สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 12 จากทั้งหมด 12

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

มาตรฐาน ถามเรื่องช่วงล่างอีกทีครับ

ดูมาหลายที่แล้วแต่ยัง งง งง เรื่องลดอาการกระด้างของแหนบและรถ ตามที่สังเกตุ ของดีแมคแหนบมันจะอยู่ใต้เพลา แล้วมันจะโค้งๆขึ้นทำให้รถสูง แต่ของเราแหนบบนเพลาแต่ยันจนเกือบตรง เลยออกอาการคล้ายๆรถโหลดเตี้ยแล้วไปเหยียดแหนบตรง(ง่ายๆคือแข็ง....)แต่ของเค้านิ่ม เลยคิดว่าน่าจะเกี่ยวกับตัวนี้ เลยลองศึกษาดู บ้างก็ว่าให้เอาแผ่นอลูมิเนียมมาสอดระหว่างแผ่นแหนบให้มีช่องว่างระหว่างแผ่น บ้างก็ว่าให้ชักแหนบออก สับสน และกังวล ว่าถ้าทำแล้วส มันจะมีผล หรืออะไรเสียหายหรือป่าว ขอความรู้ด้วยครับ ใครเคยทำมาแบบใหนบ้าง แบบว่า ชักจะเริ่มปวดตับแล้วครับ เวลาเจอ คอสะพาน หรือถนนที่มีรอยปะ ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ

TTC 02070 TTC-Member
    User ID
    14011
    Status
    โพส
    1,057

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องช่วงล่างอีกทีครับ

ทำใจอย่างเดียวเลย.

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องช่วงล่างอีกทีครับ

ก็ทำได้ทั้งหมดละครับ แล้วแต่ใครถนัด ถ้าไปถามร้านช่วงล่างเค้าก็ชวนเซ็ทแหนบใหม่ เงินเท่านั้นที่เราต้องจ่าย
    มันอยู่ที่ความพอใจของเราเอง เราจะทำแบบที่ว่ามาก็ย่อมทำได้ ถ้าไม่หวังบรรทุกหนัก มิฉนั้นจะห้อย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

1.ยางติดรถเด้งมากครับ หายางหนาๆขึ้นช่วยได้
    2.โช้คเดิมหนืดน้อย หาหนืดเยอะๆ ช่วยแหนบไม่ให้ดีดง่าย ส่งแรงกระแทกมาเป็นทอดๆ
    3.แหนบเดิมเรียงชิด ออกรถใหม่แหนบแข็งที่สุด ใช้ไปค่อยนิ่มขึ้นเรื่อยๆ และค่อยๆทรุดลง (2-5ปี)
    4.เบาะเดิมก้อแข็ง หุ้มเบาะ ก้อช่วยได้นะ

ส่วนจะทำยังไง ก้อสุดแล้วแต่ ไม่แน่ใจว่า จขกท ต้องการอะไร แบบไหน มีความกล้าจะเสี่ยงเท่าไรก่อน

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

รองแหนบอย่าใช้แผ่นอลูมิเนียมนะครับ เพราะมันอ่อน เจอแรงกดของแหนบไม่นานเดี๋ยวก็แผ่นอลูมิเนียมขาดแล้วครับ ให้ดีใช้เหล็ก หรือสแตนเลสเลสหน้า 5มม. ดีกว่าครับ แต่บางร้านจะแนะนำให้ใส่แหนบเสริมพวก Add a leaf ราคาประมาณ 1800-2000อันนี้ก็แล้วแต่กำลังทรัพย์ บางคนเปลี่ยนแหนบรับน้ำหนักทั้งตับ ราคาประมาณ15000บาท มีหลายยี่ห้อครับ
    บางคนว่าใส่โตงเตง 2 จังหวะ อันนี้ผมลองมาแล้ว ได้โตงเตงจากน้าเอกECU Shop มาลองใส่ แล้ววิ่งทางไกล เจอถนนที่มีรอยปะผิวถนนร่อนครับ ขนาดว่าขับแค่ 100-110 เอง นิ่มขึ้น 20 % ได้มั้ง แทบไม่เห็นความต่าง ไม่ถูกใจเลยถอดออก ตอนนี้กำลังจะหาแผ่นเหล็กมารองแหนบแทน น่าจะนิ่มขึ้น

