สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

มาตรฐาน ขอวิธีปรับสูงต่ำ ของไฟหน้าหน่อยครับ

ขอวิธีปรับไฟหน้าด้วยตัวเองหน่อยครับ

รถผมไปยกหน้ามานิดหน่อย เมื่อวานไปเอาแหนบบรรทุกออกอีก ทำให้หลังต่ำลง เวลาขับกลางคืน ไฟต่ำเลยจะฉายสูง เหมือนไฟสูงเลย รบกวนเพื่อนร่วมทาง

คุ้นๆว่าเคยเห็นกระทู้เก่าอยู่ แต่ลองหาแล้วไม่เจอ
    พลัส ปี 08 ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

มาตรฐาน ตอบ: ขอวิธีปรับสูงต่ำ ของไฟหน้าหน่อยครับ

เมื่อกี๊ลองเปิดกระโปรงดู
    หลังโคมเจอน๊อต หลังโคม ข้างละ 2 ตัว
    ตัวนึงอยู่ด้านบน อีกตัวเลยลงไปข้างๆ ด้านล่าง
    คาดว่า ตัวบนน่าจะเป็นปรับสูงต่ำ ตัวล่าง น่าจะปรับซ้ายขวา
    ไว้กลางคืน จะลองปรับดู แล้วจะรายงานผล

ผมเข้าใจถูกผิด อย่างไร ช่วยแนะนำด้วยครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

มาตรฐาน ตอบ: ขอวิธีปรับสูงต่ำ ของไฟหน้าหน่อยครับ

ถ้าจะให้ชัวร์น้าหากำแพง แล้วจอดหันหน้าเข้ากำแพง ห่างประมาณ 1.5 เมตร มาร์คจุดที่กำแพงแล้วค่อย ๆ ปรับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

งงจัง เหมือนตอบไปแล้ว เอาเอาใหม่

ผมไม่มีภาพ แต่จะบอกวิธีครับ อุปกรณื ไขควงแฉกตัวยาวๆๆๆมาก หรือ ลูกบล็อคเบอร์ 10 ก็ได้ครับ
    1 เปิดฝากระโปรงรถ
    2 หันหน้าเข้าหาตัวรถ เอาพุงเราแนบโคมไฟไว้
    3 หาน็อตเบอสิบที่หัวมันมีแฉกๆจำปาให้เจอ จะอยู่หลังโคมไฟหน้าเรา โคมละสองตัว
    4 ปรับซ้ายขวาให้จัดการน็อตตัวข้างโคมครับ
    5 ปรับบนล่าง จัดการน็อตตัวล่างของโคมครับ ถ้าจะให้ไฟต่ำก็หมุนน็อตเข้าน็อตมันจะดึงโคมด้านล่าง เข้าหาตัวรถโคมก็จะตำลงครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ชื่อ:  07-04-11-154901.jpg
ครั้ง: 2011
ขนาด:  43.2 กิโลไบต์ชื่อ:  07-04-11-154933.jpg
ขนาด:  42.7 กิโลไบต์

ผมก้มลงไปดู เจอแต่แบบนี้ครับ อันนี้เป็นตัวบน
    แล้วก็จะมีตัวล่าง ด้านข้าง ถ่ายจากรูปจะมองไม่เห็น
    น๊อตตัวที่เห็นนี่ เป็นตัวปรับซ้ายขวา ตาม ข้อ 4 ของน้าโตงใช่ไหมครับ
    ส่วนตัวที่อยู่ลึกลงไป เป็นตัวปรับสูงต่ำ ตามข้อ 5

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ไม่เคยปรับครับแต่มี่ช่องทางพอจะสนับสนุนอีกแรง
    Attached Images Attached Images      

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ
    เมือคืนลองปรับดูแล้ว ยากใช้ได้เลย
    ตอนแรกใช้หันหน้าเข้ากำแพงแล้วปรับ
    พอเอาออกไปลองวิ่งถนนจริง ก็ยังไม่ค่อยดี
    ต้องจอดแล้วแล้วปรับบนถนนจริงอีกหลายรอบ
    ก็ยังไม่ค่อยพอใจนัก ไว้คืนนี้ถ้าว่าง จะลองดูอีกซักที

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    ชื่อ:  07-04-11-154901.jpg
ขนาด:  43.2 กิโลไบต์ชื่อ:  07-04-11-154933.jpg
ขนาด:  42.7 กิโลไบต์

ผมก้มลงไปดู เจอแต่แบบนี้ครับ อันนี้เป็นตัวบน
    แล้วก็จะมีตัวล่าง ด้านข้าง ถ่ายจากรูปจะมองไม่เห็น
    น๊อตตัวที่เห็นนี่ เป็นตัวปรับซ้ายขวา ตาม ข้อ 4 ของน้าโตงใช่ไหมครับ
    ส่วนตัวที่อยู่ลึกลงไป เป็นตัวปรับสูงต่ำ ตามข้อ 5
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yanyong ดูโพส
    ไม่เคยปรับครับแต่มี่ช่องทางพอจะสนับสนุนอีกแรง
    คร้าบบบบบบ ตัวล่างเลยครับ vertical direction ปรับแนวตั้ง ก็คือสูงต่ำนั่นเองครับ ส่วน horizontal ก็คือซ็ายขวาอะครับ

ข้อมูลกระทู้