หน้า 5 จากทั้งหมด 13 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 81 ถึง 100 จากทั้งหมด 249

กระทู้: ... กระทู้ด่วน!!! รายงานสถานการณ์ พื้นที่น้ำท่วม ฉะเชิงเทรา...

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน ตอบ: ... กระทู้ด่วน!!! รายงานสถานการณ์ พื้นที่น้ำท่วม ฉะเชิงเทรา...

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    ทำการบ้านครับ อาทิตย์หน้าส่ง
    รอข่าวอยู่ เผื่อมีการเลื่อนเรียนด้วย
    ... ไอ่ย่ะ มีการบ้านด้วย...

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน ตอบ: ... กระทู้ด่วน!!! รายงานสถานการณ์ พื้นที่น้ำท่วม ฉะเชิงเทรา...

...สถานการณ์น้ำตอนนี้ ต้องติดตามดูตลอดวันนี้และพรุ่งนี้ครับ เพราะฟังๆมาว่า น้ำแม่น้ำบางปะกงสูงกว่าระดับน้ำที่จะผันมาออกลงแม่น้ำ ประมาณ1เมตร เลยอาจจะทำให้น้ำที่ผันออกมานั้น ตลบกลับเข้าไปยังเขต กทม. ได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ยังไม่มีการยืนยันออกมานะครับว่าจริงแท้แค่ไหน แต่ทางแม่น้ำท่าจีน ก็เช่นกัน ถ้าผันไม่ลง ก็คงตลบกลับเข้าเขต กทม. เช่นกันครับ ยังไงก็ขอให้เตรียมพร้อมไว้ตลอดนะครับพี่น้อง...

wi.sit2009@hotmail.com TTC-Member
    User ID
    18558
    Status
    โพส
    192

แถบวัดเขาดินวันนี้น้ำเพิ่มมากกว่าวานนี้ขึ้นแล้วลงตามปกติ

TTC-00547 TTC-Member
    User ID
    5744
    Status
    โพส
    1,555

ณ.เวลา19.00น. บางน้ำเปรี้ยวฝนตกหนักปริมาณน้ำสูงมากขึ้นกว่าทุกวันเฉลี่ย 10-15 เซนติเมตร ส่งผลทำให้บ้านที่อยู่อาศัยริมคลองแสนแสบ คลองนครเนื่องเขต คลองพระองค์เจ้าไชยานุชิต น้ำล้นเข้าท่วมบ้านแถบตลอดทั้งแนวคลอง....
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย shellvie : 15-10-2011 เมื่อ 19:12

TTC-01013 TTC-Member
    User ID
    1072
    Status
    โพส
    357

รางานที่อ.คลองเขื่อนระดับน้ำสูงขึ้นมากบ้านแม่ผมได้จมไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วในวันนี้หลังจากที่พยายามทำพนังกั้นน้ำมาหลายสัปดาห์ โดยระดับน้ำอยู่ที่ประมาณหน้าอก ส่วนที่อ.บางคล้า ถนนสายหน้าวัดปากน้ำโจ้โล้ ก็ท่วมไปแล้วและกระแสน้ำยังไหลแรงอีกด้วย ทั้งนี้ผมได้ซื้อเรือลำแรกรอไว้แล้ว จึงยังสามารถเข้าออกได้ แต่มีบ้านคุณยายท่านหนึ่งที่อยู่ด้านในและยากจนกว่าที่บ้านแม่ผมมาก ผมได้ซื้ออาหารแห้งให้ท่านไปแล้ว โดยคุณยายท่านนี้อยู่กับพี่สาวและน้องชายที่สติไม่ครบเท่าไรนัก ทั้งหมดอายุมากแล้วอยู่กัน 3 ผู้เฒ่า ลูกหลานไม่ค่อยใส่ใจเท่าไรนักและไปทำงานที่อื่นๆกันหมดแล้ว ตอนนี้ทาง อ.คลองเขื่อน ต.บางตลาด มีชาวบ้านเดือดร้อนหลายหลังคาเรื่อนครับ ที่ยากจนก็มีมาก ไม่เคยร้องขอต่อรัฐบาล ไม่เคยเป็นข่าวออกสื่อ แะไม่อยู่ในกระแสที่สื่อจะสนใจเหมือนภาคกลาง แต่ที่แน่ๆจมกันมาเกือบเดือนแล้ว
    Attached Images Attached Images          

