panasonic เคลมไว้ที่ 100000 ชมครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    มองข้ามช้อตไปที่เครื่องใหม่เลยครับ จะได้ช่วยเลือกและร้านที่ขายราคาถูก
    ปีที่แล้ว ผมกว่าจะลงตัวในขนาด 42 นิ้ว
    เลือกเปลี่ยนๆ อยู่ 4 ตัว

ทั้ง plasma ก่อน สุดท้ายไปเอา LCD ของ LG (ปีนี้ถ้าทันสมัยคงต้อง LED แต่ผมว่าเงินเท่ากันซื้อ LCD ได้ใหญ่กว่า)
    ซื้อมา ไม่ชอบใจ ยกไปเปลี่ยนได้ครับ ร้านที่จะบอกเนี่ย อยู่แถวแยกเกษตรครับ ร้านดังมาก ขายถูกมากด้วย

SONY 29" CRT = 320w
    LCD 42" LG = 100 กว่าๆ W แถมมีโหมดประหยัดลดได้เหลือ 65W แต่มืดหน่อย
    PLASMA42" PANA = จำไม่ได้ แต่รู้สึกประมาณ 200-300w

คิดดูละกัน ประหยัดมั้ยล่ะ??
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    แต่ทั้งหมดทั้งปวงที่ทีวีจอบางรุ่นใหม่ๆ ยังทำไม่ได้คือ ความถึก ทนทานครับ
    ทีวีจอแก้วอยู่ได้สบายๆ 10-20ปี

แต่ LCD มีอายุราวๆ 50000-80000 ชม
    มีพาแนลของ plasma panasonic เคลมไว้ที่ 100000 ชมครับ
    ข้อมูลน้าแม็คแน่นดีงั้นผมขอเสริมนิดนึงครับ
    LCD ประหยัดไฟ แต่ต้องดูที่สเปคด้วยครับ ถ้าต่ำๆละก็จะมีปัญหาเวลาดูฟรีทีวี หรืออะไรก็ตามที่มันเคลื่อนไหวเร็วๆ จะเห็นเลยว่ามันแย่มาก สังเกตุไมเวลาโชว เขาจะเปิดภาพวีดีโอที่มีการเคลื่อนไหวช้าๆให้เราดู
    CRT เปลืองไฟ ราคาถูก แต่เรื่องความคมชัดเขากินขาด
    ถ้าเป็นผมผมจะเลือกพลาสม่าครับ ได้ CRT กะ LCD มาอย่างละครึ่ง แต่ตอนนี้ ที่บ้าน 14 นิ้วซัมซุงพึ่งพังไป เลยไปซื้อ 21 นิ้ว มาจากโรงรับจำนำครับ ดูแค่อาทิตย์ละหนมั้ง

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ถูกต้องเลยครับน้าโต้ง

สาเหตุที่ผมเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาหลายครั้งนะครับ (เกรงใจเจ้าของร้านมากๆ แต่ครอบครัวไปซื้อร้านนี้หลายเครื่องเลยทำหน้ามึนไป)

ในที่นี้ผมยืนพื้นตัด choice ออกแล้วจากการหาข้อมูลตอนนั้นเหลือ Pana กะ LG
    ในใจมาอันดับแรกคือพลาสม่าครับ การเคลื่อนไหวดูแล้วไม่มึน ข้อเสียไม่สามารถเปิดภาพเดิมๆค้างไว้ได้นาน นั่นคือไม่สามารถเอามาทำจอคอมแบบถาวรได้

แต่พอดูที่ร้านที่ว่า ดันมีตัว LCD ราคาแพงกว่า plasma พันเดียว วันนั้นเลยไปเอา LCD มาเป็นรุ่นต่ำสุดของ LG ผลที่ได้คือ สีสันสดใส ภาพคมชัด
    เวียนหัวครับ !!! ภาพเคลื่อนไหว ดีเลย์ นักบอลมีเงาตาม
    แทบอยากจะร้องไห้ เอ้า ลองโทรไปถามเจ้าของร้านว่าจะเอาตัวนี้ไปคืน ยอมเอา plasma ที่ถูกกว่ามาแทน แกก้อให้ แต่ไม่คืนตัง เอ้าผมก้อยอม

