สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16370
    Status
    โพส
    101

มาตรฐาน อยากรู้เรื่องล้อคับ

คือผมอยากใส่ขอบ 20 คับ แต่ไม่รู้ว่ามันเปงไงคับ
    1 .ใส่ยางขนาดไหนคับ ซี่ี่รี่เท่าไหร่คับ
    2 .ใส่แล้วมันติดซุ้มหรือเป่าเวลาเลี้ยว
    3 .เวลาขับกระด้างไหมคับ
    4. มีผลดี ผลเสียยังไงบ้างคับ
    รบกวนน้าๆๆด้วยคับ

User ID
    13948
    Status
    โพส
    1,213

มาตรฐาน ตอบ: อยากรู้เรื่องล้อคับ

อิอิ รอผู้รู้มาตอบ
    แต่ผมใช้เดิมเดิม
    ขับมา 4 ปี ไม่เคยเฉี่ยวชน หนึบแบบปลอดภัยไร้กังวล

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

มาตรฐาน ตอบ: อยากรู้เรื่องล้อคับ

ดันให้ครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

1 .ใส่ยางขนาดไหนคับ ซี่ี่รี่เท่าไหร่คับ 265/50 r20
    2 .ใส่แล้วมันติดซุ้มหรือเป่าเวลาเลี้ยว ไม่ติดคับเบอร์ข้างบน ถ้า 275/55r20 ต้องยกครับ 2นิ้ว
    3 .เวลาขับกระด้างไหมคับ ยางมันกว้างกว่าเดิมครับ ต้องมีบ้างครับ
    4. มีผลดี ผลเสียยังไงบ้างคับ เกาะกว่าเดิม วลาเจอเนิน หลุมค่อยๆหน่อยครับ ถ้ารูดเเมกคดครับ
    ควรเปลี่ยนโช้ค 4ตัวครับ มันจะดีกว่าเดิม ครับ

User ID
    16370
    Status
    โพส
    101

ขอบคุนมากๆๆคับสำหรับคำแนะนำ โช๊คควรใช้ยี่ห้อไหนคับ

เวลาไปซื้อบอกคนขายว่าเอาโช๊คแบบไหนคับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย NCO : 02-05-2011 เมื่อ 01:00

User ID
    15947
    Status
    โพส
    143

โช๊คเท่าที่อ่านๆ ดูในเวปเราถ้างบไม่จำกัดก็ Hotbit หรือ TEIN ครับ
    สองยี่ห้อนี้รู้สึกว่าจะมีตรงรุ่นสำหรับ Triton เราด้วยครับ

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

โช๊คก้อทั่วไปครับ หาได้ แต่ผมใส่ โรบัส ซับแยก

หาโช๊คที่เปนระบบ โมโนทูบ จะดีกว่าครับ ระบบดีกว่า ทวินครับ

ผมใส่กับ ล้อ 18 ครับ แต่ใส่ยี่สิบก้อตามที่น้าบอกไว้ข้างต้นครับ ไม่มีปัญหา

ใส่กับโช๊คเดิมก้อไม่มีปัญหาครับ แต่เปลี่ยนก้อดีครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NCO ดูโพส
    ขอบคุนมากๆๆคับสำหรับคำแนะนำ โช๊คควรใช้ยี่ห้อไหนคับ

เวลาไปซื้อบอกคนขายว่าเอาโช๊คแบบไหนคับ

...ค่อยๆศึกษาไปก่อนดีกว่าครับอย่าใจร้อน ถ้าไปถามคนขายเค้าก็ยัดของที่แพง(ได้กำไร)ที่สุดในร้านให้ละครับ ส่วนคุณภาพจะตามราคารึป่าวก็ไม่แน่ใจ ลองศึกษาเรื่องขนาดล้อและยาง แล้วก็ระบบโช๊คดูก่อนว่าแบบไหนจะเหมาะกับการใช้งานในชีวิตประจำวันของเรา ย้ำนะครับ ว่าในชีวิตประจำวัน อย่าเอาแบบว่าเผื่อไปเที่ยวโดยเฉพาะนะครับ แล้วเดี๋ยวจะไม่จบ...

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

เปลี่ยนโช๊คแล้วเปลี่ยนสปริงตามด้วยก็ดี อิอิ สปริง kings หรือไม่ก็ Dobinson โช๊คก็ Hotbits ร้านเฮียคี้ ลาดพร้าว ที่จริงเปลี่ยนเสร็จลองขับแล้วจับฟีลลิ่งดูก่อนว่ากระด้างมากไหมถ้าไม่มากพอรับได้ก็ไม่ต้องเปลี่ยน ความชอบไม่เหมือนกันครับเรื่องช่วงล่างเนี่ย

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...ค่อยๆศึกษาไปก่อนดีกว่าครับอย่าใจร้อน ถ้าไปถามคนขายเค้าก็ยัดของที่แพง(ได้กำไร)ที่สุดในร้านให้ละครับ ส่วนคุณภาพจะตามราคารึป่าวก็ไม่แน่ใจ ลองศึกษาเรื่องขนาดล้อและยาง แล้วก็ระบบโช๊คดูก่อนว่าแบบไหนจะเหมาะกับการใช้งานในชีวิตประจำวันของเรา ย้ำนะครับ ว่าในชีวิตประจำวัน อย่าเอาแบบว่าเผื่อไปเที่ยวโดยเฉพาะนะครับ แล้วเดี๋ยวจะไม่จบ...
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    เปลี่ยนโช๊คแล้วเปลี่ยนสปริงตามด้วยก็ดี อิอิ สปริง kings หรือไม่ก็ Dobinson โช๊คก็ Hotbits ร้านเฮียคี้ ลาดพร้าว ที่จริงเปลี่ยนเสร็จลองขับแล้วจับฟีลลิ่งดูก่อนว่ากระด้างมากไหมถ้าไม่มากพอรับได้ก็ไม่ต้องเปลี่ยน ความชอบไม่เหมือนกันครับเรื่องช่วงล่างเนี่ย
    ขอบเตียงคร้าบบบ สำหรับข้อมูลความรู้ที่แนะนำ.....อิอิ ว่าแต่มันเด้งดีเน๊อะ สปริงอ่ะ 555555555+

