หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 33

กระทู้: Triton M/C Plus M11 ทำประตูให้ล็อคอัตโนมัติ ขณะรถวิ่ง

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15991
    Status
    โพส
    103

มาตรฐาน Triton M/C Plus M11 ทำประตูให้ล็อคอัตโนมัติ ขณะรถวิ่ง

Triton M/C Plus M11 สามารถทำประตูให้ล็อคอัตโนมัติ ขณะที่รถวิ่งได้ไหมครับเผื่อบางทีลืมล็อคประตู(เห็นยี่ห้อเพื่อนบ้านมีอยากมีบ้าง) รบกวนแนะนำทีขอบคุณล่วงหน้าครับ..

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

มาตรฐาน ตอบ: Triton M/C Plus M11 ทำประตูให้ล็อคอัตโนมัติ ขณะรถวิ่ง

ออกตัวแล้วแตะเบรค

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

มาตรฐาน ตอบ: Triton M/C Plus M11 ทำประตูให้ล็อคอัตโนมัติ ขณะรถวิ่ง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ออกตัวแล้วแตะเบรค
    อันนี้แสดงว่า น้าติดกัน ขโมยมา
    ผมm11 ติดกัขโมยแล้ว ยังหาร้านทำอยู่เลย ไปหลายร้านล่ะ ทำไม่ได้

User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

เอาด้วยคนคับบ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ถ้ากล้างัดแงะ ก็ลองเปิดฝาครอบประตูด้านในออกครับ
    ต่อสัญญานเบรคเส้นเดียว 12 โวลท์ จั้มจากไฟเบรคใต้พวงมาลัยครับ
    แล้วลากผ่านสายยาง งวงช้างเล็ก ๆ ที่ประตูขวาด้านคนขับด้านเดียวพอครับ
    ล้วงเอาปลั๊กจั้มเปอร์ ที่อยู่ข้างในออกมาดูครับ
    ใช้หลอดไฟ ที่ทนแรงดัน 12 โวลท์ ต่อจากสายที่มาจากไฟเบรคด้านหนึง
    อีกด้านต่อเป็นเข็มหมุดหรือเหล็กแข็ง ๆ พอที่จะแหย่เข้าไปหาขั่วไฟที่อยู่ข้างในได้เป็นใช้ได้
    เปิดสวิทย์กุญแจ
    กดแป้นเบรคค้างไว้
    ทดลองแหย่ดูทีละรูครับ
    ถ้า ไฟ 12 เจอกันก็ไม่เป็นอะไร
    ถ้าไฟ 12 เจอไฟลบ หลอดจะสว่าง
    ถ้าแหย่ไปถูกที่ ประตูจะ ปิด
    แหย่ไปอีกที ประตูก็จะเปิดมีแค่นี้ครับ อ้อ ปิดประตูทั้งหมดก่อนนะครับ ไม่อย่างงั้นมันจะไม่ทำงาน ( มันคงอายครับ)
    ลองดูครับถ้าใจกล้าพอ อิอิ ผมลองมาแล้ว
    ใช้ได้ครับ ไม่ได้โม้
    การทำงานถ้าแปลจากวงจรที่แนบมาคือ
    เมื่อเรากดเบรค ไฟจะไฟลงกราวด์ โดยผ่านไฟกับไฟเบรคครับ ลงที่ตัวถัง
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 01-06-2011 เมื่อ 09:16

