สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

กระทู้: ใครใช้น้ำยาเคลือบเงารถยนต์ ซิลิโคน เกลซ ของ แอมเวย์ บ้าง

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    13831
    Status
    โพส
    300

มาตรฐาน ใครใช้น้ำยาเคลือบเงารถยนต์ ซิลิโคน เกลซ ของ แอมเวย์ บ้าง

1.ควรเคลือบน้ำยากี่ครั้งต่อเดือน(ถ้าใช้บ่อยจะมีผลเสียต่อสีรถในระยะยาวไหม)
    2.ถ้าลงน้ำยาแล้วไม่เช็ดออกจะเป็นไรกับผิวสีไหม(เคยเห็นบ้างคันลงน้ำยาแล้วไม่เช็ดออกก็ยังเอามารถออกมาขับ)
    ผมเพิ่งล้างรถเสร็จเมื่อกี้ก็เลยลงน้ำยาทิ้งไว้แต่ยังไม่ได้เช็ดออกนะก็เลยมาถามดูว่าเป็นผลเสียหรือไม่

User ID
    13831
    Status
    โพส
    300

มาตรฐาน ตอบ: ใครใช้น้ำยาเคลือบเงารถยนต์ ซิลิโคน เกลซ ของ แอมเวย์ บ้าง

ถ้าเป็นช่วงสงกรานต์ที่ใกล้จะถึงเร็วๆนี้วันที่เขาเล่นน้ำกันสังเกตรถที่ขับมาจะลงน้ำยาเคลือบสีมามันช่วยกันอะไรได้ครับ(ลงน้ำยาแต่ไม่เช็ดออก)

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

มาตรฐาน ตอบ: ใครใช้น้ำยาเคลือบเงารถยนต์ ซิลิโคน เกลซ ของ แอมเวย์ บ้าง

ไม่ไรนะครับ ของผมเดือนหนึ่งล้างรถเอง ประมาณ3ครั้ง ก็ใช้เคลือบสีรถทุกครั้ง หลังจากล้างรถเสร็จ ผมว่าดีเสียอีกมันจะได้เคลือบสีรถเราเวลาโดนแดด มันจะช่วยป้องกันแสงแดดจะทำให้สีรถเราไม่ซีดจางได้
    ส่วนที่เขาลงน้ำยาไว้แล้วเอารถมาขับผมว่าพี่เขาคงต้องรีบไปไหนหรือเปล่า ปกติถ้าล้างรถเสร็จ ลงน้ำยาให้รอบคันแล้วควรทิ้งไว้ให้มันเป็นสีขาว(ผมไม่รู้จะอธิบายยังไง) เอาเป็นว่าทิ้งไว้พักใหญ่ๆ ค่อยเช็ดออกครับ ...
    ผมว่ายิ่งลงบ่อยยิ่งดี หรือว่าน้าๆคนไหนในคลับ มีข้อแนะนำรบกวนด้วยผมก็มือใหม่ อิอิอิ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ไม่มีคำตอบสำหรับยาขัดยาเคลือบที่ตรงเป้าครับ
    มันเป็นของยาบางตัว ที่ลงแล้วห้ามทิ้งเกินชั่วโมงก็มี
    ต้องทำตามป้ายกำกับของยี้ห้อนั้นๆ

ผมลองมันไปทั่วมั่วมันตั้งแต่120บาทยาวไปจบถึง2500
    บางที่ไอ้2200มันยังอาย199เลยครับ
    การลงยาเคลือบสีมันก็เท่ากับเราลงโรชั่นให้ผิวแล๊คเกอร์มันไม่ให้ตายกระด้างเอง
    ส่วยตัวถ้ามีแรงหรือว่างผมจะลงทุกเดือน
    แต่ขอบอกเลยว่าให้หลีกหนีพวกยาลบรอยลบขนแมวครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 28-03-2012 เมื่อ 07:51