User ID
    17045
    Status
    โพส
    73

Talking ตอบ: อยากรู้เรื่องล้อคับ

ชื่อ:  IMG01246-20110503-1740.jpg
ครั้ง: 1179
ขนาด:  159.2 กิโลไบต์ชื่อ:  IMG01245-20110503-1739.jpg
ครั้ง: 1313
ขนาด:  119.3 กิโลไบต์

น้องใหม่ 265/50/20 โช๊ค Robust เด้งเบาๆ รับได้ อยากหล่อต้องทนคับน้าๆ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ดันใให้ครับ เข้ามเก็บความรู็ู้

User ID
    6823
    Status
    โพส
    113

พอเพียง และเพียงพอ

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...ความเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์อันน้อยนิดนะฮัฟ...

...1. เลือกขนาดความกว้างของแม็กซ์ให้เหมาะสมกับขนาดของหน้ ายาง เช่นแม็กซ์กว้าง 9"-9.5" ยางก็265ขึ้นไป แต่ถ้าแม็กซ์กว้าง 8"-8.5" ขนาดก็245-265 ไม่ควรเกินนี้เพราะจะมีปัญหาเวลาตั้งศูนย์ยางจะศึกเป ็นบั้งได้ง่าย เพราะยางถูกบีบจากขอบแม็กซ์ที่น้อย ทำให้ยางป่องข้างเกินไป...

...2. เลือกออฟเซ็ต แล้วแต่ขนาดของยางและแม็กซ์เลยครับ ถ้าขอบ20" 275/55 ถ้ารถไม่ยก2" หรือออฟลบเยอะ หรือบวกเยอะไป มีติดซุ้มแน่นอน เวลาเลี้ยว...

...3.คิดเผื่ออนาคตถ้าเปลี่ยนจานเบรคให้มีขนาดใหญ่ขึ ้นหรือเพิ่มคาลิปเปอรแบบ4พอร์ตขึ้นไป เลือกแม็กซ์ที่มีลักษณะก้านที่ยกสูงขึ้นห่างจากดุม เพื่อลดปัญหาติดชิดคาลิปเปอร์เบรคจนเกินไปฮัฟ...

...ที่เหลือก็คือวิตามินเอ็มฮัฟ จะเอาแม็กซ์ของไทยของเทศ หรือยาง ไทย เทศ ยุ่น เกา จีน มาเล อินโด ใต้หวัน ก็ว่ากันไปฮัฟ...

...ขอให้ได้แม็กซ์ที่ชอบยางที่โดนใจใส่แล้วหล่อเท่ห์ ถูกใจไวๆ และสนุกกับการแต่งรถนะฮัฟ...

JOEOIL
    ผู้เยี่ยมชม

สอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้าเป็นล้อขนาด 22x9.5 นิ้ว
    1.ใส่กับยางขนาดไหนดีครับ
    2.มันจะติดซุ้มล้อหรือไม่
    3.ต้องปรับปรุงช่วงล่างยังไงบ้าง
    ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ JOEOIL ดูโพส
    สอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้าเป็นล้อขนาด 22x9.5 นิ้ว
    1.ใส่กับยางขนาดไหนดีครับ
    2.มันจะติดซุ้มล้อหรือไม่
    3.ต้องปรับปรุงช่วงล่างยังไงบ้าง
    ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม
    ...พอเดาๆไปนะฮัฟ น่าจะ 235-45 กะ 245-45 อ่ะฮัฟ ถ้าติดมั้ยผมว่าไม่น่าจะติดเพราะ โดยรวมแล้วไม่สูงกว่าขอบ20ยาง 265-50 ซักเท่าไหร่ แถมหน้ายางก็เล็กกว่าด้วยฮัฟ...

...แต่ถ้าเป็นซีรี่อื่นไม่รู้นะฮะ ถ้ามีหน้ากว้างกว่าที่บอกมา อาจจะเฉียดๆฮะ...

TTC-01947 TTC-Member
    User ID
    11850
    Status
    โพส
    320

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NCO ดูโพส
    คือผมอยากใส่ขอบ 20 คับ แต่ไม่รู้ว่ามันเปงไงคับ
    1 .ใส่ยางขนาดไหนคับ ซี่ี่รี่เท่าไหร่คับ
    2 .ใส่แล้วมันติดซุ้มหรือเป่าเวลาเลี้ยว
    3 .เวลาขับกระด้างไหมคับ
    4. มีผลดี ผลเสียยังไงบ้างคับ
    เสริมอีกหน่อยครับ เรื่องอัตราการสิ้นเปลืองของน้ำมันก็จะเปลืองขึ้นอีกหน่อยครับ เพราะหน้ายางกว้างขึ้น และรถสูงขึ้นอีกหน่อยทำให้ต้านลมครับ
    จากประสบการณ์ที่ใส่อยู่ ณ ตอนนี้ครับ แต่ถ้าเอาแคทออกแล้วใส่แทนแคทก็จะช่วยเซฟได้อีกหน่อยครับ (เอาแคทออกแล้วก็ช่วยกันปลูกต้นไม้เยอะๆนะครับ)

ข้อมูลกระทู้