หน้า 19 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 69 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 361 ถึง 380 จากทั้งหมด 1793

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

ความหนา ประมาณ 1.1-1.2มิล ไม่เกินนี้ครับผม
    รบกวนน้าจี หาเผื่อผมด้วยครับช่วงนี้ไม่ว่างเลยครับ ทำแต่งาน

อืมมวันนี้ใครเป็นเหมือนผมบ้างเหมือนรถจะวิ่งแรงกว่าเดิมเลยครับ ลื่นมากๆ แค่ดันรางใบเดียวเอง สงสัยอากาศเย็นด้วยมั้ง

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bird3255 ดูโพส
    แถวสวนมะลิ กะ รองเมือง มีขายหลายร้าน เคยซื้อมาทำ ในซีวิค3ประตูอยู่^^
    ซื้อให้มั้งซิ

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    แล้วรถน้าเป็นไงบ้างครับ อัด 160 สัก 6 กิโล แล้วเป็นไงบ้าง
    กลับมาจอดบ้านแล้วตอนเช้าๆลองบีบท่อน้ำดูครับว่าแข็งไหม จากนั้นลองเปิดฝาหม้อน้ำดูครับ ว่ามีแรงดันพุ่งออกมาหรือป่าว เพราะของผมตอนนี้มันเหมือนแรงดันจากขวดน้ำอัดลมที่ถูดเขย่าแล้วเปิดเลยครับ พุ่งกระจาย.....
    รถผมตอนนี้จอดนอนแล้วคับ เนื่องจากสองวันก่อนลองซัดยาวดูบูสที่30ปอนด์ โดยมีดีแม็กเพื่อนอีกคันบูส28ปอนด์ ปรากฎว่าสองรอบแรกไม่เป็นไร พอรอบสามกำลังสับเกียร์3เกิดเสียงเหมือนท่อหม้อน้ำหลุดด้วยแรงดันสูงมีน้ำออกตามพื้น พอจอดรถลองตรวจสอบดูปรากฎว่าท่อยางหม้อน้ำอยู่เหมือนเดิมไม่หลุดซักข้อ เลยลองติดเครื่องอีกทีมันก็ยังมีน้ำออกทางหน้าเครื่องฟุ้งเต็มไปหมดเสียงเครื่องแปลกไปเหมือนเครื่องสูบน้ำ ผมเรยลองเกะฝาครอบสายพานไทม์มิ่งออกดูแล้วติดเครื่องใหม่ปรากฎว่าน้ำออกทางหน้าเครื่องจิงๆคับผมเรยลากรถกลับอู่ วิเคราะห์อาการออกมาว่าประเก็นแล๊บฝาสูบน่าจะโก่งด้วย อาการนี้น่าจะเกิดจากจูนน้ำมันเยอะมากเกิน ใช้บูสสูงในระยะทางที่ยาว การระบายความร้อนไม่ดี ทั้งหม้อน้ำและอินเตอร์ เลยทำให้เกิดความร้อนสะสมสูง และเมื่อมีความร้อนสะสมสูงแน่นอนว่าฝาสูบและประเก็นเกิดการอ่อนตัวบวกกับกำลังอัดของเครื่องยนต์เลยทำให้เเรงอัดรั่วตามช่องที่ประเก็นกับฝาสูบที่อ่อนตัว ตอนนี้ยังไม่รู้ว่าเป็นไงเพราะยังไม่ได้เปิดฝาเลยไม่รู้จะมีอะไรเสียอีกป่าว ไม่อยากจะนึกเรย.......

