หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 45 จากทั้งหมด 45

กระทู้: กระทู้ สำหรับวิเคราะห์เครื่องเสียงที่เรามีอยู่ ว่ามันเด่น มันด้อยยังไง ควรเพิ่มอะไร แนวเสียงเป็นยังไงมาคุยกัน

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7522
    Status
    โพส
    464

มาตรฐาน ตอบ: กระทู้ สำหรับวิเคราะห์เครื่องเสียงที่เรามีอยู่ ว่ามันเด่น มันด้อยยังไง ควรเพิ่มอะไร แนวเสียงเป็นยังไงมาคุยกัน

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Arin2000 ดูโพส
    เรื่องเครื่องเสียงนี่ "หูใครหูมัน" ครับ "เสียงดี" ของแบบผมอาจไม่ใช่ "เสียงดี" ในแบบของคนอื่น และนิยามคำว่า "เสียงดี" กับ "เสียงดัง" นั้นแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง

ผมเองเล่นทั้งเครื่องเสียงรถและบ้าน Hi-End ในระดับราคาชุดละประมาณ 3-5 แสนมานับสิบชุดครับ ตอนหลังเบื่อก็เลิกไปเอง โดยครื่องเสียงในรถปัจจุบันนี่มีไว้ฟังข่าวกับให้ลูกดูการ์ตูนแค่นั้น เมื่อก่อนนี้ลำโพงบ้านใช้ ProAc, Totem, FocusAudio ก็ไปหาดอกลำโพง ScanSpeak, Dynaudio, Eton มาใส่รถ Cross-Over ก็ปรับปรุงแบบสุดๆ สายไฟ สายสัญญาณในรถก็ใช้ของ Kimber, Furutech, Cardas แต่คุณภาพที่ได้รับนั้นช่าง "ต่างกันฟ้ากับเหว" เมื่อเทียบกับชุดที่ฟังในบ้าน ทั้งที่พิกัดราคาใกล้เคียงกัน

เครื่องเสียง Hi-End ในรถนั้น เมื่อเทียบราคากับคุณภาพแล้ว "จัดได้ว่าไม่คุ้มค่าต่อการลงทุน" (ยกเว้นมีตังค์เหลือเยอะแล้วไม่รู้จะทำอะไร) เนื่องจากปัญหาเบื้องต้นเลยก็คือระบบอคูสติกในรถนั้นไม่เอื้อต่อการฟังเพลงเชิงคุณภาพ อีกทั้งยังมีตัวแปรเชิงด้อยมากมาย เช่น...

1. การรบกวนเชิงไฟฟ้า
    2. การซับ/สะท้อนเสียงของห้องโดยสาร
    3. การจัดวางตำแหน่งลำโพง
    4. ตำแหน่งนั่งฟัง
    5. เสียงรบกวนจากภายนอก และจากตัวรถเอง

ถ้าจะให้อธิบายละเอียดคงยาวมาก โดยข้อจำกัด 5 ข้อนี้ ทำลายคุณภาพของอุปกรณ์ชั้นดีลงไปได้มากกว่าครึ่งเลยทีเดียว นั่นหมายถึง "ซื้อ 100 อาจได้ใช้แค่ 20-30 บาท"

จากประสบการณ์(อันเจ็บปวด)ของผม เครื่องเสียงชุดละ 3 แสน (ไม่ว่าในบ้านหรือในรถ) กับเครื่องเสียงชุดละ 3 หมื่น ไม่ได้มีคุณภาพต่างกัน 10 เท่าตามราคาครับ
    นานาทัศนครับท่าน คุณภาพเสียงที่ดี ต้องไม่มีอะไรมาบดบังเสียงจนถึงหูคนเรา ยิ่งฟังในรถแล้วยี่งไม่สามารถเอามาเปรียบเทียบกับเครื่องเสียงบ้านได้เลย เช่น เบาะอิง บดบังเสียงภายใน ก็จบแล้ว แต่จะแตงอย่างไรให้รายละเอียดครบ น้ำหนักได้ เท่านั้นพอครับ

มาตรฐาน ตอบ: กระทู้ สำหรับวิเคราะห์เครื่องเสียงที่เรามีอยู่ ว่ามันเด่น มันด้อยยังไง ควรเพิ่มอะไร แนวเสียงเป็นยังไงมาคุยกัน

คับ เครื่องเสียงในรถ กับในบ้านมันเทียบกันไม่ได้หรอกคับ เพราะกระแสไฟที่ขับพลังเสียงในบ้านส่วนใหญ่ก้อจะสม่ำเสมอ แต่ในรถมันขึ้นบ้าง ลงบ้าง การระบายความร้อน ก้อมีผลกับเสียง แต่เครื่องเสียงในรถมันก้อดีอยู่อย่าง มันสามารถจะเคลื่อนที่ไปแล้วเปิดได้เลย และก้ออุปกรณ์ของเครื่องเสียงในรถก้อน่าจะทนทานกว่า ถ้าเราลองเอาเครื่องเสียงในบ้าน เคลื่อนย้ายบ่อยๆ ตกหลุมบ้างอารัยบ้าง ไม่นานคับ พังแน่นอน และอีกอย่างเครื่องเล่นซีดี ในบ้านจับเขย่าเหมือนในรถ ตกร่องแน่นอน มันก้อเลยมีมุมมองหลายอย่างคับ ระหว่างเครื่องเสียงรถ กับในบ้าน มันเทียบกันลำบากคับ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Arin2000 ดูโพส
    เรื่องเครื่องเสียงนี่ "หูใครหูมัน" ครับ "เสียงดี" ของแบบผมอาจไม่ใช่ "เสียงดี" ในแบบของคนอื่น และนิยามคำว่า "เสียงดี" กับ "เสียงดัง" นั้นแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง

