สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 20

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7843
    Status
    โพส
    92

Wink ปัญหาคาใจเรื่องโช๊คครับ

รถผม4ประตู ยาง 215/55 R17 ลมยาง 32 ทั้ง4ล้อ โหลด
    หน้าตัดสปริง 1.5-2 " หลังดัดแหนบ 2.5" รองกล่อง1"

1.
    เปลี่ยนโช๊ค 4 ต้น ยี่ห้อของคนไทย แรกๆก็ดี ขับสักพักมัน
    กระด้างมาก เจอถนนขรุขระ หรือรอยต่อสะเทือนทั้งคัน

2.
    เลยให้ร้าน เซ็ตให้ใหม่ อยากได้นุ่มหนึบ
    ร้านเลยเซ็ตให้ แบบว่า จังหวะยุบ ลงเร็วมาก (แรงต้านแทบจะ เป็นศูนย์ ตั้งขึ้นเอามือเดียวกดเบาๆทีเดียวลงสุดเลย)แต่ตอนยืดจะหนืดมากยืดช้า ซึ่งผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับช่าง ที่ปล่อยให้สปริงรับภาระในจังหวะยุบเต็มๆเพียงอย่างเดียว โช๊คน่าจะช่วยสปริงซับแรงกระแทกด้วยบางส่วน (แต่พูดมากไม่ได้ เพราะผมก็ไม่มีความรู้ด้านนี้) พอมาใช้สักพัก ก็ย้วยๆซิ่งไม่ค่อยได้ เจอลูกระนาดในหมู่บ้านถ้าไม่หยอดดีๆนี่ มีกระแทกครับ ยุบยังกับโช๊คเสีย

3.
    ให้ช่างเซ็ตใหม่ เพิ่มความหนืดจังหวะยุบและยืด ทีนี้ใช้มือกดได้แต่ดึงไม่ขึ้นเลยครับ ต้องใช้เครื่องดึงเลย รอบนี้ซิ่งได้ หนึบแต่ก็กระด้าง+กระแทกเหมือนเดิม ซึ่งบางครั้งลมยางเหลือแค่ 30 ปอนด์

มีปัญหาและข้อสงสัยคือ

4.โช๊คที่ดีต้องมีลักษณะยังไงครับ

5.
    เคยได้ยินว่าอยากได้ นุ่มหนึบ โช๊คต้องยุบไวแล้วยืดช้า
    แล้วมีมั้ยที่โช๊ค วังหวะยุบความหนืดเป็น 0 เลย แล้วมีแค่ความหนืดในจังหวะยืด เหมือนกับที่ร้านโช๊คเซ็ตให้ผมในครั้งที่สอง

6.เทคโนโลยีในการผลิตโช๊คมันง่ายมากเหรอครับ เห็น มีโช๊คของคนไทย ทั้งที่เป็นร้าน และโรงงาน หลายยี่ห้อเลย

รถเพื่อนVigo cab ยางขนาดเดียวกับรถผม โหลด ใส่โช๊คมือสองเทียบจากเซียงกง กดตัวรถดูเหมือนจะแข็งกว่ารถผม แต่ตอนขับ ไม่ค่อยกระด้าง แถมหนึบด้วย
    อยากให้โช๊คของคนไทย เป็นของดีราคาถูก ให้คนไทยได้ใช้กัน ไม่ใช่โช๊คที่มีแต่ แรงโม้กับคำโฆบณาขายของ(ยี่ห้อที่ดีๆก็คงมี)

รบกวนน้าๆที่มีความรู้ ช่วยคลายความสงสัยให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย naret : 20-09-2011 เมื่อ 14:23 เหตุผล: มีคำผิด

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาคาใจเรื่องโช๊คครับ

...เอ้าใครเซียนเรื่องช่วงล่างมาบอกน้าเค้าที ว่าจะต้องทำยังไง ผมไม่มีความรู้ครับ ใช้เป็นอย่างเดียว ฮิฮิ...

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาคาใจเรื่องโช๊คครับ

ปกติโช็คที่ดี พอเรากดแกนเข้าไป มันจะดันกลับเอง

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ its ดูโพส
    ปกติโช็คที่ดี พอเรากดแกนเข้าไป มันจะดันกลับเอง
    นั่นมันโช๊คแก๊สครับน้า น้ำมันจะไม่ยืดเองครับแต่หาหนึบๆก็มีเหมือนกัน

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joboysang ดูโพส
    นั่นมันโช๊คแก๊สครับน้า น้ำมันจะไม่ยืดเองครับแต่หาหนึบๆก็มีเหมือนกัน
    งั้นที่ร้านทำโช๊ค ก็บอกผมผิดดิงั้นอ่ะ เข้าใจผิดมาตลอดเลย...

