สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

กระทู้: รบกวนถามพี่ๆ เพื่อนๆ หน่อยครับ พอดีสงสัยเรื่องความเร็วรถน่ะครับ 4d 2.5vg a/t

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    23361
    Status
    โพส
    12

มาตรฐาน รบกวนถามพี่ๆ เพื่อนๆ หน่อยครับ พอดีสงสัยเรื่องความเร็วรถน่ะครับ 4d 2.5vg a/t

พอดีได้รถมาเมื่อกลางเดือน พ.ย. 2011 น่ะครับ เป็นตัว m12 2.5 VG TURBO เกียร์ AT 5 สปีด เดิมๆ นะครับ ไม่ได้ทำอะไรเลย มีข้อสงสัยอยากจะขอถามดังนี้นะครับ

1. อาการรถรอรอบตอนออกตัวเป็นอาการปกติไหมครับ อย่างเช่น ตอนออกตัว เหยียบคันเร่ง จะไม่พุ่งปรู้ดปร้าด แต่พอรอบมันขึ้น รถก็พุ่ง วิ่งไปได้ อย่างนี้ปกติไหมครับ

2. ที่บ้านผมเอาไปขับอยู๋วันหนึ่ง กลับมาบอกว่า รถผิดปกติ เพราะขณะที่เค้าขับไป หน้าปัทม์ความเร็ว เข็มชี้ไปที่ 160 กม./ชม. แต่เค้าบอก ไม่น่าจะถึงเพราะรถยังนิ่ง ยังเงียบอยู่เลย คิดว่า ความเร็วจริงอาจจะแค่ 130 กม./ชม.เท่านั้น ตอนนี้ก็ยังเถียงกันอยู่
    เลยอยากจะถามว่า มันมีวิธีทดสอบหรือเปล่าครับ ว่า ไมล์รถมันเพี้ยนหรือเปล่า
    วิธีที่ผมนึกออก คือ หารถที่มันปกติมาคันนึง วิ่งตามกันแล้วจับความเร็ว ซึ่งมันน่าจะพอเห็นความแตกต่างกันบ้าง ถ้ามันเพี้ยนขนาด 160 กับ 130 น่ะครับ

3. ตัวเครื่อง 178 แรงม้า ไม่ทราบว่ามากับรถตั้งแต่ตัว M11 รึเปล่าครับ

ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนที่เข้ามาให้ความคิดเห็นกันนะครับ

User ID
    14982
    Status
    โพส
    242

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนถามพี่ๆ เพื่อนๆ หน่อยครับ พอดีสงสัยเรื่องความเร็วรถน่ะครับ 4d 2.5vg a/t

รถน้าน่าจะรุ่นตัวเดียวกับของผม แต่ของผม m11 ออกเมื่อ ก.พ.54
    1. รถผมไม่เป็นครับ ลองให้ศูนย์เช็คดูอีกที หรือไม่ก็ติดกล่องตัวเดียวก็จบแล้ว อิอิ
    2. ...555...นี่เรื่องจริง แสดงว่าคนที่บ้านน้าไม่เคยจับรถที่ช่วงล่างหนึบแน่นล่ะสิ...อย่าว่าแต่ 160 เลยครับ....เผลอๆขึ้นไป 190 เหมือนผม รู้ตัวอีกทีไล่ถึงรถคันหน้าแป๊บเดียว ต้องผ่อนคันเร่ง ตรงนี้น่าจะเป็นคำตอบที่ว่า ทำไมพวงมาลัยมันหนักกว่าค่ายอื่น ก็มันนิ่ง....น่ะ
    ทดลองง่ายนิดเดียว GPS (ยืมของเพื่อนก็ได้ ลองแป๊บเดียวก็รู้แล้วครับ) ถ้าล้อเดิมๆ ไมล์จะอ่อนอยู่ 10%
    3. ผมขับมอ'ไซค์ อยู่ 2 เดือน ตอนนั้น เพราะมันเพิ่งเปิดตัว แล้วรอนี่แหละ ไม่ผิดหวัง..ครับ

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนถามพี่ๆ เพื่อนๆ หน่อยครับ พอดีสงสัยเรื่องความเร็วรถน่ะครับ 4d 2.5vg a/t

ข้อ share ข้อสองล่ะกันครับ พอดีไม่มีตัว VG อิอิ

วิธีแรก สะดวกสุดก็ใช้ GPS ครับ เทียบเลย
    วิธีสอง ลูกทุ่งนิสนึงใช้หลักกิโลข้างทางแหละครับเทียบเลย ผ่านหลักแรกกดนาฬิกาจับเวลาพอหลักสองก็กดหยุด คำนวณนิดนึงก็ได้ความเร็วคร่าวๆแล้วครับ ถ้าจะเพิ่มความแม่นยำก็ใช้หลายๆกิโล หรือกิโลเดียวแต่หลายๆครั้งก็ได้ครับ ประเด็นสำคัญคือต้องใช้ความเร็วคงที่อ่ะครับ

