หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 26

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    28377
    Status
    โพส
    107

มาตรฐาน ออกตัวเกียร์ 1 เครื่องดับ บ่อย

ไทรทัน เบนซิล 4 ประตู ออกตัวดับบ่อย บางที ถ้าถ้อยหลังขึ้นเนิ่น ก็ดับ บ่อย พยามเลี้ยงคลั้ซ ก็แล้ว..มีวิธีแก้ไหมครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน ตอบ: ออกตัวเกียร์ 1 เครื่องดับ บ่อย

เอ..ผมขับจอดติดไฟแดงเชิงสะพานทางขึ้น
    ตอนออกตัวผมไม่ได้ดึงเบรกมือ
    ผมแค่ปล่อยครัชพร้อมๆ กับปล่อยเบรก ยังไม่ทันเหยียบคันเร่งรถก็ไม่ไหลถอยหลัง ก่อนจะเหยียบคันเร่งส่งอีกรอบ
    เครื่องเบนซิลแรงบิดน้อย ถ้าเป็นดีเซลไม่ต้องเหยียบคันเร่งเลยแค่ปล่อยครัชก็ไหลไปข้างหน้าขึ้นสะพานเล็กๆได้เลย

อยากถามว่า ขับเกียร์ธรรมดามานานหรือยังครับ?
    ขออภัยด้วยกับคำถามนี้ ไม่ได้ปรามาสนะครับ
    เพราะเคสนี้ เพื่อนผมก็เคยเจอ.

User ID
    28377
    Status
    โพส
    107

มาตรฐาน ตอบ: ออกตัวเกียร์ 1 เครื่องดับ บ่อย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    เอ..ผมขับจอดติดไฟแดงเชิงสะพานทางขึ้น
    ตอนออกตัวผมไม่ได้ดึงเบรกมือ
    ผมแค่ปล่อยครัชพร้อมๆ กับปล่อยเบรก ยังไม่ทันเหยียบคันเร่งรถก็ไม่ไหลถอยหลัง ก่อนจะเหยียบคันเร่งส่งอีกรอบ
    เครื่องเบนซิลแรงบิดน้อย ถ้าเป็นดีเซลไม่ต้องเหยียบคันเร่งเลยแค่ปล่อยครัชก็ไหลไปข้างหน้าขึ้นสะพานเล็กๆได้เลย

อยากถามว่า ขับเกียร์ธรรมดามานานหรือยังครับ?
    ขออภัยด้วยกับคำถามนี้ ไม่ได้ปรามาสนะครับ
    เพราะเคสนี้ เพื่อนผมก็เคยเจอ.

เมื่อก่อนใช้ดีแม๊ก มา อะครับ 6 - 7 ปี อะครับ ตอนนี้รถใหม่หรือยังไม่คุ้นกับเครื่องบินเซล ยกสูง..

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kling_m ดูโพส
    เมื่อก่อนใช้ดีแม๊ก มา อะครับ 6 - 7 ปี อะครับ ตอนนี้รถใหม่หรือยังไม่คุ้นกับเครื่องบินเซล ยกสูง..
    เป็นไปได้ครับ
    ผมเองใช้ Hilux 4x4 พอขับตั้นวันแรก
    ยอมรับว่าขับยาก เบนซิลเครื่องเงียบ
    ถ้าเีลียครัชมากเดี๋ยวครัชไหม้ เลียน้อยก็เกือบจะดับ
    แต่พอจับจังหวะได้ก็นิ่มหล่ะ แต่ยอมรับว่าขับให้นิ่มได้น้อยกว่ารถดีเซล
    หรือเพราะอัตราทดของรถมันแปลกๆ ก็ไม่รู้นะครับ

User ID
    28298
    Status
    โพส
    1,671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    เป็นไปได้ครับ
    ผมเองใช้ Hilux 4x4 พอขับตั้นวันแรก
    ยอมรับว่าขับยาก เบนซิลเครื่องเงียบ
    ถ้าเีลียครัชมากเดี๋ยวครัชไหม้ เลียน้อยก็เกือบจะดับ
    แต่พอจับจังหวะได้ก็นิ่มหล่ะ แต่ยอมรับว่าขับให้นิ่มได้น้อยกว่ารถดีเซล
    หรือเพราะอัตราทดของรถมันแปลกๆ ก็ไม่รู้นะครับ
    ผมเคยขับแต่ออโต้.......วันแรกเกร็งซะ!!!!!