ผมเองเล่นทั้งเครื่องเสียงรถและบ้าน Hi-End ในระดับราคาชุดละประมาณ 3-5 แสนมานับสิบชุดครับ ตอนหลังเบื่อก็เลิกไปเอง โดยครื่องเสียงในรถปัจจุบันนี่มีไว้ฟังข่าวกับให้ลูกดูการ์ตูนแค่นั้น เมื่อก่อนนี้ลำโพงบ้านใช้ ProAc, Totem, FocusAudio ก็ไปหาดอกลำโพง ScanSpeak, Dynaudio, Eton มาใส่รถ Cross-Over ก็ปรับปรุงแบบสุดๆ สายไฟ สายสัญญาณในรถก็ใช้ของ Kimber, Furutech, Cardas แต่คุณภาพที่ได้รับนั้นช่าง "ต่างกันฟ้ากับเหว" เมื่อเทียบกับชุดที่ฟังในบ้าน ทั้งที่พิกัดราคาใกล้เคียงกัน

เครื่องเสียง Hi-End ในรถนั้น เมื่อเทียบราคากับคุณภาพแล้ว "จัดได้ว่าไม่คุ้มค่าต่อการลงทุน" (ยกเว้นมีตังค์เหลือเยอะแล้วไม่รู้จะทำอะไร) เนื่องจากปัญหาเบื้องต้นเลยก็คือระบบอคูสติกในรถนั้นไม่เอื้อต่อการฟังเพลงเชิงคุณภาพ อีกทั้งยังมีตัวแปรเชิงด้อยมากมาย เช่น...

1. การรบกวนเชิงไฟฟ้า
    2. การซับ/สะท้อนเสียงของห้องโดยสาร
    3. การจัดวางตำแหน่งลำโพง
    4. ตำแหน่งนั่งฟัง
    5. เสียงรบกวนจากภายนอก และจากตัวรถเอง

ถ้าจะให้อธิบายละเอียดคงยาวมาก โดยข้อจำกัด 5 ข้อนี้ ทำลายคุณภาพของอุปกรณ์ชั้นดีลงไปได้มากกว่าครึ่งเลยทีเดียว นั่นหมายถึง "ซื้อ 100 อาจได้ใช้แค่ 20-30 บาท"

จากประสบการณ์(อันเจ็บปวด)ของผม เครื่องเสียงชุดละ 3 แสน (ไม่ว่าในบ้านหรือในรถ) กับเครื่องเสียงชุดละ 3 หมื่น ไม่ได้มีคุณภาพต่างกัน 10 เท่าตามราคาครับ
    ที่น้าเล่ามานี้ ก็น่าจะเป็นที่มาของการแข่งขัน sq นะครับ ผมว่านะ เพราะจะทำให้เครื่องเสียง มีความสมดุล สม่ำเสมอ เสียงใส มีมิติ ไร้มลทิน อิอิ....ยกเว้น spl ไม่ต้องพูดถึง...

"B-I-N-G-O" TTC-Member
    User ID
    22735
    Status
    โพส
    12

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ anuchit330 ดูโพส
    opamp มีหลายเบอร์ แล้วแต่ว่าใครจะชอบแนวเสียงแบบไหน

มีหลายราคา ตั้งแต่ ร้อยกว่าบาท จนถึง หลัก พัน

ที่ทำๆมาใช้ ตัวละ ไม่ถึง 2ร้อยครับ ก็โอแล้ว

ลองหาข้อมูลกันต่อนะครับ

ผมสั่งซื้อจากที่นี่

http://www.overclockzone.com/forums/...-OPAMP-Adapter

เบอร์แนะนำจะเป็น 2111 2107 2134 627 637
    opamp มันใช้ได้กับทุกเครื่องหรือครับทุกยี่ห้อหรือครับ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ keytakarn ดูโพส
    opamp มันใช้ได้กับทุกเครื่องหรือครับทุกยี่ห้อหรือครับ
    opamp มีอยู่ในทุกๆ ที่ที่มีเสียงออกมาทางลำโพงเกือบทุกตัวครับ...แล้วแต่ว่ามันมีกี่ขา...8 16 24 ว่ากันไป
    ถ้าในการทำปรี
    ตัวที่ดังๆ หายากก็ JRC4558DD IC ในตำนานเค้าว่างั้นนะ อิอิ...
    และตัวเสียงดีก็ได้แี่ก่ NEC4570C,JRC4558D พวกนี้หาได้ ไม่กี่บาท

เดี๋ยวว่างๆ จะนำเรื่องการเปลี่ยนอุปกรณ์ ปรี จากบ้านโน้นมารวบรวมไว้ที่นี่ครับ รอความสมบูรณ์ของการเปลี่ยนก่อน

หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3

ข้อมูลกระทู้