สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16845
    Status
    โพส
    1,786

Exclamation ไฟหรี่ขาดบ่อยครับ

ขอโทษครับ รบกวนผู้รู้ครับ ไฟหรี่ผมขาดวันต่อวันเลยครับ ผมจะทำอย่างไงดี. เปลี่ยนไฟจากหลอดเดิมเป็นหลอด. Led. ขาดทุกวันไม่เว้นวันหยุดนักขัตฤกษ์เลยครับรบกวนด้วยครับ

User ID
    16845
    Status
    โพส
    1,786

มาตรฐาน ตอบ: ไฟหรี่ขาดบ่อยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Regens ดูโพส
    ขอโทษครับ รบกวนผู้รู้ครับ ไฟหรี่ผมขาดวันต่อวันเลยครับ ผมจะทำอย่างไงดี. เปลี่ยนไฟจากหลอดเดิมเป็นหลอด. Led. ขาดทุกวันไม่เว้นวันหยุดนักขัตฤกษ์เลยครับรบกวนด้วยครับ
    รบกวนหน่อยครับอยากทราบจริงๆรบกวนผู้รู้ครับ. ขออนุญาติอัพครับ

TTC-02748 TTC-Member
    User ID
    17299
    Status
    โพส
    984

มาตรฐาน ตอบ: ไฟหรี่ขาดบ่อยครับ

ของผมก็ใส่ led นะ ตอนแรกก็ขาดคับ แต่พอเปลี่ยนครั้งล่าสุดยังไม่ขาดเลย(เปลี่ยนมา2รอบ) รู้สึกว่าจะเป็นledดวงใหญ่กว่าเก่านะคับ ลองดูคับเผื่อดีขึ้น...

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

ขาดทั้ง2ข้างพร้อมๆกันไหมครับ..เวลามันขาดน่ะครับ

หากไม่..อาจตรวจสอบขั้วข้างนั้น(ที่ขาดบ่อยๆ)ดูก่อนครับว่ามันหลวมมั๊ยน่ะครับ
    หากเป็นทั้งคู่..น้าลองหลอดแท้ คุณภาพเทียบเท่าที่ติดรถมาดูยังครับ(ผมใส่เดิมๆติดมากับรถยังไม่เคยขาดครับ)

User ID
    16845
    Status
    โพส
    1,786

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    ขาดทั้ง2ข้างพร้อมๆกันไหมครับ..เวลามันขาดน่ะครับ

หากไม่..อาจตรวจสอบขั้วข้างนั้น(ที่ขาดบ่อยๆ)ดูก่อนครับว่ามันหลวมมั๊ยน่ะครับ
    หากเป็นทั้งคู่..น้าลองหลอดแท้ คุณภาพเทียบเท่าที่ติดรถมาดูยังครับ(ผมใส่เดิมๆติดมากับรถยังไม่เคยขาดครับ)
    ถูกต้องครับน้าผมเพิ่งเปลี่ยนครับ. แห่ก่อนก็ไฟเดิมไม่ขาด. แต่พอเปลี่ยนเป็นled เดี๋ยวๆขาด. ผมเคยใส่ปีโป้มายี่ห้อนี้ราคานี้่่ขาดนะ. ใต่พอใส่เจ้าตั่นขาดบ่อยอะครับขลดทั่ง2ข้างพร้อมกันเลยหลอดละลายด้วยครับ. เป็นกับอะไรครับ

User ID
    16845
    Status
    โพส
    1,786

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ man-0731 ดูโพส
    ของผมก็ใส่ led นะ ตอนแรกก็ขาดคับ แต่พอเปลี่ยนครั้งล่าสุดยังไม่ขาดเลย(เปลี่ยนมา2รอบ) รู้สึกว่าจะเป็นledดวงใหญ่กว่าเก่านะคับ ลองดูคับเผื่อดีขึ้น...
    หลอดแบบไหนราคาเท่าไรครับน้า

TTC-02748 TTC-Member
    User ID
    17299
    Status
    โพส
    984

ราคาประมาณ 200 คับ ผมก็บอกไม่ถูกว่าเป็นยังไง..เพียงแต่รู้ว่าเป็นแบบledดวงใหญ่อ่ะคับ

User ID
    13746
    Status
    โพส
    349

ของผมเปลี่ยนมาเป็น led. ก็ขาดมา 3 ครั้งแล้วครับ แต่ขาดข้างขวาข้างเดียวตลอดเลยครับ ตอนนี้ข้างขาวเปลี่ยนมาใช้ของเดิมไม่ยักกะขาด