User ID
    5744
    Status
    โพส
    1,555

น้าเขาครับซื้อเรือมากี่ตังค์อ่ะครับเป็นไพเบอร์หรือเป็นพลาสติกครับ
    ปล.ต้องการความช่วยเหลือเรื่องอ่ะไรแจ้งมาเลยน่ะครับถ้าพอช่วยได้เต็มที่ครับบ้านเรา....

User ID
    1072
    Status
    โพส
    357

ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่เป็นห่วงครับ
    " เพื่อนไม่เคยทิ้งกัน " คำนี้มีความหมายมากในตอนนี้จริงๆ

User ID
    5744
    Status
    โพส
    1,555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sinica9 ดูโพส
    ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่เป็นห่วงครับ
    " เพื่อนไม่เคยทิ้งกัน " คำนี้มีความหมายมากในตอนนี้จริงๆ
    ครับน้าเขา......
    ผมชอบคำเนี้ยอ่ะครับ"อยากได้คำว่าเพื่อนมากกว่าคนรู้จัก"พรุ่งนี้เจอกันครับ.....

User ID
    5744
    Status
    โพส
    1,555

ประกาศข่าวด่วน!!!!!!!!!!!!!!
    พรุ่งนี้เราจะไปช่วยพี่น้องชาวบางคล้าที่ประสบภัยน้ำท่วมกันครับ
    จึ่งใคร่ขอเรียนเชิญพี่น้องบ้านเลขที่๘ที่ว่างเว้นจากการงานภารกิจส่วนตัว
    ร่วมเดินทางช่วยพี่น้องบางคล้ากัน
    กำหนดการคร่าวๆๆ
    1.เวลา 09.00 น.แพคของบริจาคที่อู่น้าติบ
    2.เวลา 10.30 น.เดินทางถึงบางคล้า
    ปล.ต้องขออภัยที่แจ้งกระทันหันน่ะครับเพราะชาวบ้านที่นั้นเดือดร้อนกันจริงๆครับ
    ด้วยความเคารพpr.บ้านเลขที่ ๘

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3581
    Status
    โพส
    196

วันนี้ไปพนมมาสถานกานณ์ยังทรงๅนะครับท่วมขังบางพื้นที่ระดับน้ำไม่สูงมาก ปริมาณน้ำในครองที่ส่งมาจากเขื่อนสียัดนั้นปริ่มๆแล้วถ้าฝนตกลงมาซ้ำอีกน่าเป็นห่วงครับ

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ luna3delta ดูโพส
    วันนี้ไปพนมมาสถานกานณ์ยังทรงๅนะครับท่วมขังบางพื้นที่ระดับน้ำไม่สูงมาก ปริมาณน้ำในครองที่ส่งมาจากเขื่อนสียัดนั้นปริ่มๆแล้วถ้าฝนตกลงมาซ้ำอีกน่าเป็นห่วงครับ

...ขอขอบคุณนะครับน้าจักรและก็เพื่อนน้าจักรด้วยทั้ง2คน สำหรับน้ำดื่ม 20 แพ็ค เพื่อนำไปร่วมบริจาค@1ในครั้งนี้...

...และก็ขอบคุณตาโต้งด้วยที่ได้มอบเงินจำนวน 1,000 บาท ในการนำไปซื้อสิ่งของบริจาคผ่านpr ในครั้งนี้ครับ@1...