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    รถผมตอนนี้จอดนอนแล้วคับ เนื่องจากสองวันก่อนลองซัดยาวดูบูสที่30ปอนด์ โดยมีดีแม็กเพื่อนอีกคันบูส28ปอนด์ ปรากฎว่าสองรอบแรกไม่เป็นไร พอรอบสามกำลังสับเกียร์3เกิดเสียงเหมือนท่อหม้อน้ำหลุดด้วยแรงดันสูงมีน้ำออกตามพื้น พอจอดรถลองตรวจสอบดูปรากฎว่าท่อยางหม้อน้ำอยู่เหมือนเดิมไม่หลุดซักข้อ เลยลองติดเครื่องอีกทีมันก็ยังมีน้ำออกทางหน้าเครื่องฟุ้งเต็มไปหมดเสียงเครื่องแปลกไปเหมือนเครื่องสูบน้ำ ผมเรยลองเกะฝาครอบสายพานไทม์มิ่งออกดูแล้วติดเครื่องใหม่ปรากฎว่าน้ำออกทางหน้าเครื่องจิงๆคับผมเรยลากรถกลับอู่ วิเคราะห์อาการออกมาว่าประเก็นแล๊บฝาสูบน่าจะโก่งด้วย อาการนี้น่าจะเกิดจากจูนน้ำมันเยอะมากเกิน ใช้บูสสูงในระยะทางที่ยาว การระบายความร้อนไม่ดี ทั้งหม้อน้ำและอินเตอร์ เลยทำให้เกิดความร้อนสะสมสูง และเมื่อมีความร้อนสะสมสูงแน่นอนว่าฝาสูบและประเก็นเกิดการอ่อนตัวบวกกับกำลังอัดของเครื่องยนต์เลยทำให้เเรงอัดรั่วตามช่องที่ประเก็นกับฝาสูบที่อ่อนตัว ตอนนี้ยังไม่รู้ว่าเป็นไงเพราะยังไม่ได้เปิดฝาเลยไม่รู้จะมีอะไรเสียอีกป่าว ไม่อยากจะนึกเรย.......
    สู้ๆครับน้าบอย ส่วนรถผมจอดอยู่เหมือนกันว่าจะเข้าอู่วันอังคารหละครับ มันต้องลองกันหน่อย แต่หลักๆคือต้องลด step น้ำมันลงด้วยเหมือนกัน ถ้างั้นไม่ไหว ผมจะลองเข้าที่รวมช่างเชียงกงแปดรี้วดูครับ

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    สู้ๆครับน้าบอย ส่วนรถผมจอดอยู่เหมือนกันว่าจะเข้าอู่วันอังคารหละครับ มันต้องลองกันหน่อย แต่หลักๆคือต้องลด step น้ำมันลงด้วยเหมือนกัน ถ้างั้นไม่ไหว ผมจะลองเข้าที่รวมช่างเชียงกงแปดรี้วดูครับ
    สู้แน่นอนคับน้าจี คราวนี้ผมกะว่าจะอุดตาทางน้ำและขยายวาวล์ไอเสียอีกซัก3-4มิลคับน้าจี ส่วนเรื่องประเก็นเดี๋ยวผมจะลองหาแผ่นทองแดงดูคับกะว่าครั้งนี้เอาให้อยู่ไปเลยทีเดียวคับน้าจี.....

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

สงสัยต้องอุดซะล๊ะพี่น้อง

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

น้าบอย กับ น้าจี เวลาเปิดฝาสูบออกมาช่วยดูให้ผมทีนะว่า ที่ปะเก็นมันมีรอยรั่ววิ่งตรงส่วนไหนบ้างครับจะได้รู้กันไปเลยว่าจะอุดหรือไม่ ถ้าหากว่ารอยรั่วมันวิ่งออกเข้าไปตรงตาน้ำระหว่างสูบ จะได้อุดทิ้งครับ แต่ว่าถ้ามันไม่ได้รั่วแนวนั่นล่ะ จะทำอย่างไงกับมัน??

ส่วนอะไหล่แนะนำเป็น โบล์ทฝาสูบวีโก้ครับ และนำมาตัดให้พอดีของเดิม
    โดยใช้เครื่องกลึงตัด เวลาประกอบก็ขันไปเลย 140 lb foot
    ปะเก็นผมก็ว่าน่าจะจบที่ปะเก็นทองแดง(แบบมีซิลช่องตาน้ำ)นะครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ซิลอย่างไง??
    ลองดูที่ Vdo อันแรกอ่ะครับ สังเกตว่าที่เนื้อปะเก็นจะเป็นเส้นสีแดงๆซิลรอบไว้อ่ะครับ
    ผมว่ามันน่าจะกันกำลังอัดรั่วเข้าตาน้ำอ่ะนะ แบบนี้ถ้าสั่งต้องห่ร้านที่ทำแบบนี้ให้ได้น่าจะชัวร์

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...มันเหมือนกับย้ำขอบให้ริมมันแข็งขึ้นนะ ของเราถ้าไม่ย้ำขอบยังไงดูๆแล้ว ไม่น่าจะรอด เพราะตอนที่เป็นสังเกตุว่าขอบมันอ้าเลย...