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

ผมก็ใช้ ตัวที่เจ้าของกระทู้ว่านี้แหละครับ
    แต่ไม่เคยทิ้งใว้นาน ทิ้งใว้ ซัก 10-20 นาที่ ก็ขัดออกแล้ว
    ถ้าทิ้งใว้นาน ฝุ่นอาจจะเกาะเยอะ เมื่อมีฝุ่นเกาะเยอะๆ แล้วเราไปขัด ก็กระดาษทราย ละเอียดดีๆเลยหละผม ว่า

ราคาตัว นี้ ขวดเล็ก น่าจะ 250 อ่ะป่าว ใช้เป็นปี เพราะไม่ค่อย ล้างรถ 5555++

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ไม่มีคำตอบสำหรับยาขัดยาเคลือบที่ตรงเป้าครับ
    มันเป็นของยาบางตัว ที่ลงแล้วห้ามทิ้งเกินชั่วโมงก็มี
    ต้องทำตามป้ายกำกับของยี้ห้อนั้นๆ

ผมลองมันไปทั่วมั่วมันตั้งแต่120บาทยาวไปจบถึง2500
    บางที่ไอ้2200มันยังอาย199เลยครับ
    การลงยาเคลือบสีมันก็เท่ากับเราลงโรชั่นให้ผิวแล๊คเกอร์มันไม่ให้ตายกระด้างเอง
    ส่วยตัวถ้ามีแรงหรือว่างผมจะลงทุกเดือน
    แต่ขอบอกเลยว่าให้หลีกหนีพวกยาลบรอยลบขนแมวครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boka ดูโพส
    ผมก็ใช้ ตัวที่เจ้าของกระทู้ว่านี้แหละครับ
    แต่ไม่เคยทิ้งใว้นาน ทิ้งใว้ ซัก 10-20 นาที่ ก็ขัดออกแล้ว
    ถ้าทิ้งใว้นาน ฝุ่นอาจจะเกาะเยอะ เมื่อมีฝุ่นเกาะเยอะๆ แล้วเราไปขัด ก็กระดาษทราย ละเอียดดีๆเลยหละผม ว่า

ราคาตัว นี้ ขวดเล็ก น่าจะ 250 อ่ะป่าว ใช้เป็นปี เพราะไม่ค่อย ล้างรถ 5555++

มันแว๊บบบ เชียววว.....อิอิ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa ดูโพส
    มันแว๊บบบ เชียววว.....อิอิ
    ไป๊..ชิ้วไม่ต้องมาวิ่งตามไอ้นี่แนะ เองไปเยี่ยวโคนเสาไฟโน่นไป๊..

User ID
    13831
    Status
    โพส
    300

ของผมลงไว้เป็นฝ้าขาวทั้งคันยังไม่ได้เช็ดออกเลยตั้งแต่เมื่อวานกะว่าฝนตกเวลาวิ่งมันจะกันพวกคราบน้ำที่ถนนได้

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wannboy ดูโพส
    ของผมลงไว้เป็นฝ้าขาวทั้งคันยังไม่ได้เช็ดออกเลยตั้งแต่เมื่อวานกะว่าฝนตกเวลาวิ่งมันจะกันพวกคราบน้ำที่ถนนได้
    ผมก็ใช้ตัวนี้ละครับลงทิ้งไว้ข้ามคืนเลยตอนเช้าอีกวันค่อยขัดออก

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

ก็ขัดตามวิธีใช้อ่ะครับแห้งแล้วก็ขัดออกไม่ได้ทิ้งเป็นวันๆอะไร
    นานๆขัดทีเพราะนานๆจะล้างรถสักทีใช้ฝุ่นเคลือบสีรถไว้ ซิลโคนตัวนี้ผมว่ามีอะไรแปลกๆคือขัดออกแล้วแต่ขับๆไปสักพักบางทีจะเป็นคราบขาวๆขึ้นมาอีกไม่แน่ใจยี่ห้ออื่นเป็นหรือเปล่าอ่ะครับ