ได้ plasma pana มหานิยมมา มีโหมด just ที่ภาพคนไม่อ้วนเท่าไร ไม่เอา 4:3 ดึงเปน 16:9 ทั้งหมด
    แต่ภาพตุ่นอีก สีสันมืดทึบ ภาพหยาบ เป็นเส้น ลองดูสเปค เอ้า ดันไม่ศึกษาให้ดี รุ่นที่ภาพสวยๆน่ะ มันรุ่นแพงเว้ยยย ไอ้นี่มันรุ่น X20 รุ่นต่ำ เอ็งจะไปเอาอะไรมากมาย!!

สุดท้าย ลองอีกทีผมเพิ่มเงินไปเอารุ่น LD550 (ไม่มีเน็ต)ไม่ใช่ LD650 (ต่อเน็ตได้เลย) คราวนี้เสียบ usb ดูหนัง HD ได้เลย ภาพเคลื่อนไหวลื่นปื้ด ไม่มีเงา แต่ห้ามกด true motion 120Hz/240Hz แบบที่มันชอบหลอกเราตามห้างนะครับ เพราะเปิดแล้วหลอกตามากๆ
    คราวนี้เริ่มมันกะการเปลี่ยน
    ไปลองเอา plasma pana รุ่นแพงอะไรไม่รู้มาอีก
    โดยผมขายเจ้า LD550 ไปเอง(เกรงใจเจ้าของร้าน)

สรุปตอนนี้ กลับไปตั้งหลักเดิมที่ LG LD550 ลงตัวสุดครับ นำมาใช้เปนจอคอมด้วย เลยกลายเป็นซื้อ 4 ครั้งในเวลาอาทิตย์เดียว

ยี่ห้ออื่นในราคาพอกัน ผมลองหมดแล้ว ไม่ผ่านครับ แต่พูดไปคงไม่เชื่อ อยากให้เสียเวลาลองดูแบบผม เหนื่อยแต่ได้ประสบการณ์ดีครับ 5555

User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

ขอบคุณ mcKY party และทุกๆคนครับผม

User ID
    13948
    Status
    โพส
    1,213

Smile Re: ช่วยแชร์ประสบการณ์ทีนะครับ เรื่องทีวี

แนะนํา Led ครับใช้ไฟฟ้าน้อยกว่า Lcd ฟันธง

User ID
    13078
    Status
    โพส
    315

http://www.lcdtvthailand.com/index.asp

ร้านที่น้าแมคเขาบอกก็อยู่ที่นี่ด้วยครับ ลองเข้าไปดูเสป็คและราคาก่อนนะ แต่เว็ปนี้มีแต่ของถูกๆ

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

ส่วนตัวนะครับ ผมไม่เคยชอบพวก จอยาว(ผืนผ้า)เลย เพราะมันยืดภาพ ผิดส่วน จอคอมฯ ผมยังใช้ แบบจัตุรัสเลยครับ ถ้า ผบ. ไม่อนุมัติ อย่าดื้อดึงเป็นอันขาด มิฉะนั้น จะได้ทีวีใหม่ พร้อมคำบ่นทุกครั้งที่เปิดทีวี เดี๋ยวจะหาว่าหล่อไม่เตือน

User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TOM3 ดูโพส
    ส่วนตัวนะครับ ผมไม่เคยชอบพวก จอยาว(ผืนผ้า)เลย เพราะมันยืดภาพ ผิดส่วน จอคอมฯ ผมยังใช้ แบบจัตุรัสเลยครับ ถ้า ผบ. ไม่อนุมัติ อย่าดื้อดึงเป็นอันขาด มิฉะนั้น จะได้ทีวีใหม่ พร้อมคำบ่นทุกครั้งที่เปิดทีวี เดี๋ยวจะหาว่าหล่อไม่เตือน

นึกแล้วสยองครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ถูกต้องเลยครับน้าโต้ง

สาเหตุที่ผมเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาหลายครั้งนะครับ (เกรงใจเจ้าของร้านมากๆ แต่ครอบครัวไปซื้อร้านนี้หลายเครื่องเลยทำหน้ามึนไป)