TTC-02056 TTC-Member
    User ID
    10698
    Status
    โพส
    879

ผมยังไม่กล้าแงะอ่ะคับ ยังใหม่ๆดีๆอยู่เลย ทุกครั้งออกรถล็อคเองให้ชินดีก่า

User ID
    11810
    Status
    โพส
    754

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ถ้ากล้างัดแงะ ก็ลองเปิดฝาครอบประตูด้านในออกครับ
    ต่อสัญญานเบรคเส้นเดียว 12 โวลท์ จั้มจากไฟเบรคใต้พวงมาลัยครับ
    แล้วลากผ่านสายยาง งวงช้างเล็ก ๆ ที่ประตูขวาด้านคนขับด้านเดียวพอครับ
    ล้วงเอาปลั๊กจั้มเปอร์ ที่อยู่ข้างในออกมาดูครับ
    ใช้หลอดไฟ ที่ทนแรงดัน 12 โวลท์ ต่อจากสายที่มาจากไฟเบรคด้านหนึง
    อีกด้านต่อเป็นเข็มหมุดหรือเหล็กแข็ง ๆ พอที่จะแหย่เข้าไปหาขั่วไฟที่อยู่ข้างในได้เป็นใช้ได้
    แหย่ไปอีกที ประตูก็จะเปิดมีแค่นี้ครับ อ้อ ปิดประตูทั้งหมดก่อนนะครับ ไม่อย่างงั้นมันจะไม่ทำงาน ( มันคงอายครับ)
    ลองดูครับถ้าใจกล้าพอ อิอิ ผมลองมาแล้ว
    การทำงานถ้าแปลจากวงจรที่แนบมาคือ
    เมื่อเรากดเบรค ไฟจะไฟลงกราวด์ โดยผ่านไฟกับไฟเบรคครับ ลงที่ตัวถัง
    ถามหน่อยนะครับแล้วถ้ากดเบรคทีแรกแล้วประตูล็อค แล้วถ้ากดเบรคครั้งที่สอง ประตูจะไม่ปลดล็อคหรือครับหรือว่าต้องต่ออะไรเพิ่มเข้าไป หรือเอาสายไฟไปต่อไว้แล้วใช้ได้เลยครับจะลองไปทำดูครับ ถ้ากดเบรคเบิ้ลแล้วไม่คลายล็อค ขอบคุณสำหรับคำตอบครับท่านอาจาร์ย

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    น้าก้านโต ที่น้าบอกมา นี่
    รถน้าเป็นเซ็นทรัลล็อก มารึป่าว ครับ
    เพราะคันเก่าผมทำได้ พอโมเดล11มา ช่างมันบอกทำไม่ได้อ่ะครับ ลองหลายร้านล่ะ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ vileness ดูโพส
    ถามหน่อยนะครับแล้วถ้ากดเบรคทีแรกแล้วประตูล็อค แล้วถ้ากดเบรคครั้งที่สอง ประตูจะไม่ปลดล็อคหรือครับหรือว่าต้องต่ออะไรเพิ่มเข้าไป หรือเอาสายไฟไปต่อไว้แล้วใช้ได้เลยครับจะลองไปทำดูครับ ถ้ากดเบรคเบิ้ลแล้วไม่คลายล็อค ขอบคุณสำหรับคำตอบครับท่านอาจาร์ย
    เราต่อเฉพาะสายไฟด้านล็อคครับ เบิ้ลได้ไม่เป็นไร แต่ถ้าจะให้เนียนต้องทำวงจรมาใช้ครับ
    ปรึกษาน้า ชัยได้ครับ อิอิ
    เบื่อคนมีตังเปลี่ยนรถบ่อยครับ

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

น้าสงสัยอีกนิดนึงครับ
    เวลาเราเบรคทุกครั้ง ประตูมันจะทำการล็อคตังเหมือนเรากดรีโมทล็อคตลอดป่าวครับ

User ID
    16443
    Status
    โพส
    92

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    อันนี้แสดงว่า น้าติดกัน ขโมยมา
    ผมm11 ติดกัขโมยแล้ว ยังหาร้านทำอยู่เลย ไปหลายร้านล่ะ ทำไม่ได้
    ติดสัญญาณกันขโมยเพิ่มของ ABT ร้านที่ติดตั้งใส่ตุ๊กตาเพิ่มที่ประตูฝั่งคนขับ รถออกตัว เหยีบเบรคปุ๊บ ล๊อคปั๊บเลยค่า...
    (ช่างบอกว่าถ้าเป็น triton ต้องใส่ตุ๊กตาเพิ่ม ถ้าไม่ใส่ประตูมันจะไม่ล๊อก 4 บานอ่ะ)