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ผมเคยเห็นพี่ที่รู้จักคนนึง ขับรถเกียร์ออโต้ เท้าซ้ายเหยียบเบรก เท้าขวาเหยียบคันเร่ง และเหยียบพร้อมกัน!
    เห็นแล้วงงเลย เหยียบเบรกข้างซ้ายครับ ๕๕๕
    ผมทักพี่แกวันนั้น บอกว่า เฮ้ยพี่เหยียบเบรกพร้อมคันเร่งถ้าจะเบรกกระทันหันแล้วเผลอเหยียบคันเร่งด้วยไม่ตาย..่หรอ หลังจากนั้นแกก็ขับแบบปกติหล่ะ

User ID
    28377
    Status
    โพส
    107

ผมเคยเห็นพี่ที่รู้จักคนนึง ขับรถเกียร์ออโต้ เท้าซ้ายเหยียบเบรก เท้าขวาเหยียบคันเร่ง และเหยียบพร้อมกัน!
    เห็นแล้วงงเลย เหยียบเบรกข้างซ้ายครับ ๕๕๕
    ผมทักพี่แกวันนั้น บอกว่า เฮ้ยพี่เหยียบเบรกพร้อมคันเร่งถ้าจะเบรกกระทันหันแล้วเผลอเหยียบคันเร่งด้วยไม่ตาย..่หรอ หลังจากนั้นแกก็ขับแบบปกติหล่ะ
    ครับผม..ต้องสร้างความคุ้นเคยหน่อยครับ ..วันนี้เข้ากรุงเทพฯ มา ขับเริ่มชินแล้วครับ..

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kling_m ดูโพส
    ครับผม..ต้องสร้างความคุ้นเคยหน่อยครับ ..วันนี้เข้ากรุงเทพฯ มา ขับเริ่มชินแล้วครับ..
    ครับ ^^

User ID
    5898
    Status
    โพส
    482

เหมือนกันเลยครับ เหมือนจะดับแต่ก็พอไปได้เรื่อยๆ และรู้สึกว่าพวงมาลัยเบามีระยะฟรีเยอะกว่าตัว 09 ด้วย ไม่รู้ท่านอื่นเป็นไหม (คันเก่าพลัสแค็บ)

User ID
    11810
    Status
    โพส
    754

ไทรทัน เบนซิล 4 ประตู ออกตัวดับบ่อย บางที ถ้าถ้อยหลังขึ้นเนิ่น ก็ดับ บ่อย พยามเลี้ยงคลั้ซ ก็แล้ว..มีวิธีแก้ไหมครับ
    อุด egr เลยครับแล้วจะดีขึ้นเยอะๆๆๆๆๆๆๆ

User ID
    5898
    Status
    โพส
    482

สงสัยต้องให้ช่างติดแก็สอุดให้เหมือนกันแล้ว โทรถามช่างบอกว่าจะอุดให้ฟรีโดยใช้แผ่นเหล็กประมาณ 4 มิลว่างั้น
    แล้วเราต้องอุดกี่แผ่นครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

1.5 - 2 mm ก็พอหล่ะครับ
    ของผมอุด 2 mm ก็ดูหนาหล่ะ

User ID
    11810
    Status
    โพส
    754

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surasee7 ดูโพส
    สงสัยต้องให้ช่างติดแก็สอุดให้เหมือนกันแล้ว โทรถามช่างบอกว่าจะอุดให้ฟรีโดยใช้แผ่นเหล็กประมาณ 4 มิลว่างั้น
    แล้วเราต้องอุดกี่แผ่นครับ
    4 มิลลิเมตร นี่หนามากเลยนะครับต้องซื้อเหล็กมากัดเอาเลยไหนจะเจาะอีก ผมว่าไม่น่าจะใช่นะครับ น่าจะ 0.4 mm.มากกว่าครับ แนะนำแผ่นสแตนเลสดีกว่าครับ หนาซักไม่เกิน 1 มิล กำลังดีครับ ในห้องซื้อขายมีครับผม