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อาการเริ่มต้นของน้ำดันนี่ยังไงอ่ะ

ตอนนี้เวลาเปิดฝาหม้อน้ำดูตอนเครื่องเย็น มีเสียงฟรึ่บ แล้วน้ำดูดกลับเข้าถังพัก น้ำในหม้อน้ำหาย ต้องเติมใหม่อ่ะ

พอสังเกตุที่รูระบายแรงดันที่ถังพัก ซึ่งมันจะพ่นลงที่ตัวน๊อตของตัวเสื้อกรองอากาศ ปรากฏว่ามีคราบน้ำยาสีเขียวที่น๊อตด้วย

เบื้องต้นแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ ถ้ายังไม่ต้องเปิดฝา

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    อาการเริ่มต้นของน้ำดันนี่ยังไงอ่ะ

ตอนนี้เวลาเปิดฝาหม้อน้ำดูตอนเครื่องเย็น มีเสียงฟรึ่บ แล้วน้ำดูดกลับเข้าถังพัก น้ำในหม้อน้ำหาย ต้องเติมใหม่อ่ะ

พอสังเกตุที่รูระบายแรงดันที่ถังพัก ซึ่งมันจะพ่นลงที่ตัวน๊อตของตัวเสื้อกรองอากาศ ปรากฏว่ามีคราบน้ำยาสีเขียวที่น๊อตด้วย

เบื้องต้นแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ ถ้ายังไม่ต้องเปิดฝา
    ...แกอย่ามามัวลีลาเลยตาเอก ชั้นรอต้อนรับน้องใหม่เข้าชมรมอยู่เนี่ยมาๆๆๆ ให้ไว...

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ดันแล้วล่ะมั้งครับ อิอิ มาๆๆๆ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ผมว่าน่าจะซิลกันกำลังอัดรั่วเข้าตาน้ำนะ

อืมมมีภาพบางอย่างมาให้ดูเล่นๆครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อะไรมันจะชิดกันได้ขนาดนี้ล่ะเนี่ย

ตกลงว่าไงจ๊ะ ดันแน่นอนใช่ป่ะ เฮ้อ ไม่มีครายตอบเลย เอาให้แน่ให้ชัวร์เลย ว่าดันหรือป่าว

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

แบบนี้เค้าเรียกซิลห้องเผาไหม้แบบฮาร์ดคอร์ 555 เล่นเซาะร่องวางแหวนทองแดงเข้าไปเลยทั้งเสื้อและฝาสูบ

ถ้าซิลเป็น vdo ด้านบนที่เป็นเหมือนยางสีแดง น่าจะซิลกันรั่วเข้าตาน้ำ
    ( ซึ่งของเราเอาแบบนั้นก็พอล่ะมั้งคับ)

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

น้าเอกลองบีบท่อยางดูครับ (ตอนเครื่องเย็น)มันแข็งไหม ถ้าเปิดฝาหม้อน้ำ
    แล้วยังมีลมดันออกมาแรงๆนะก็น่าจะใช่ ล่ะยิ่งบอกอีกว่ามีน้ำเขียวๆหยดลงหม้อกรองอากาศก็ยิ่งแน่นอนเลยครับ 555

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    อะไรมันจะชิดกันได้ขนาดนี้ล่ะเนี่ย

ตกลงว่าไงจ๊ะ ดันแน่นอนใช่ป่ะ เฮ้อ ไม่มีครายตอบเลย เอาให้แน่ให้ชัวร์เลย ว่าดันหรือป่าว
    ดันแล้วล่ะคับน้าเอก.......เล่นซะน็อตยึดกรองอากาศเขียวเชียววว

User ID
    14847
    Status
    โพส
    127

ขอให้หายไวๆๆนะพี่เอกรถแรงต้องทำใจ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ใครที่กำลังจะเปิดฝา อย่าลืมสังเกตแล้วบอกกันมั้งนะครับ ว่ามันรั่วตรงส่วนไหนของปะเก็น
    รั่วระหว่างแผ่น หรือว่ารั่วที่ผิวบน/ล่างครับ จะได้ช่วยหาทางแก้กันไปครับ
    ส่วนรถผมจะต้องรอซ่อมเรื่องปั๊มให้เสร็จก่อนครับ ถึงจะสั่งปะเก็นทองแดงมาใช้ต่อไป

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

ยินดีต้อนรับ สมาชิกน้ำดัน คนล่าสุดค๊าบพี่น้อง
    กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

แรงน้ำต้องดันจร้าตาเอก

หน้า 19 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 69 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้