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kwan1 ดูโพส
    ติดสัญญาณกันขโมยเพิ่มของ ABT ร้านที่ติดตั้งใส่ตุ๊กตาเพิ่มที่ประตูฝั่งคนขับ รถออกตัว เหยีบเบรคปุ๊บ ล๊อคปั๊บเลยค่า...
    (ช่างบอกว่าถ้าเป็น triton ต้องใส่ตุ๊กตาเพิ่ม ถ้าไม่ใส่ประตูมันจะไม่ล๊อก 4 บานอ่ะ)
    เอ้อออ ใช่แล้วครับ ผมลืมไปขอโทษด้วยครับ
    รถผมไส่ แขนกลล็อคใว้ข้างประตูคนขับตัว 1 ครับ (พิ่งรู้เขาเรียก ตุ๊กตา แฮ ๆ)
    ราคา 300 บาทครับที่ ตลาด มีนบุรี

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

มีรูปตัวอย่างป่าวครับ หน้าตาเป็นยังไง

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thitot_inkman@sanook.com ดูโพส
    มีรูปตัวอย่างป่าวครับ หน้าตาเป็นยังไง
    จะเรื้อประตูให้ดูก็จะเหนื่อยไปเอาแค่ภาพละกันนะน้า
    และก็ วงจรประกอบ น่าจะพอไปได้ครับ
    ส่วนขั้นตอนและวิธีการ ต้องอาศัยหลาย ๆ ท่านช่วยกันดูครับ
    ตอนที่ผมทำก็ต้อง ใล่กันหลายวันกว่าจะมั่นใจ
    ตอนนี้เวลาผ่านไปนานมันเลือน ๆ หน่อยละครับ
    เอาตามานี้ดูครับ หลักการนะครับ ผมลองใล่ขั้นตอนก่อน ขาดตกทักท้วงได้เลยครับ(อย่าเพิ่งแกะประตูละ)
    -ซื้อ ตุ๊กกะตามาก่อน พร้อมด้วยขายึด 1 อัน (เหล็กแบน ๆ มีรูเยอะ ๆ อะครับ ยาว ราว ฟุ๊ตเห็นจะได้)
    -ในชุดจะมีขาเหล็กมาด้วยใช้ยีดกะ ขาเดิม ที่ตรงมือจับ ดึงเปิดประตูด้านใน (เป็นพลาสติกสีเหลือง รึใงนี่แหละหรือสีเขียวหว่า ?)
    พรุ่งนี้มาต่อครับเลิกงานละ
    Attached Images Attached Images        
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 16-06-2011 เมื่อ 17:29

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

ลองๆดูช่วยกันอีกแรงครับ...
    ตามรูปนี้จะเป็นสายไฟที่กล่องETACS กล่องจะจ่ายไฟลบออกมาครับ
    หากเราต้องการให้กดเบรคแล้วล็อคต้องมีรีเลย์2ตัวคือต้องดึงสัญญานมาจากสวิทซ์ประตูทั้งหมด
    (หากประตูยังเปิดบานใคบานนึงก็สั่งล็อคไม่ได้)
    ใช้รีเลย์ไปแล้ว1ตัว และอีก1ตัวเป็นรีเลย์ชนิดDuble Coil(มีคอยด์2ขดในตัวเดียวกัน)
    ต่อสายสัญญานเข้าขดแต่ละขดระหว่างล็อคกับปลดล็อคก็จบละครับ
    มันง่ายสำหรับคนที่พอรู้เรื่องไฟฟ้าบ้างแต่คนไม่รู้ก็มืดสนิทครับ
    เดี๋ยวผมจะลองหาภาพรีเลย์แล้วลากเส้นการวางสายมาให้ดูอีกทีครับ
    *รีเลย์ชนิดคอยด์คู่ในตัวเดียวกันการทำงานจะแตกต่างจากรีเลย์ทั่วๆไป
    คือการจ่ายไฟเข้าไปครั้งเดียวคอยด์จะล็อคตัวเองเมื่อมีการจ่ายซ้ำเข้าไปอีก
    จะไม่มีผลการสลับหน้าคอนแท็คครับ(มันเหมาะกับงานนี้อยู่เหมือนกัน)
    และการให้สลับหน้าคอนแท็คก็แค่จ่ายไฟเข้าคอยด์อีกขดก็จะสลับคอนแท็คไปอีกด้านนึง*
    ส่วนปลั๊กที่ให้ดูอยู่ตำแหน่งประตูคนขับนะครับ(ตรงฝาครอบข้อเท้าเราน่ะครับ)
    ชื่อ:  DSC03192_re.jpg
ครั้ง: 8518
ขนาด:  160.3 กิโลไบต์

