สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 18 จากทั้งหมด 18

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

มาตรฐาน น้าๆคับช่วยมาดูนี้ที่คับ งง ??????

ผมดูถึงช่วงที่มันบอกว่า รถขับ 4 มี limeted slip ขับผ่านไม่ได้ แสดงว่า limeted ของโรงงาน ใช้ไม่ได้ผลเลยใช่ไหม
    แล้วอันนี้ที่บอกว่า auto drift lock มันต่างกับ limeted slim ของพี่ปาเจโร่ยังไงคับ ??????
    http://www.youtube.com/watch?v=Mjj9A8H4Cfg
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย banan053 : 02-02-2012 เมื่อ 20:47

User ID
    15030
    Status
    โพส
    641

มาตรฐาน ตอบ: น้าๆคับช่วยมาดูนี้ที่คับ งง ??????

เห้ยได้ไงวะ งง

สมาชิกถาวร : TTC-02650 TTC-Member
    User ID
    21742
    Status
    โพส
    423

มาตรฐาน ตอบ: น้าๆคับช่วยมาดูนี้ที่คับ งง ??????

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ banan053 ดูโพส
    ผมดูถึงช่วงที่มันบอกว่า รถขับ 4 มี limeted slip ขับผ่านไม่ได้ แสดงว่า limeted ของโรงงาน ใช้ไม่ได้ผลเลยใช่ไหม
    แล้วอันนี้ที่บอกว่า auto drift lock มันต่างกับ limeted slim ของพี่ปาเจโร่ยังไงคับ ??????
    http://www.youtube.com/watch?v=Mjj9A8H4Cfg
    นั่นดิ อยากรู้ด้วย ใครช่วยตอบที

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

ไม่ซื้อ เพราะ มีแต่ปีโป้

User ID
    4854
    Status
    โพส
    102

ผมสังเกตุตอนมันขับขึ้นลูกกลิ้ง ถ้าขับ4ใช้รอบที่สูงน่าจะเป็น4H สูงเกินจนรอฟรี แต่ถ้าใช้4L ผมว่าไม่น่ามีปัญหา ยังไงขับ4มันก็น่าจะดีกว่าขับ2เวลาผ่านเนิน สังเกตุดูที่ทดสอบตอนขึ้นเนินลูกกลิ้งถ้าไม่ได้เป็นรถที่ติด auto drift lock จะใช้รอบสูงเพื่อให้ล้อฟรีทิ้ง

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

เท่าที่ดูๆ ออโต้ดริปล๊อคจะส่งถ่ายกำลังไปยังล้อ2ข้างเท่าๆกันที่ความเร็วต่ำกว่า 30 กม./ชม. ที่รู้มา ออโต้ดริปล๊อคมันมีแรงฉุดมากกว่าลิมิเต็ดสลิปประมาณเท่าตัว ราคาก็ประมาณหมื่นกว่า
    คุณสมบัติตามนี้ http://www.autodifflock.com/product.php
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย AKNet : 02-02-2012 เมื่อ 22:07

User ID
    27716
    Status
    โพส
    127

ไม่มีความคิดเห็น อันไหนไปไม่ได้ก็ถอยดีกว่า

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

พอจะเข้าใจว่า auto drift lock จะจับ 100% ที่ความเร็วตำ 30 กิโลเมตรต่อชั่วโมง
    ผมก็ยัง งงอยู่ว่า ขับ 4 ล้อ ถ้ายังน้าๆบอกว่ามันเปอร์เซนต์โรงงานจับ 80 20 % มันก็น่าจะขึ้นได้บ้างใช่มิคับ ผมสังเกตุล้อ ของฟอรจูนเนอร์ ฟรีทั้งล้อหน้าล้อหลังเลย _ _"

ผมขอถามหน่อยนะคับว่า
    ถ้าไทรทันพลัสผมเบรินยาง กับเฟืองท้ายเดิมๆ ล้อมันจะฟรีสองข้างไหมคับ หรือว่าฟรีแค่ข้างเดียว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย banan053 : 03-02-2012 เมื่อ 15:37

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

เอาง่ายๆเลยครับ ออโต้ดิฟล็อค มันจับ 100 ไม่ว่า ล้อข้างใดข้างหนึ่ง จะลื่นขนาดไหน อีกข้าง ก็ยังพาเราผ่านเส้นทางไปได้(มันดีกว่า 4x4 แค่อุปสรรคแบบที่เขาเอามาลงให้ดูเท่านั้นละครับ) แต่ถ้าลื่นทั้งสองข้างของล้อละ ขับหลังตะกุย 100 % มันก็สู้ตะกุย 4 ล้อไม่ได้ครับ

ส่วนลิมิเต็ด มันจะจับไม่ร้อยเปอเซ็น ทั้งชุด ขับหน้า และ ชุดขับหลัง (ยกเว้นใส่อุปกรณ์จำพวกฟรีล็อคที่ล้อหน้า รับลอง 4*4 ไม่ลื่นแบบในคลิปแน่ครับ) ถ้าล้อข้างใดข้างนึงลื่นมากๆ ล้ออีกข้างจะอ่อนแรงตามลงไป หรือเหลือน้อย(ไม่ได้หมดแรงเลยแบบรถเฟืองธรรมดาไม่มีเต็ด) อาจจะผ่านอุปสรรคไปได้ หรือไม่ได้ก็ได้ตามความยากง่ายของอุปสรรคครับ ถึงแม้จะเป็น ขับ 4 ก็เหอะ