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

ผมก็ใช้ตัวนี้คับ ขัดทิ้งไว้ประมาณ 1-2 ชม แล้วขัดออก ส่วนเรื่องใช้ไปนานๆคงไม่มีผลเสียต่อสีรถนะคับ เพราะมีพี่่ที่ทำงานแกใ้ช้กับรถแกมา 6-7ปี แล้วสียังแจ่มอยู่เลยย

แนะนำอีกอย่างเรื่องขัดทิ้งไว้แล้ว เอาไปขับนะคับ เวลาเอาไปขับรถเราโดนสิ่งสกปรกมาแล้วเราจะขัดยังไงอะคับ เท่ากับเราต้องล้างใหม่อีกรอบบ ให้ดีลงน้ำยาให้แห้งแล้วขัดออก ไปโดนแป้งโ้ดนน้ำ โดนสิ่งสกปรกมา แค่ฉีดน้ำ(แรงๆหน่อย)ก็ออกหมดแล้ว เพราะมีน้ำยาเคลือบอยู่ (ที่ผมเคยใช้นะคับ)

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ใช้แล้วเงาดีครับ
    ข้อเสียคือ ถ้าน้ำยาโดนส่วนที่เป็นพลาสติกตำ ที่ไม่ใช่สีเคลือบจะเป็นฝ้าขาวเช็ดออกยากมากกกกกกกก

เท่าที่ผมใช้กับมอเตอร์ไซต์มาร่วมๆ หกปี
    สีดูเงา แต่ส่วนทีเ่ป็นแลคเกอร์เคลือบดูบางลงจนถึงเนื้อสี
    ทำให้ผมคิดว่าน่าจะเป็นน้ำยาขัดเคลือบสีเพื่อทำให้ดูเงา
    มากกว่าจะเป็นน้ำยาเคลือบเงาอย่างเดียว

ตั้นผมเลยเลือกที่จะให้น้ำยาเกรดที่เป็นเคลือบอย่างเดียวดีกว่า
    ตอนแรกจะใช้น้ำยามายแวกเบอร์ ซาวเอ็ด เห็นเขานิยมกัน แต่คิดอีกทีน้ำยาตัวนี้ก็น่าจะเป็นขัดเคลือบสี

ตอนนี้น้ำยาเคลือกแวกซ์เป็นตัวเลือกที่น่าใช้ที่สุดสำหรับผม
    ผมคิดว่ารถใหม่ เนื้อแลคเกอร์ยังใหม่สด เคลือบอย่างเดียวน่าจะพอ
    ไว้เก่ากว่านี้ค่อยขัดเคลือบครับ

User ID
    7736
    Status
    โพส
    271

ใช้อยู่ครับ เคลือบทั่วแล้วจอดไว้ในที่ร่มอย่าออกแดดแนะครับจะแห้งเร็วเกินไป พยายามให้ถูกลมน้อยที่สุด เนื่องจากลมจะพัดฝุ่นมาติดได้ง่าย
    กว่าตอนที่ยังไม่เคลือบ เคลือบเสร็จรอบคันก็เริ่มขัดออกโดยเริ่มจากจุดเริ่มต้นการเคลือบครับ
    แว้บตลอด ( ถ้าขยันเคลือบ)

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

ผมใช้ cargo ผสมน้ำล้างรถ
    ตามด้วย น้ำยาเคลือบฟิลม์รถ ของ serie's 1 ครับ ถูวนๆ แล้วก็เช็ดครับ เงาดี

บางทีล้างเสร็จก็ใช้สเปรย์แวกซ์ฉีดๆ แล้วก็เช็ดครับ

User ID
    2362
    Status
    โพส
    1,622

ไม่ควรที่จะเคลือบทิ้งไว้ แล้วออกมาวิ่งครับ
    เพราะเวลาวิ่ง ฝุ่น ผง ต่างๆจะเกาะ พอเราขัดยาเคลือบแกก็เหมือเอาผงมาถูรถไปในตัวด้วยครับ..................ฟันธง...

ข้อมูลกระทู้