สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

กระทู้: น้าๆท่านไดพอมีความรู้ทำให้เข็มน้ำมันอยู่กับที่บ้าง มั้ยคับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

มาตรฐาน น้าๆท่านไดพอมีความรู้ทำให้เข็มน้ำมันอยู่กับที่บ้าง มั้ยคับ

คือผมเข้าไปเติมน้ำมันในประเทศมาเลร์นะคับ อยากให้เข็มน้ำมันอยู่สักครึ่งถังแต่จิงๆน้ำมันเราเต็มถังประมาณนี้นะคับ เพราะว่าตอนออกกลับมาด่านไทยจะดูว่าเราเติมน้ำมันมาเยอะไหม ผมเคยเห็นของญาติเขาทำได้นะคับ แต่รถเขาเป็นอีสุดรากอน

ใครพอทำได้มาแชร์กันหน่อยนะคับ ( มันมาเลร์ 18 /ล เองคับ )

User ID
    278
    Status
    โพส
    333

มาตรฐาน ตอบ: น้าๆท่านไดพอมีความรู้ทำให้เข็มน้ำมันอยู่กับที่บ้าง มั้ยคับ

ราคาต่างกันมากขนาดนี้ อยากทราบว่าคุณภาพต่างกันไหมครับ พอดีคงไม่มีโอกาสได้เติม อิอิ

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

มาตรฐาน ตอบ: น้าๆท่านไดพอมีความรู้ทำให้เข็มน้ำมันอยู่กับที่บ้าง มั้ยคับ

ต่อตัวต้านทานค่าคงที่ไว้ครับ

อ้างอิงจากคู่มือ ที่ขีด f คือ 13 บวกลบ 1 โอห์ม
    ที่ขีด e คือ 120 บวกลบ 1 โอห์ม

ถ้าน้าอยากได้ครึ่งๆ ก็ราวๆ 54 โอห์มครับ
    ใช้ตัวต้านทานปรับค่าได้น่าจะดีกว่ากรณีนี้

ปล.ที่ว่ามานี่ไม่เคยทำนะครับ อาศัยดูจากคู่มือเอาอย่างเดียว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย iGnUs : 13-10-2011 เมื่อ 13:04

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

แล้วถ้าเติมมาเยอะ จะเกิดอะไรขึ้น เหรอครับ

User ID
    12130
    Status
    โพส
    928

ขออนุญาติไม่ตอบครับ กลัวเป็นการสนับสนุนการทำผิดกฏหมายครับ....

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sapatar ดูโพส
    ราคาต่างกันมากขนาดนี้ อยากทราบว่าคุณภาพต่างกันไหมครับ พอดีคงไม่มีโอกาสได้เติม อิอิ

คุณภาพคงไม่ต่างกันเท่าไหรคับ เพราะเติมกับปั้มคลาเทคเหมือนๆบ้านเรา

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iGnUs ดูโพส
    ต่อตัวต้านทานค่าคงที่ไว้ครับ

อ้างอิงจากคู่มือ ที่ขีด f คือ 13 บวกลบ 1 โอห์ม
    ที่ขีด e คือ 120 บวกลบ 1 โอห์ม

ถ้าน้าอยากได้ครึ่งๆ ก็ราวๆ 54 โอห์มครับ
    ใช้ตัวต้านทานปรับค่าได้น่าจะดีกว่ากรณีนี้

ปล.ที่ว่ามานี่ไม่เคยทำนะครับ อาศัยดูจากคู่มือเอาอย่างเดียว
    แล้วพอจะมีวงจร การติดตั้งมั้ยคับ พอดีผมไม่ค่อยถนัดนะคับ แต่ถ้ามีวงจรพอถูๆไถไปได้คับ

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    แล้วถ้าเติมมาเยอะ จะเกิดอะไรขึ้น เหรอครับ
    ส่วนมาก็โดนจับปรับนะคับ เพราะเค้าให้เติมได้ไม่เกิน 20 l คับผม

User ID
    15626
    Status
    โพส
    628

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    เติมมาเต็มถังก็อาจจะเกิดเป็นกองทัพมดไงล่ะครับ เหมือนชายแดนพม่าแหละครับ อิอิ

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ DENSO-Jibun ดูโพส
    ขออนุญาติไม่ตอบครับ กลัวเป็นการสนับสนุนการทำผิดกฏหมายครับ....
    น้าไม่ตอบผมก็ไม่ว่านะคับ แต่น้าให้ชาวบ้านตาดำๆลดค่าครองชีพนิดหน่อยไม่ดีกว่า ให้พวกเจ้าหน้ารับส่วยกับพวกค้าน้ำมันเถื่อนรวยเอาๆหรือคับ พวกผมแค่เข้าไปเติมเดือนละครั้งสองครั้ง แต่ไอ้พวกค้าน้ำมันเถื่อนมันขนกันวันๆเป็นหมื่นๆลิตร มันไปเอามา 18 บาท แค่พาข้ามเขตมา ระยะทางนิดเดียวเอามาขายลิตรละ 25 บาท จ่ายส่วยลิตรละ 2 บาท น้าลองคิดดูเอาเองนะคับ......

