สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    19
    Status
    โพส
    929

มาตรฐาน ภาพถ่ายย้อนแสง....อย่างแรง

.....
    แสงจันทร์ น่ะครับ
    เพิ่งถ่ายเมื่อกี้เองครับ...
    กำลังละเลียด LEO ใต้แสงจันทร์ อยู่หน้าบ้าน
    พร่องไป 3 ขวดกว่า ๆ .....
    แสงจันทร์นวล ยั่วยวนเหลือเกิน เลยได้ภาพนี้มาฝากกันครับ
    ...
    ไม่เคยถ่ายรูปย้อนแสง (จันทร์) อย่างนี้มาก่อนเลย
    กับ
    CANON 400D
    ISO100 Shutter 30s f/10
    Focal length 85 mm
    0.00 Ev
    No Flash No PS

User ID
    19
    Status
    โพส
    929

นี่แหละครับ ตัวการ อิอิ

Neo 9
    ผู้เยี่ยมชม

อยากถ่ายมั่งจัง แต่บ้านผมหลังคามันบัง...:d:d:d

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

ภาพ1-2 ต้องอันเดอร์ลงมาอีกครับ ถ้าถ่ายมาพอดีแสงมันจะฟุ้งแบบนี้แหละครับ ผมว่าตู่ห่วงเรื่องฉากหน้ามากเกินไปที่นี้เลยไม่รู้ว่าจะให้อะไรเด่น แต่ภาพ3 Okเลยเข้าตำราจุดตัด9ช่องเป๊ะ..............
    ปล.อิจฉาเทเลก็ตอนนี้แหละ.........

User ID
    393
    Status
    โพส
    280

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KiTTs ดูโพส
    .....
    แสงจันทร์ น่ะครับ
    เพิ่งถ่ายเมื่อกี้เองครับ...
    กำลังละเลียด LEO ใต้แสงจันทร์ อยู่หน้าบ้าน
    พร่องไป 3 ขวดกว่า ๆ .....
    แสงจันทร์นวล ยั่วยวนเหลือเกิน เลยได้ภาพนี้มาฝากกันครับ
    ...
    ไม่เคยถ่ายรูปย้อนแสง (จันทร์) อย่างนี้มาก่อนเลย
    กับ
    CANON 400D
    ISO100 Shutter 30s f/10
    Focal length 85 mm
    0.00 Ev
    No Flash No PS
    Wasan
    ภาพ1-2 ต้องอันเดอร์ลงมาอีกครับ ถ้าถ่ายมาพอดีแสงมันจะฟุ้งแบบนี้แหละครับ ผมว่าตู่ห่วงเรื่องฉากหน้ามากเกินไปที่นี้เลยไม่รู้ว ่าจะให้อะไรเด่น แต่ภาพ3 Okเลยเข้าตำราจุดตัด9ช่องเป๊ะ..............
    ปล.อิจฉาเทเลก็ตอนนี้แหละ.........
    สงสัยพร่องเสือดาวไปเยอะ มือเลยตก ตาอาจพร่ามัว ด้วยเสือดาว 555
    ภาพสุดท้ายแหล่มเลย 55-250

User ID
    19
    Status
    โพส
    929

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wasan ดูโพส
    ภาพ1-2 ต้องอันเดอร์ลงมาอีกครับ ถ้าถ่ายมาพอดีแสงมันจะฟุ้งแบบนี้แหละครับ ผมว่าตู่ห่วงเรื่องฉากหน้ามากเกินไปที่นี้เลยไม่รู้ว่าจะให้อะไรเด่น แต่ภาพ3 Okเลยเข้าตำราจุดตัด9ช่องเป๊ะ..............
    ขอบคุณที่แนะนำมามากครับ
    จริงแหละครับ ผมลืมนึกไปว่าแสงแบบนี้มันต้องอันเดอร์ลงมา
    ไม่รู้อะไรมันทำให้ลืม อิอิ...
    แต่ก็อย่างว่าครับ ภาพนี้ถ่ายเอามันส์อย่างเดียวครับไม่ได้นึกถึงทฤษฎีเลย
    แล้วก็มัวแต่ห่วงเรื่องฉากหน้าครับ เนื่องจากแสงไม่มีเลย ทำให้โฟกัสวืดไป วืดมา
    เลยต้องใช้วิธีเอาไฟฉายส่องที่ดอกไม้ แล้วใช้ Manual Focus ก่อนที่จะดับแสงไฟฉายแล้วกดชัตเตอร์น่ะครับ

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

ทำตามทฤษฎีอาจไม่ได้ภาพที่สวยงามก็ได้นะ บางครั้งทำตามจินตนาการจะได้ภาพที่สวยสมบูรณ์กว่าทฤษฎีนะ

จงใช้จินตนาการควบคู่ไปกับหลักการถ่ายภาพ

ขอต่อว่าหน่อยออกมานั่งละเลียดกลางแสงจันทร์โดยไม่เรียกกันนี่โกรธนะเฟ้ย
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

ภาพสวยจังค่ะ ไม่เคยถ่ายภาพได้อย่างนี้เลย ขอบคุณที่แบ่งปันค่ะ

triton salon
    ผู้เยี่ยมชม

งามแต้..แต้..ครับท่าน..

forestman
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ภาพถ่ายย้อนแสง....อย่างแรง

เข้ามาลงชื่อด้วยคนอ่ะ

ข้อมูลกระทู้