User ID
    2124
    Status
    โพส
    393

รอด้วยคนครับ อันเก่าของผมก็เริ่มซึมแล้วอีกไม่นานคงได้เปลี่ยนเหมือนกัน

User ID
    6574
    Status
    โพส
    461

รถเพื่อนผม Cab ตัว 116 ยกสูงแบบชุดยก 5 " ลองใช้โช๊คมาหลายชนิด หมดไปหลายเลย ตอนนี้มาลองของไทย พรานนกแบบน้ำมัน ทำที่สามแยกไฟฉายครับ ราคาไม่แรง สามารถให้ช่างเซ็ทปรับแรงกดและแรงดึงได้ตามที่เราชอบครับ ลองไปปรึกษาดูก่อนได้ครับ นุ่ม หนึบดีครับ ลองแล้วเลยมาแนะนำดู

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ teetriton4x2 ดูโพส
    รถเพื่อนผม Cab ตัว 116 ยกสูงแบบชุดยก 5 " ลองใช้โช๊คมาหลายชนิด หมดไปหลายเลย ตอนนี้มาลองของไทย พรานนกแบบน้ำมัน ทำที่สามแยกไฟฉายครับ ราคาไม่แรง สามารถให้ช่างเซ็ทปรับแรงกดและแรงดึงได้ตามที่เราชอบครับ ลองไปปรึกษาดูก่อนได้ครับ นุ่ม หนึบดีครับ ลองแล้วเลยมาแนะนำดู
    ได้ข่าวมานานละครับ ระแวกนั้นทำโช้คดีๆหลายร้านครับ
    ส่วนเรื่องความทนทานนานปี ขึ้นอยู่กับสภาพผิวถนนที่เรา
    ขับเป็นประจำครับ ถ้ารูดกันบ่อยๆก็ไปไวกว่าขับตุเลงๆเท่านั้นครับ.

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ teetriton4x2 ดูโพส
    ใส่ยี่ห้ออื่นอยู่ ไปให้ช่างเค้าเซ็ทได้ป่าวคร้าบบบ

User ID
    10459
    Status
    โพส
    168

เรื่องโช๊คนานาจิตตรังคับ ฟรีลิ่งคนขับไม่เหืมอกันทุกคน บอกลำบากมาก สำหรับรถผมเปลี่ยนมา หกชุดแล้วครับ มาจบชุดที่หก

เรื่องราคามีตั้งแต่หลัก พันไปจนหลักหมื่น ในเวปก็เชียรุ่นนี้ดี อีกคนก็บอกรุ่นนี้ คนนั้นบอกนี่ดีสุดๆ ผมสรุปให้นะครับ โช๊คที่ดีจะต้องปรับได้จนก่าว
    คนขับจะพอใจ และต้อง service ให้ตลอดถ้ามีปัญหา วันไหนคิดจะแต่งยกสูงก็ต้องต่อโช๊คให้ได้ความสูงตามรถได้ คิดจะเปลี่ยนรถคันใหม่ ก็เอาโช๊คคัน
    เก่ามาดัดแปลงขายึด ให้สามารถใส่ได้ นี่แหละโช๊คที่ดีครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ anek2002 ดูโพส
    เรื่องโช๊คนานาจิตตรังคับ ฟรีลิ่งคนขับไม่เหืมอกันทุกคน บอกลำบากมาก สำหรับรถผมเปลี่ยนมา หกชุดแล้วครับ มาจบชุดที่หก

เรื่องราคามีตั้งแต่หลัก พันไปจนหลักหมื่น ในเวปก็เชียรุ่นนี้ดี อีกคนก็บอกรุ่นนี้ คนนั้นบอกนี่ดีสุดๆ ผมสรุปให้นะครับ โช๊คที่ดีจะต้องปรับได้จนก่าว
    คนขับจะพอใจ และต้อง service ให้ตลอดถ้ามีปัญหา วันไหนคิดจะแต่งยกสูงก็ต้องต่อโช๊คให้ได้ความสูงตามรถได้ คิดจะเปลี่ยนรถคันใหม่ ก็เอาโช๊คคัน
    เก่ามาดัดแปลงขายึด ให้สามารถใส่ได้ นี่แหละโช๊คที่ดีครับ
    ...ผมรู้และว่าโช๊คอะไร อิอิ...