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TOD Triton ดูโพส
    เติมมาเต็มถังก็อาจจะเกิดเป็นกองทัพมดไงล่ะครับ เหมือนชายแดนพม่าแหละครับ อิอิ
    ชาวบ้านส่วนใหญ่เข้าไปใส่มากสุดก็อาทิตละครั้ง เจ้าหน้าเขาไม่ค่อยตรวจเท่าไรหรอกคับ เพราะรถคันไหนที่เข้า ออกบ่อยเขาก็รู้กันแล้วมีการจ่ายส่วยกันยุแล้ว ผมแค่อยากทำไว้ไม่อยากมีปัญหาเวลาเจ้าหน้าที่เรียกตรวจ

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เด็กเมืองนกเขา ดูโพส
    แล้วพอจะมีวงจร การติดตั้งมั้ยคับ พอดีผมไม่ค่อยถนัดนะคับ แต่ถ้ามีวงจรพอถูๆไถไปได้คับ
    อย่างที่แจ้งครับ ผมเองไม่เคยทำเห็นน้าถามมาเลยลองเปิด service ดูก็พอเห็นแนวทางครับ (ซึ่งไม่รู้ทำได้จริงหรือไม่)
    น้ามี service manual ไหมครับ ลองเปิดดูดีกว่าจะเห็นภาพชัดเจน
    ถ้ายังไม่มีลองตามหาดูแถวๆนี้ครับมีแจกอยู่

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iGnUs ดูโพส
    อย่างที่แจ้งครับ ผมเองไม่เคยทำเห็นน้าถามมาเลยลองเปิด service ดูก็พอเห็นแนวทางครับ (ซึ่งไม่รู้ทำได้จริงหรือไม่)
    น้ามี service manual ไหมครับ ลองเปิดดูดีกว่าจะเห็นภาพชัดเจน
    ถ้ายังไม่มีลองตามหาดูแถวๆนี้ครับมีแจกอยู่
    ขอบคุณมากคับน้า ที่ผมเคยเห็นของคนที่เขาทำ เขาใช่เป็นสวิทเปิดปิดเอาคับ ถ้าปิดสวิทจะใช่งานปกติ ถ้าเปิดสวิทเข็มจะอยู่ครึ่งถังคับ แต่ไม่รู้เขาทำที่ไหน
    ว่าจะถามเขาก็ไม่รู้ว่าตอนนี้เขาอยู่ที่ไหน

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เด็กเมืองนกเขา ดูโพส
    ขอบคุณมากคับน้า ที่ผมเคยเห็นของคนที่เขาทำ เขาใช่เป็นสวิทเปิดปิดเอาคับ ถ้าปิดสวิทจะใช่งานปกติ ถ้าเปิดสวิทเข็มจะอยู่ครึ่งถังคับ แต่ไม่รู้เขาทำที่ไหน
    ว่าจะถามเขาก็ไม่รู้ว่าตอนนี้เขาอยู่ที่ไหน
    ชื่อ:  ต่อ R .jpg
ครั้ง: 981
ขนาด:  91.0 กิโลไบต์

ประมาณนี้ได้ไหมครับ ต่อ Switch 1 ถ้าไม่ใช้งานก็ปิดวงจร ถ้าจะใช้งานก็เปิดวงจรเพิ่ม R ในวงจรเป็นตามต้องการ ซึ่งอาจจะใช้แบบปรับค่าได้เพื่อปรับให้ได้ตามต้องการครับ
    ถ้าลองทำแล้วได้ผลยังไงแจ้งหน่อยครับ นั่งเทียนล้วนๆ อิอิ

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

ชื่อ:  ต่อ R .jpg
ครั้ง: 981
ขนาด:  91.0 กิโลไบต์

ประมาณนี้ได้ไหมครับ ต่อ Switch 1 ถ้าไม่ใช้งานก็ปิดวงจร ถ้าจะใช้งานก็เปิดวงจรเพิ่ม R ในวงจรเป็นตามต้องการ ซึ่งอาจจะใช้แบบปรับค่าได้เพื่อปรับให้ได้ตามต้องการครับ
    ถ้าลองทำแล้วได้ผลยังไงแจ้งหน่อยครับ นั่งเทียนล้วนๆ อิอิ
    ดูตามวงจรพอต่อได้คับ แล้วต้องใช้ตัวต้านทานกี่โอมอะคับ ถึงจะได้สักครึ่งถัง แต่ที่สำคัญผมจะหาสายไฟเส้นที่เป็นสายเข็มน้ำมันได้ยังไงอะคับ (ขอบคุณมากนะคับน้า ที่อุส่านั่งเทียนให้)

ข้อมูลกระทู้