User ID
    5898
    Status
    โพส
    482

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ vileness ดูโพส
    4 มิลลิเมตร นี่หนามากเลยนะครับต้องซื้อเหล็กมากัดเอาเลยไหนจะเจาะอีก ผมว่าไม่น่าจะใช่นะครับ น่าจะ 0.4 mm.มากกว่าครับ แนะนำแผ่นสแตนเลสดีกว่าครับ หนาซักไม่เกิน 1 มิล กำลังดีครับ ในห้องซื้อขายมีครับผม
    ขอบคุณครับ สงสัยฟังผิด ท่าจะใช่ 0.4 มิลครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surasee7 ดูโพส
    ขอบคุณครับ สงสัยฟังผิด ท่าจะใช่ 0.4 มิลครับ
    บางมากไป ถ้าทะลุแล้วเศษโลหะเข้าไปในไอดีแล้ว......???@%$&

User ID
    29294
    Status
    โพส
    203

ตอนได้มาใหม่ๆดับบ้างบางครั้งเพราะยังมือใหม่ ตอนนี้ไม่ดับแล้วครับ

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

เครื่องมันเล็ก เจอก๊าซยิ่งอืด อุดอีจีอาร์ ทำท่อ ก็เหมือนเดิม ถ้าทางชันยกเว้นตั้งท่าดีๆ ส่งขึ้นไปเลยน้า 5555

User ID
    29294
    Status
    โพส
    203

พักหลังๆ ผมออกเกียร์ 2 เลย ตอนขึ้นเกียร์ 3 มัน ลื่นดี ไม่กระตุก เหมือน 1 ไป 2

มันจะมีผลเสียกะเครื่องไหมครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ laoon ดูโพส
    พักหลังๆ ผมออกเกียร์ 2 เลย ตอนขึ้นเกียร์ 3 มัน ลื่นดี ไม่กระตุก เหมือน 1 ไป 2

มันจะมีผลเสียกะเครื่องไหมครับ
    เครื่องไม่น่ามีผลอะไรมาก
    แต่ครัช ไม่แน่ครับ
    เพราะต้องเลียครัชพอควร ถึงจะดึงกำลังจากเกียร์ 2 ออกตัวไปได้

การทำงานของครัช ถ้ามันจับปั๊บแล้วติดเลย ครัชก็ไ่ม่เสียดสีมาก
    แต่ถ้าเลียๆๆๆ เท่ากับครัชเสียดสีกันตลอด
    ผมที่ได้คือกลิ่นหอมหวล ของใยหิน ที่มีอนุเป็นลิ่ม
    ฝังในปอดจะเอาออกยาก เหมาะแก่การเพาะเชื้อเป็นมะเร็ง (่ว่าไปนั่น) อิอิ

ผมใช้วิธีออกตัวเกียร์ 1 ไปสักสองพันรอบ ให้รถลอยตัว แล้วยัด 2 เลย
    พอรอบได้สองพันหน่อยๆ ความเร็วได้ ก็ 3
    ไม่อยากลากเกียร์ ไม่ชอบแรง g มันทำให้หลังติดเบาะแกะไม่ออก

แต่ถ้าจะลากกระชากไม่พังง่ายๆ หรอกครับ
    แทกซี่ออกตัวเกียร์ 1 ลากไปสี่พันกว่ารอบ กว่าจะยัดเกียร์ 2

เครื่องเบนซิลแรงบิดน้อยต้องใช้รอบเครื่องเข้าสู้
    แต่ถ้าไม่อยากเคี่ยนพลังเครื่องก็ไม่ต้องคิดมากและไม่ต้องแปลกใจว่าทำไมเวลาติดไฟแดง รถคันข้างหลังผมชอบบีแตรไล่ ๕๕๕

User ID
    28334
    Status
    โพส
    155

เข้าไปจูนแก๊สใหม่ครับ แก๊สท่วมครับอาการนี้

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้