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

ขออภัยทีมงานด้วยนะครับ เมื่อวานไม่ได้ไปร่วม
    ประตูน้ำพระอินทร์ น้ำทะลักแล้วต้องระเห็จไปพาแม่มาอยู่ที่พนมฯด้วย

User ID
    3581
    Status
    โพส
    196

คนไทยเหมือนกันครับถ้าเดือดร้อนก็ต้องช้วยเหลือกันครับ

User ID
    1001
    Status
    โพส
    77

ถึงตัว จะไปไม่ได้ ก็ขอเป็นแรงใจ ให้กับผู้ที่ประสบภัยครั้งนี้ ครับ ขอให้ทุกคน ปลอดภัยครับ ขอบคุณครับ

User ID
    1072
    Status
    โพส
    357

เมื่อวานท่านผู้ว่าได้มีการเรียกประชุมผู้ประกอบการอุตสาหกรรม เพื่อสำรวจความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้นกรณีน้ำมีระดับสูง วึ่งเนื่อหาหลักมีอยู่ว่า ...
    " ขณะนี้ทางรัฐบาลจะทำการฝืนธรรมชาติด้วยการสูบน้ำออกมาทางคลองสาขาต่างๆทั้งๆที่คลองสาขามีระดับน้ำสูงกว่าชั้นในมาก ซึ่งจะก่อผลให้น้ำไม่สามารถระบายสู่ทะเลได้แต่จะสงผลให้น้ำกระจายออกด้านข้างทุกๆด้านที่สามารถไปได้ โดยอาจจะส่งผลกระทบให้นิคมที่จะจมต่อไปมีดังนี้ นิคมลาดกระบัง - นิคมอัญมณี และนิคมเวลโกรว์ ตามมาเป็นลำดับ ทั้งนี้ยังส่งผลกระทบสู่ระดับน้ำในแม่น้ำบางปะกงจะมีระดับสูงขึ้นอีกปนะมาณ 50ซม.ถึง 1 เมตร ทั้งนี้ได้มีการประสานงานให้ระดับท้องถิ่นทำการแจ้งเตือนประชาชนที่รับอยู่ในความรับผิดชอบของแต่ละคนให้ทราบโดยทั่วกัน"

น้าเชลล์ เมื่อวานประชุมแล้วได้อะไรคืบหน้ามามากกว่านี้ไหม ช่วยรายงานให้ทราบด้วยครับ ผมรู้แต่ว่าน้าเชลล์พาลูกบ้านไปประท้วงไม่ให้เปิดประตูน้ำคลองเจ้า เท่านั้นเอง

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...เหนื่อยกันหน่อยครับ สำหรับหน่วยงานราชการที่ต้องรับผิดชอบ มีทีมผู้บริหารประเทศ ที่ไม่มีมาตรการจะป้องกันล่วงหน้า มีแต่ตามล้อมคอกและก็ทำเมื่อจวนตัว สุดท้ายพินาศกันหมดแน่นอน...

... ตอนนี้ตามแหล่งนิคมต่างๆที่ยังไม่ได้รับผลกระทบ และอาจจะได้รับผลกระทบจากการบริหารไม่มีแบบแผนอย่างนี้ ก็ต้องช่วยเหลือตนเองป้องกันกันเต็มที่ครับ ทางนิคมบางพลีก็เช่นกัน ตอนนี้ก็ต้องป้องกันกันเต็มที่...

...ที่เหลือก็อยู่ที่ผู้บริหารประเทศ ว่าจะรักษาแค่ไข่แดงเล็กๆไว้กิน หรือจะทำลายไข่ขาว และก็ข้าวที่อยู่ในจาน โดยไม่เห็นคุณค่าคุณประโยชน์ของ อาหารเหล่านั้นหรือไม่!!!...

...ปล. สุดท้าย เอาใจช่วย PR ของเราครับ รู้สึกว่าจะเหนื่อยทั้งช่วยคนและก็บ้านของตัวเองด้วย ยังไงก็ขอให้สู้โว๊ย มีอะไรที่พวกพี่ๆ ช่วยได้ ให้รีบบอกนะ เราไม่ทิ้งกันอยู่แล้ว...