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

กะลังจะมาหาข้อมูลเลย 4 ประตูอย่าเอาไปเทียบกะแคปครับ คนละเรื่อง น้ำหนักตำแหน่งห้องโดยสารมันผิดกัน ของผมก็สี่ประตู ใส่คายาบ้าอยู่แรกก็โอเค แต่คนนั่งหลังสิครับแย่ เราคนขับกับคนข้างก็ปกติดี ตอนนี้ก็พยายามหาโช้คหลังมาทดแทน หรอจะเอาไปทำอย่างน้าว่าดี ยังเลือกอยู่เหมือนกันครับ ใครใช้สี่ประตูโหลดแล้วทำมาเวริคๆมาแชร์ให้กันหน่อยครับ

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...ผมรู้และว่าโช๊คอะไร อิอิ...
    ราคาคงแรงน่าดู เอาตามงบตามฟรีลิ่ง

User ID
    7843
    Status
    โพส
    92

ขอบคุณสำหรับ ทุกคำแนะนำ ครับ

User ID
    7843
    Status
    โพส
    92

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ beertriton ดูโพส
    กะลังจะมาหาข้อมูลเลย 4 ประตูอย่าเอาไปเทียบกะแคปครับ คนละเรื่อง น้ำหนักตำแหน่งห้องโดยสารมันผิดกัน ของผมก็สี่ประตู ใส่คายาบ้าอยู่แรกก็โอเค แต่คนนั่งหลังสิครับแย่ เราคนขับกับคนข้างก็ปกติดี ตอนนี้ก็พยายามหาโช้คหลังมาทดแทน หรอจะเอาไปทำอย่างน้าว่าดี ยังเลือกอยู่เหมือนกันครับ ใครใช้สี่ประตูโหลดแล้วทำมาเวริคๆมาแชร์ให้กันหน่อยครับ
    ใช่เลยครับน้า ถ้าขับคนเดียวเราจะชินไม่ค่อยรู้สึก ถ้ามีคนนั่งหลัง จะบ่นจนเรารู้สึกว่า มันแข็งก็อย่างเค้าว่าจริงๆ แล้วทุกครั้งที่มีคนนั่งหลัง ก็เจอแต่ถนนขรุขระทุกทีไป รอบนี้ว่าผมจะลองยี่ห้อ Robust ครับ คงโดนอีกเป็นหมื่น แต่ก็ไม่รู้จะดีรึเปล่า

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ naret ดูโพส
    ใช่เลยครับน้า ถ้าขับคนเดียวเราจะชินไม่ค่อยรู้สึก ถ้ามีคนนั่งหลัง จะบ่นจนเรารู้สึกว่า มันแข็งก็อย่างเค้าว่าจริงๆ แล้วทุกครั้งที่มีคนนั่งหลัง ก็เจอแต่ถนนขรุขระทุกทีไป รอบนี้ว่าผมจะลองยี่ห้อ Robust ครับ คงโดนอีกเป็นหมื่น แต่ก็ไม่รู้จะดีรึเปล่า
    ได้ผลยังงัยมาแจ้งด้วยนะครับ

TTC 2464 TTC-Member
    User ID
    11668
    Status
    โพส
    802

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ beertriton ดูโพส
    ก็รถน้ามันหนักเครื่องเสียง ข้างหลังรถนั่งได้หรอครับ อิอิ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

น้าหนุ่มกะน้าเอนก ไปทำจากที่เดียวกันมานิ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa ดูโพส
    ใส่ยี่ห้ออื่นอยู่ ไปให้ช่างเค้าเซ็ทได้ป่าวคร้าบบบ

สังเกตุงัยคร้าบบ
    ถึงต้องเช็ทใหม่ สำหรับโช้คน้ำมัน...

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ assanee ดูโพส
    ก็รถน้ามันหนักเครื่องเสียง ข้างหลังรถนั่งได้หรอครับ อิอิ
    ตามมาแฝะตลอด ยกลงใส่กล่องเพิ่มมะเพื่อแรงขึ้น กล่องเบียร์อะ อิอิ

ข้อมูลกระทู้