User ID
    15947
    Status
    โพส
    143

ถ้าอยากให้นิ่มกว่าที่น้าๆ หลายๆ ท่านแนะนำมา ก็คงหันไปคบกับคอยสปริงแทนแหนบ แต่ราคาในการปรับเปลี่ยนผมไม่ทราบครับ ต้องลองสืบกันดูว่าที่ไหนรับทำบ้างครับ

User ID
    13674
    Status
    โพส
    554

ผมทำใจอย่างหนึ่งที่เป็นอารมณ์ของกระบะอยู่ดี แก้ยังงั่ยก็คือแหนบอยู่ดี
    เอาเป็นว่า ลองคบหายาง กับลมยางที่เหมาะสมกับน้ำหนักบรรทุก ก็น่าจะพอใจแล้ว
    ส่วนความนิ่มกับความหนึบก็เลือกเอา ถ้านิ่มๆแบบดีแมกซ์เจอโค้งต้องระวังครับ โยน! น่าดูอันนี้อันตรายมากๆ
    ส่วนถ้าแบบฉบับเดิมๆ ออกแข็งๆ เจอคอสะพานเด้งๆ แต่เจอโค้งจะหนึบกว่า หาอะไรหนักๆมาวางกระบะท้าย
    ช่วยให้หนึบขึ้นอีก อย่าลืมลมยางพอประมาณ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ดูที่โช๊คด้วยซิครับ ว่าดีแม๊คเค้าวางแบบไหนมันถึงได้นิ่ม เพราะเค้าวางคู่หันไปทางเดียวกันมันจึงทำให้นุ่ม แต่พอใช้ความเร็วสูง หรือจัมพ์เนิน คอสะพาน รถดิ้นส่ายเป็นงูเลย แถมย้วยด้วย

แต่ของเรามันวางแบบไขว้กันเพื่อให้สามารถทรงตัวได้ดีนิ่ง หยุดการยืดของแหนบได้เร็วกว่า แต่ถ้าของรถอยากนิ่มง่าย ๆ เลย ที่เห็นเค้าทำกันมาก็ถอดแหนบบรรทุกออกล่ะครับ

ส่วนเรื่องแหนบหามเพลา กับเพลาหามแหนบอันไหนดีกว่ากันผมไม่รู้ แต่สำหรับผม ถ้าเป็นรถยกสูงและได้ช่วงล่างยกแพเหมือน 4x4 อย่างนี้ มันก็เพลาหามแหนบทั้งนั้นล่ะครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ดูที่โช๊คด้วยซิครับ ว่าดีแม๊คเค้าวางแบบไหนมันถึงได้นิ่ม เพราะเค้าวางคู่หันไปทางเดียวกันมันจึงทำให้นุ่ม แต่พอใช้ความเร็วสูง หรือจัมพ์เนิน คอสะพาน รถดิ้นส่ายเป็นงูเลย แถมย้วยด้วย

แต่ของเรามันวางแบบไขว้กันเพื่อให้สามารถทรงตัวได้ดีนิ่ง หยุดการยืดของแหนบได้เร็วกว่า แต่ถ้าของรถอยากนิ่มง่าย ๆ เลย ที่เห็นเค้าทำกันมาก็ถอดแหนบบรรทุกออกล่ะครับ

ส่วนเรื่องแหนบหามเพลา กับเพลาหามแหนบอันไหนดีกว่ากันผมไม่รู้ แต่สำหรับผม ถ้าเป็นรถยกสูงและได้ช่วงล่างยกแพเหมือน 4x4 อย่างนี้ มันก็เพลาหามแหนบทั้งนั้นล่ะครับ
    ตาเอก ผมไปเปลี่ยนโช้คยี่ห้อเดียวกับท่านแล้วนะ ใช้ได้แบบท่านบอกเลย อิอิ ตามประสาคนงบน้อยยย

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ตาเอก ผมไปเปลี่ยนโช้คยี่ห้อเดียวกับท่านแล้วนะ ใช้ได้แบบท่านบอกเลย อิอิ ตามประสาคนงบน้อยยย
    ยี่ห้อไรอ่ะน้าโต้ง แบบว่าอยากได้เป็นแนวทางมั่ง

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

อีซูซุ แหนบวางทางเดียวเหรอครับน้า ผมเพิ่งรู้ เหมือนกัน

User ID
    16484
    Status
    โพส
    139

ทุกวันนี้ใช้ดีแม็ก ไฮ กำลังจองพลัส ผมว่าช่วงล่างดีแม็ก สู้พลัส ไม่ได้ครับ

ข้อมูลกระทู้