User ID
    9335
    Status
    โพส
    1,024

ทำไมเขาถึงต้องทำอย่างนี้ นิคมฯท่วมไปแล้วตั้ง 5 นิคมฯ เสียหายไปแล้วเป็นแสนๆล้านบาท บวกกับคนว่างงานไปอีกเป็นแสนๆ

ที่นาที่สวนอีกมากมายสิ้นเนื้อประดาตัวกับก็มากมาย........แนวทางการป้องกันก็ห่วยแตก....แล้วยังจะโยนภาระให้คนอื่นพื้นที่อื่นอีก

แล้วอีกสามนิคมฯ ที่ว่านี้จมหายไปแล้วมูลค่าความเสียหายจะเป็นเท่าไหร่อีก.......พวกนักการเมืองทั้งหลายจงฟัง

มีนักวิชาการท่านหนึ่งได้กล่าวไว้ว่า.....อย่าไปยัดเยียดความสะดวกสะบายให้คนกรุงมาก....เพราะถ้าคนกรุงสบายมากเท่าไหร่....ก็ไม่อยากจะลำบากมากขึ้นเท่านั้น

อย่าพัฒนาแต่ศูนย์กลางแต่ให้พัฒนาไปยังพื้นที่รอบนอกด้วย.....ถ้าภายนอกแข็งแรงภายในก็จะแข็งแรงไปด้วย

ภาคเหนือ ภาคกลางน้ำท่วมทุกปีเสียหายปีละ หมื่นล้านแสนล้านเยียวยากันทุกปี....คุณรู้ไหมว่าภาคอีสานมันยังแล้งนาทำได้ปีละครั้ง.....

ที่ผมแจ้งให้ท่านทราบเพราะไม่อยากให้เอาเงินเฉพาะไปเยียวยา....เอามันมาพัฒนาทางอื่นบ้างไอ้..เ ฮี้ ย (ตืด ตืด ตืด เจ้าที่ออกแล้ว)

เกิดอะไรขึ้นกับข่อยเนี้ย

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...ประกาศเพิ่มเติมครับ ให้เฝ้าระวังนะครับ...

User ID
    5744
    Status
    โพส
    1,555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sinica9 ดูโพส
    เมื่อวานท่านผู้ว่าได้มีการเรียกประชุมผู้ประกอบการอุตสาหกรรม เพื่อสำรวจความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้นกรณีน้ำมีระดับสูง วึ่งเนื่อหาหลักมีอยู่ว่า ...
    " ขณะนี้ทางรัฐบาลจะทำการฝืนธรรมชาติด้วยการสูบน้ำออกมาทางคลองสาขาต่างๆทั้งๆที่คลองสาขามีระดับน้ำสูงกว่าชั้นในมาก ซึ่งจะก่อผลให้น้ำไม่สามารถระบายสู่ทะเลได้แต่จะสงผลให้น้ำกระจายออกด้านข้างทุกๆด้านที่สามารถไปได้ โดยอาจจะส่งผลกระทบให้นิคมที่จะจมต่อไปมีดังนี้ นิคมลาดกระบัง - นิคมอัญมณี และนิคมเวลโกรว์ ตามมาเป็นลำดับ ทั้งนี้ยังส่งผลกระทบสู่ระดับน้ำในแม่น้ำบางปะกงจะมีระดับสูงขึ้นอีกปนะมาณ 50ซม.ถึง 1 เมตร ทั้งนี้ได้มีการประสานงานให้ระดับท้องถิ่นทำการแจ้งเตือนประชาชนที่รับอยู่ในความรับผิดชอบของแต่ละคนให้ทราบโดยทั่วกัน"

น้าเชลล์ เมื่อวานประชุมแล้วได้อะไรคืบหน้ามามากกว่านี้ไหม ช่วยรายงานให้ทราบด้วยครับ ผมรู้แต่ว่าน้าเชลล์พาลูกบ้านไปประท้วงไม่ให้เปิดประตูน้ำคลองเจ้า เท่านั้นเอง
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...เหนื่อยกันหน่อยครับ สำหรับหน่วยงานราชการที่ต้องรับผิดชอบ มีทีมผู้บริหารประเทศ ที่ไม่มีมาตรการจะป้องกันล่วงหน้า มีแต่ตามล้อมคอกและก็ทำเมื่อจวนตัว สุดท้ายพินาศกันหมดแน่นอน...