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

ว่า วิ่งไปให้น้าชัยทำให้ดีกว่า อิอิ

User ID
    33283
    Status
    โพส
    45

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    ลองๆดูช่วยกันอีกแรงครับ...
    ตามรูปนี้จะเป็นสายไฟที่กล่องETACS กล่องจะจ่ายไฟลบออกมาครับ
    หากเราต้องการให้กดเบรคแล้วล็อคต้องมีรีเลย์2ตัวคือต้องดึงสัญญานมาจากสวิทซ์ประตูทั้งหมด
    (หากประตูยังเปิดบานใคบานนึงก็สั่งล็อคไม่ได้)
    ใช้รีเลย์ไปแล้ว1ตัว และอีก1ตัวเป็นรีเลย์ชนิดDuble Coil(มีคอยด์2ขดในตัวเดียวกัน)
    ต่อสายสัญญานเข้าขดแต่ละขดระหว่างล็อคกับปลดล็อคก็จบละครับ
    มันง่ายสำหรับคนที่พอรู้เรื่องไฟฟ้าบ้างแต่คนไม่รู้ก็มืดสนิทครับ
    เดี๋ยวผมจะลองหาภาพรีเลย์แล้วลากเส้นการวางสายมาให้ดูอีกทีครับ
    *รีเลย์ชนิดคอยด์คู่ในตัวเดียวกันการทำงานจะแตกต่างจากรีเลย์ทั่วๆไป
    คือการจ่ายไฟเข้าไปครั้งเดียวคอยด์จะล็อคตัวเองเมื่อมีการจ่ายซ้ำเข้าไปอีก
    จะไม่มีผลการสลับหน้าคอนแท็คครับ(มันเหมาะกับงานนี้อยู่เหมือนกัน)
    และการให้สลับหน้าคอนแท็คก็แค่จ่ายไฟเข้าคอยด์อีกขดก็จะสลับคอนแท็คไปอีกด้านนึง*
    ส่วนปลั๊กที่ให้ดูอยู่ตำแหน่งประตูคนขับนะครับ(ตรงฝาครอบข้อเท้าเราน่ะครับ)
    ชื่อ:  DSC03192_re.jpg
ครั้ง: 8518
ขนาด:  160.3 กิโลไบต์
    สนใจครับ น้าพอจะเขียนวงจรให้หน่อยได้ไหมครับ แล้วน้าทำแบบไหนครับ ผลเป็นยังไงบ้างครับ

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

ปูเสื่อนอนรอด้วยคนครับ

User ID
    30854
    Status
    โพส
    74

ผมเคยเห็น กล่อง Po 40 ที่ไส่แล้วจะล๊อก อัตโนมัติ ที่ความเร็ว 18 กม นะครับ

http://www.po-40.com/prod_data/s_auto_lock.html

User ID
    30467
    Status
    โพส
    72

ไปติดมาแล้วครับ เมื่อ4/06/2012 Upgauge ชุดกันขโมย ไม่ต้องเพิ่มรีโมทใช่ร่วมกับรีโมทเดิม แตะเบรคประตูล็อค ถ้าปลดล็อคแล้วมีการประตูรถแล้วปิดประตูแตะเบรคระบบก็จะล็อคอีก (รถต้องStartเครื่องด้วยนะครับ) มีชุดUpgauge+รีเลย์ 2ตัว ค่าเสียหาย2400

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้