User ID
    16845
    Status
    โพส
    1,786

ถ้าเป็นsmdจะขาดง่ายใช่ไหมครับ

User ID
    16845
    Status
    โพส
    1,786

ขออ่พให้ผู้รู้หน่อยครับ

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

หลอดสีสวยงามขาดบ่อยเหมือนกันครับ...ตอนนี้หันมาคบหาหลอดเดิมติดรถ ทนจริง ๆ

User ID
    16845
    Status
    โพส
    1,786

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Ttriton ดูโพส
    หลอดสีสวยงามขาดบ่อยเหมือนกันครับ...ตอนนี้หันมาคบหาหลอดเดิมติดรถ ทนจริง ๆ
    แต่ก่อนผมขี่เจ้าโก้. ไม่เห็นขาดง่ายเลยนะน้า. คู่เดียวจบ. แต่เจ้าตั่น. 4วัน. 3คู่เลยอะ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ตั้นไฟแรง บางคันก็ขาดบางคันก็ไม่ขาด ชื้นๆฝนตกหน่อยก็ขาด ของติดรถใช้นานจนลืม 3แสนกว่า เปลี่ยนครบแล้วทั้งสองข้าง
    คงต้องดูที่ยี่ห้อด้วยครับ ดูที่ฟิวส์ไฟหรี่อีกทีสกปรกหรือหลวมเปล่า

User ID
    16845
    Status
    โพส
    1,786

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ตั้นไฟแรง บางคันก็ขาดบางคันก็ไม่ขาด ชื้นๆฝนตกหน่อยก็ขาด ของติดรถใช้นานจนลืม 3แสนกว่า เปลี่ยนครบแล้วทั้งสองข้าง
    คงต้องดูที่ยี่ห้อด้วยครับ ดูที่ฟิวส์ไฟหรี่อีกทีสกปรกหรือหลวมเปล่า

ขอบคุนครับน้า. เด่วจะลองดูครับ

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

ในห้องเครื่อง ผมจะใช้น้ำยาสำหรับฉีดล้างวงจรไฟฟ้า ฉีดตามขั้วปลั๊กไฟต่าง ๆ หลังจากที่มีการล้างห้องเครื่องมาครับ.......ไม่รู้ว่าถ้าฉีดตรงขั้วไฟหรี่ด้วย จะมีประโยชน์บ้างมั้ย? รอผู้รู้เรื่องระบบไฟมาช่วยครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

ยังงัยก็ขาดครับ ไฟหรี่กับไฟหน้าอยู่ในโคมเดียวกัน

มันร้อนมากครับ ยิ่งถ้าหลอดไฟหน้าเปลี่ยนแบบเพิ่มวัตต์สูงๆมา ยิ่งขาดง่ายขึ้นครับ

ร้อนจนขนาดขั้วที่ใส่หลอดled กรอบแตกเป็นเสี่ยงๆเลยครับ

มีวิธีแก้เสนอให้ไปลองกันนะครับ

1.เปลี่ยนไฟหน้าเป็นไฟซีนอน เพราะวัตต์ไม่สูงมาก
    2.ใช้ไฟหรี่แบบเดิม สีขาวก็มีขายครับ

TTC-01959 TTC-Member
    User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    ยังงัยก็ขาดครับ ไฟหรี่กับไฟหน้าอยู่ในโคมเดียวกัน

มันร้อนมากครับ ยิ่งถ้าหลอดไฟหน้าเปลี่ยนแบบเพิ่มวัตต์สูงๆมา ยิ่งขาดง่ายขึ้นครับ

ร้อนจนขนาดขั้วที่ใส่หลอดled กรอบแตกเป็นเสี่ยงๆเลยครับ

มีวิธีแก้เสนอให้ไปลองกันนะครับ

1.เปลี่ยนไฟหน้าเป็นไฟซีนอน เพราะวัตต์ไม่สูงมาก
    2.ใช้ไฟหรี่แบบเดิม สีขาวก็มีขายครับ
    +1 โดนไปสองชุดแล้ว เลยกลับไปใช้อย่างเดิมดีก่า ไม่เอาแล้ว

User ID
    12023
    Status
    โพส
    3,124

เมื่อก่อนตอนใช้โคมเดิมไทรทัน เพิ่มกำลังไฟโดยเปลี่ยนเป็นหลอด 100 วัตต์ โดนไฟหรี่ไป สามชุด ในสองเดือน อาการหลอด smd หลุดทีละหลอดๆ จนวงจรขาดดับทั้งยวง

เกิดจากความร้อนในโคมสูงไป เพราะดันเพิ่มกำลังไฟเป็น 100วัตต์ ตั่งแต่เปลี่ยนโคมใหม่ แล้วหันไปคบกะซีนอน 35วัตต์ หลอดไฟหรี่ สบายๆเลยครับ โคมไม่ร้อนด้วย

แต่ผมว่ารถของน้าโอ สงสัยไฟจะแรงไป ต้องไปเอาไฟออกก่อนนะ 555

User ID
    3535
    Status
    โพส
    127

ลองดูคับเป็นแนวทาง http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=32023

ข้อมูลกระทู้