... ตอนนี้ตามแหล่งนิคมต่างๆที่ยังไม่ได้รับผลกระทบ และอาจจะได้รับผลกระทบจากการบริหารไม่มีแบบแผนอย่างนี้ ก็ต้องช่วยเหลือตนเองป้องกันกันเต็มที่ครับ ทางนิคมบางพลีก็เช่นกัน ตอนนี้ก็ต้องป้องกันกันเต็มที่...

...ที่เหลือก็อยู่ที่ผู้บริหารประเทศ ว่าจะรักษาแค่ไข่แดงเล็กๆไว้กิน หรือจะทำลายไข่ขาว และก็ข้าวที่อยู่ในจาน โดยไม่เห็นคุณค่าคุณประโยชน์ของ อาหารเหล่านั้นหรือไม่!!!...

...ปล. สุดท้าย เอาใจช่วย PR ของเราครับ รู้สึกว่าจะเหนื่อยทั้งช่วยคนและก็บ้านของตัวเองด้วย ยังไงก็ขอให้สู้โว๊ย มีอะไรที่พวกพี่ๆ ช่วยได้ ให้รีบบอกนะ เราไม่ทิ้งกันอยู่แล้ว...
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ katip_fc ดูโพส
    ทำไมเขาถึงต้องทำอย่างนี้ นิคมฯท่วมไปแล้วตั้ง 5 นิคมฯ เสียหายไปแล้วเป็นแสนๆล้านบาท บวกกับคนว่างงานไปอีกเป็นแสนๆ

ที่นาที่สวนอีกมากมายสิ้นเนื้อประดาตัวกับก็มากมาย........แนวทางการป้องกันก็ห่วยแตก....แล้วยังจะโยนภาระให้คนอื่นพื้นที่อื่นอีก

แล้วอีกสามนิคมฯ ที่ว่านี้จมหายไปแล้วมูลค่าความเสียหายจะเป็นเท่าไหร่อีก.......พวกนักการเมืองทั้งหลายจงฟัง

มีนักวิชาการท่านหนึ่งได้กล่าวไว้ว่า.....อย่าไปยัดเยียดความสะดวกสะบายให้คนกรุงมาก....เพราะถ้าคนกรุงสบายมากเท่าไหร่....ก็ไม่อยากจะลำบากมากขึ้นเท่านั้น

อย่าพัฒนาแต่ศูนย์กลางแต่ให้พัฒนาไปยังพื้นที่รอบนอกด้วย.....ถ้าภายนอกแข็งแรงภายในก็จะแข็งแรงไปด้วย

ภาคเหนือ ภาคกลางน้ำท่วมทุกปีเสียหายปีละ หมื่นล้านแสนล้านเยียวยากันทุกปี....คุณรู้ไหมว่าภาคอีสานมันยังแล้งนาทำได้ปีละครั้ง.....

ที่ผมแจ้งให้ท่านทราบเพราะไม่อยากให้เอาเงินเฉพาะไปเยียวยา....เอามันมาพัฒนาทางอื่นบ้างไอ้..เ ฮี้ ย (ตืด ตืด ตืด เจ้าที่ออกแล้ว)

เกิดอะไรขึ้นกับข่อยเนี้ย
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...ประกาศเพิ่มเติมครับ ให้เฝ้าระวังนะครับ...

ตามประกาศเลยครับตำบล(ศาลาแดง)ผมโดนเต็มอ่ะครับ 2-3วันนี้ชาวบ้านที่อยู่ริมน้ำก้อลำบากมากพออยู่แล้วอ่ะครับยังไงก้อต้องสู้กันต่อไปครับพี่น้อง ขอบคุณทุกกำลังใจน่ะครับ...

User ID
    11135
    Status
    โพส
    34

ทางอำเภอแปลงยาว น้ำยังไม่ท่วมครับ ถ้าทางน้าๆๆจะให้ผมช่วยเหลืออะไรบอกได้เลยนะครับ สู้ๆๆๆนะครับ

หน้า 5 จากทั้งหมด 13 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้