ในที่นี้ผมยืนพื้นตัด choice ออกแล้วจากการหาข้อมูลตอนนั้นเหลือ Pana กะ LG
    ในใจมาอันดับแรกคือพลาสม่าครับ การเคลื่อนไหวดูแล้วไม่มึน ข้อเสียไม่สามารถเปิดภาพเดิมๆค้างไว้ได้นาน นั่นคือไม่สามารถเอามาทำจอคอมแบบถาวรได้

แต่พอดูที่ร้านที่ว่า ดันมีตัว LCD ราคาแพงกว่า plasma พันเดียว วันนั้นเลยไปเอา LCD มาเป็นรุ่นต่ำสุดของ LG ผลที่ได้คือ สีสันสดใส ภาพคมชัด
    เวียนหัวครับ !!! ภาพเคลื่อนไหว ดีเลย์ นักบอลมีเงาตาม
    แทบอยากจะร้องไห้ เอ้า ลองโทรไปถามเจ้าของร้านว่าจะเอาตัวนี้ไปคืน ยอมเอา plasma ที่ถูกกว่ามาแทน แกก้อให้ แต่ไม่คืนตัง เอ้าผมก้อยอม

ได้ plasma pana มหานิยมมา มีโหมด just ที่ภาพคนไม่อ้วนเท่าไร ไม่เอา 4:3 ดึงเปน 16:9 ทั้งหมด
    แต่ภาพตุ่นอีก สีสันมืดทึบ ภาพหยาบ เป็นเส้น ลองดูสเปค เอ้า ดันไม่ศึกษาให้ดี รุ่นที่ภาพสวยๆน่ะ มันรุ่นแพงเว้ยยย ไอ้นี่มันรุ่น X20 รุ่นต่ำ เอ็งจะไปเอาอะไรมากมาย!!

สุดท้าย ลองอีกทีผมเพิ่มเงินไปเอารุ่น LD550 (ไม่มีเน็ต)ไม่ใช่ LD650 (ต่อเน็ตได้เลย) คราวนี้เสียบ usb ดูหนัง HD ได้เลย ภาพเคลื่อนไหวลื่นปื้ด ไม่มีเงา แต่ห้ามกด true motion 120Hz/240Hz แบบที่มันชอบหลอกเราตามห้างนะครับ เพราะเปิดแล้วหลอกตามากๆ
    คราวนี้เริ่มมันกะการเปลี่ยน
    ไปลองเอา plasma pana รุ่นแพงอะไรไม่รู้มาอีก
    โดยผมขายเจ้า LD550 ไปเอง(เกรงใจเจ้าของร้าน)

สรุปตอนนี้ กลับไปตั้งหลักเดิมที่ LG LD550 ลงตัวสุดครับ นำมาใช้เปนจอคอมด้วย เลยกลายเป็นซื้อ 4 ครั้งในเวลาอาทิตย์เดียว

ยี่ห้ออื่นในราคาพอกัน ผมลองหมดแล้ว ไม่ผ่านครับ แต่พูดไปคงไม่เชื่อ อยากให้เสียเวลาลองดูแบบผม เหนื่อยแต่ได้ประสบการณ์ดีครับ 5555
    โห น้าแม็ค อาทิตย์เดียวซื้อทีวี 4 รอบ ผมใช้ samsung lcd อยู่ 2 เครื่อง 20 นิ้ว กะ 32 นิ้ว ดูหนังสีสันสดใสดี ฟรีทีวีก็โอเค เอามาแปะผนังทั้ง 2 เครื่องเลย แต่โดนค่าโง่แขนยึดทีวีจากทางร้านไปหน่อย โดนขาอันละ 1500 วันก่อนไปเดินเล่นในห้างเจอร้านอมร เลยเข้าไปเดินเล่นดู ดันไปเจอแขนยึดแบบเดียวกัน เลยหยิบขึ้นมาดูราคา มันแค่ 850 บาทเองงะ ร้านขายให้ 1500 บอกเราว่าถูกสุดๆแล้วพี่(ถูกหลอกสุดๆอะดิเวรเอ้ย)

ข้อมูลกระทู้