คิดว่าคงไม่เพี้ยนถึง 30 km/hr หรอกครับ ไทรทันอาจจะนิ่งเหนือชั้นก็ได้ครับ อิอิ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

at รอรอบครับ ส่วนความเร็วใช้ gps ตามที่น้าๆแนะนำแน่นอที่สุด

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

-ขอขยายความข้อ2ครับ-
    คนที่บ้านชินกันรถรุ่นก่อนCommon railมาป่าวครับ รุ่นพวกนั้นถ้าความเร็ว120รอบที่ได้จะสูงกว่ามาก รถรุ่นใหม่พวกCommon rail Direct Injection แรงบิดแรงม้ามาไวรอบจะต่ำครับ เลยดูว่าเครื่องยังไม่ดังกระหึ่มแบบรุ่นก่อนๆ วิ่งไปได้ตั้ง140-150

User ID
    23361
    Status
    โพส
    12

ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่เข้าให้ความเห็นนะครับ เดี๋ยวคงต้องหา gps มาวัด คนที่บ้านจะได้สบายใจ

เท่าที่ผมขับมา ตอนนี้ 10,000 โล แล้วครับ อัตรากินน้ำมันในเมืองก็ 10-11 โล/ลิตร นอกเมืองก็ 12-13 โล/ลิตร

เติมน้ำมันถังนึง ตอนเข็มตกไปเกือบสุด แต่ไฟยังไม่เตือน ก็วิ่งได้ประมาณ 650+

รถเกาะถนนใช้ได้เลย แอร์เย็นดี แหนบดังบ้างอะไรบ้าง รถก็น่าจะปกติใช่ไหมครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ritchiez ดูโพส
    ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่เข้าให้ความเห็นนะครับ เดี๋ยวคงต้องหา gps มาวัด คนที่บ้านจะได้สบายใจ

เท่าที่ผมขับมา ตอนนี้ 10,000 โล แล้วครับ อัตรากินน้ำมันในเมืองก็ 10-11 โล/ลิตร นอกเมืองก็ 12-13 โล/ลิตร

เติมน้ำมันถังนึง ตอนเข็มตกไปเกือบสุด แต่ไฟยังไม่เตือน ก็วิ่งได้ประมาณ 650+

รถเกาะถนนใช้ได้เลย แอร์เย็นดี แหนบดังบ้างอะไรบ้าง รถก็น่าจะปกติใช่ไหมครับ
    ปกติครับน้า ยางเดิมไมล์จะเพี้ยนประมาณ 3-5%เท่านั้นครับ ไมล์อ่อน
    ส่วนข้อ 3 ผมจะแยกยังงี้ครับ
    -ช่วงปลายปี 53 ถึงต้นปี54 จะมี 140 ม้า กระบะตรงออกมาก่อนแปปนึง
    -พอ 17 ม.ค. 54 มี vg 178 ม้า ออโต้ 4 สปีด ออกตามมา
    -และหลังจากนั้นประมาณกลางปีมี vg 178 ม้า เกียร์ธรรมดาออกมา
    -พอมาช่วงปลายๆปีก็ออกพลัสแคป vg กับ vg 178 ม้าออโต้ 5 สปีด ออกมาจนถึงปัจจุบันนี่แหละครับ

User ID
    11165
    Status
    โพส
    673

160 กะ 130 มันต่างกันมากอยู่นะครับ ความรู้สึกน่ารับรู้ได้

รถดีรถนิ่ง อะไรประมาณนี้ ก็น่าจะชมเจ้าพลัสมันหน่อย เดี๋ยวมันงอนนะครับ 555

User ID
    28812
    Status
    โพส
    40

ตัวเดียวกับผมเลยครับ....178 vg a/t
    ข้อ1.ออกตัวรอรอบเป็นปกติครับ ผมก็เป็น ถ้าไม่อยากรอรอบ ดันเกียร์ไปเล่น แพดเดิ้ลชิปเลยครับ 1 / 2 / 3 แล้วกดคันเร่งหนักเท้านิดนึง
    รับรอง ออกตัวใช้ได้เลยครับ แรกๆผมขับก็ไม่กล้าเหยียบแรงตอนออกตัว กลัวพุ่งเหมือน แอคคอร์ทผมอีกคัน แต่พอชินแล้วรู้จังหวะรถแล้ว
    สบายครับ เอาอยู่
    ข้อ2.ผมขับ 170 รอบอยู่ไม่เกิน 3100-3200 รอบครับ หมดถังได้ 720 - 750 เสียงลมไม่ดังมากก็น่าจะมาจากยางมันยังใหม่อยู่ และ ช่วงล่าง ไทรตัน เค้าต้องยอมรับครับว่า ดีกว่าหลายๆยี่ห้อในรถเกรดเดียวกัน .....
    (ที่เคยขับผ่านมือมามี D4D2002 Dmax2003 vogoตัวแรก ซึ่งเป็นรถ4ประตู 4*4 ทั้งหมด)
    ผมว่า ไทรตัน กินขาดครับ

TTC-02584 TTC-Member
    User ID
    16602
    Status
    โพส
    912

จากที่เคยใช้รถเก๋งเหียบ120ความรู้สึกคือเส้นขาวที่ถนนจะเร็วมาก พอมาใช้ กระบะยกสูงเหยีบ120ความรู้สึกว่าเส้นขาวที่ถนนช้ามาก
    หากเคยชินกับรถเก๋งพอมาขับกระบะยกสูงที่จะให้ความรู้สึกเส้นขาวที่ถนนเร็วเท่ากัยรถเก๋งนั้นคงต้องเหียบ150-160น่าจะได้ครับ
    ซึงผมเคยมาแล้วครับ

ข้อมูลกระทู้