ไม่อย่างนั้น แอร์ล็อค ดิฟล็อค โซ่พันล้อ วินส์ pto ขายไม่ได้แน่นอนครับ ถ้า 4x4 มันไปได้ทุกอุปสรรค แต่งมากน้อยขนาดไหน ขึ้นกับการใช้งานจริงของเราครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ไปเจอมาCopเค้ามาฝากอีกเช่นเคยอิอิ
    .
    LIMITED SLIP ที่เพลาขับด้านข้างแต่แบ่งกำลังประมาณ 25% ของล้ออีกด้านหนึ่งเท่านั้น
    LOCK RIGHT เป็นการล๊อคเพลาโดยใช้สปริงเป็นแรงกด เมื่อรถเข้าโค้งมีแรงเหวี่ยงก็จะปลดล๊อคเอง
    AIR LOCKER เป็นการใช้แรงลมเข้าไปกดล๊อคเพลาขับให้จับกันทั้งสองข้าง
    DIFF LOCK ในรูปแบบการทำงาน AIR LOCKER ที่ใช้ไฟฟ้าควบคุมการทำงานหรือใช้น้ำมันไฮโดรลิกไปแทนที่อากาศ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

มาเก็บข้อมูลดีๆ ครับ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    เอาง่ายๆเลยครับ ออโต้ดิฟล็อค มันจับ 100 ไม่ว่า ล้อข้างใดข้างหนึ่ง จะลื่นขนาดไหน อีกข้าง ก็ยังพาเราผ่านเส้นทางไปได้(มันดีกว่า 4x4 แค่อุปสรรคแบบที่เขาเอามาลงให้ดูเท่านั้นละครับ) แต่ถ้าลื่นทั้งสองข้างของล้อละ ขับหลังตะกุย 100 % มันก็สู้ตะกุย 4 ล้อไม่ได้ครับ

ส่วนลิมิเต็ด มันจะจับไม่ร้อยเปอเซ็น ทั้งชุด ขับหน้า และ ชุดขับหลัง (ยกเว้นใส่อุปกรณ์จำพวกฟรีล็อคที่ล้อหน้า รับลอง 4*4 ไม่ลื่นแบบในคลิปแน่ครับ) ถ้าล้อข้างใดข้างนึงลื่นมากๆ ล้ออีกข้างจะอ่อนแรงตามลงไป หรือเหลือน้อย(ไม่ได้หมดแรงเลยแบบรถเฟืองธรรมดาไม่มีเต็ด) อาจจะผ่านอุปสรรคไปได้ หรือไม่ได้ก็ได้ตามความยากง่ายของอุปสรรคครับ ถึงแม้จะเป็น ขับ 4 ก็เหอะ

ไม่อย่างนั้น แอร์ล็อค ดิฟล็อค โซ่พันล้อ วินส์ pto ขายไม่ได้แน่นอนครับ ถ้า 4x4 มันไปได้ทุกอุปสรรค แต่งมากน้อยขนาดไหน ขึ้นกับการใช้งานจริงของเราครับ
    ขอบคุณคับสำหรับข้อมูลดีดี

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ไปเจอมาCopเค้ามาฝากอีกเช่นเคยอิอิ
    .
    LIMITED SLIP ที่เพลาขับด้านข้างแต่แบ่งกำลังประมาณ 25% ของล้ออีกด้านหนึ่งเท่านั้น
    LOCK RIGHT เป็นการล๊อคเพลาโดยใช้สปริงเป็นแรงกด เมื่อรถเข้าโค้งมีแรงเหวี่ยงก็จะปลดล๊อคเอง
    AIR LOCKER เป็นการใช้แรงลมเข้าไปกดล๊อคเพลาขับให้จับกันทั้งสองข้าง
    DIFF LOCK ในรูปแบบการทำงาน AIR LOCKER ที่ใช้ไฟฟ้าควบคุมการทำงานหรือใช้น้ำมันไฮโดรลิกไปแทนที่อากาศ
    ขอบคุณคับ เยอะเหมือนกัน แหะๆ จำไม่ค่อยได้ ^^

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    เท่าที่ดูๆ ออโต้ดริปล๊อคจะส่งถ่ายกำลังไปยังล้อ2ข้างเท่าๆกันที่ความเร็วต่ำกว่า 30 กม./ชม. ที่รู้มา ออโต้ดริปล๊อคมันมีแรงฉุดมากกว่าลิมิเต็ดสลิปประมาณเท่าตัว ราคาก็ประมาณหมื่นกว่า
    คุณสมบัติตามนี้ http://www.autodifflock.com/product.php
    น้า พอจะทราบราคาไหมคับ เพื่อว่าจะไปดริฟเล่นๆ

สมาชิกถาวร : TTC-02650 TTC-Member
    User ID
    21742
    Status
    โพส
    423

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ banan053 ดูโพส
    น้า พอจะทราบราคาไหมคับ เพื่อว่าจะไปดริฟเล่นๆ
    หมื่นเจ็ด ถ้ายังไม่มีการเปลี่ยนแปลงนะครับน้า
    http://www.weekendhobby.com/thai2mar...&group=offroad

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

17-19 ราวๆนี้ครับ ราคารวมน้ำมันเฟืองท้ายและค่าแรงแล้ว

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

โหหห ราคาแรงเหมือนกัน หาเต็ดปาเจโร่ มือสองดีกว่าใช่ไหมคับ

ข้อมูลกระทู้