สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

กระทู้: คราบแป้งติดสีรถ ล้างไงก็ไม่ออก เป็นวงๆ แก้ไขยังไงครับน้าๆ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

มาตรฐาน คราบแป้งติดสีรถ ล้างไงก็ไม่ออก เป็นวงๆ แก้ไขยังไงครับน้าๆ

คือเมื่อวานเข้าล้างคาแคร์แถวบ้าน หลังจากที่เล่นน้ำสงกรานต์มา3วัน ปรากฎว่าล้างเสร็จ เป็นคราบแป้งวงๆๆเต็มเลยครับ โดยเฉพาะที่กระจกเห็นชัดมาก ส่วนตัวรถเป็นสีขาวก็มีเยอะแตามองไม่ค่อยชัด ทางร้านบอกล้างไม่ออก ผมก็เลยไม่รู้จะทำยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

มาตรฐาน ตอบ: คราบแป้งติดสีรถ ล้างไงก็ไม่ออก เป็นวงๆ แก้ไขยังไงครับน้าๆ

โดนกันมาทุกปีครับ ถ้าจะให้ดี แนะนำเคลือบสีก่อนออกไปเล่นน้ำครับ ไม่งั้น เวลาโดนน้ำไปจอดตากแดดมา แม่เจ้า มือลูบดู แทบสะดุ้ง เป็นคลื่น เลยครับ ทั้งกระจก ทั้งตัวรถ
    วิธีแก้ไข เข้าคาร์แคร์ครับ ล้างบ่อย ๆ มันจะค่อย ๆ จางไปเอง แต่ไม่หมดไป 100% นะครับ ส่วนวิธีอื่น ๆ รอน้า ๆท่านต่อไปครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: คราบแป้งติดสีรถ ล้างไงก็ไม่ออก เป็นวงๆ แก้ไขยังไงครับน้าๆ

พี่น้องเราตั้งหลักตอบกันไว้ให้แล้วครับ มะนาวๆ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=40788
    หรือตามนี้ก็ได้ลองดูไม่เสียตังค์
    ...
    .หลังจากเล่นสงกรานต์ คราบดินสอพองเกาะตามกระจก เป็นลายหยดน้ำขาว ๆ เต็มไปหมดเลย
    ลายหมดทุกบาน ขัดเท่าไหร่ก็ไม่ออก ขัดไม่ออกจริง ๆ ลองทุกน้ำยาแล้ว ขนาดใช้น้ำยาเช็ดกระจก ยังเช็ดไม่ออกเลย
    สุดท้ายเลยไปถามช่างปูน เพราะมันเป็นคล้ายคราบหินปูน เวลาเช็ดมันจะฝืด ๆ เค้าบอกว่าให้ใช้น้ำมะนาว
    หรือน้ำส้มสายชูเช็ด เพราะช่างปูนเค้าใช้ล้างมือทุกครั้งหลังจากทำงานปูน ปูนมันจะไม่เกาะเป็นคราบ ขาว ๆ ที่มือ และก็ปูนจะได้
    ไม่กัดมือด้วย ผมเลยลองมาประยุกต์ใช้ดู ตามนี้ เลย ได้ผล 100 %
    เอาน้ำส้มสายชู ผสมน้ำ สัดส่วนแล้วแต่คราบแล้วกัน ลองกะ ๆ ดู
    เอาผ้าชุบแล้วเช็ดที่กระจก แล้วรีบก็เอาผ้าแห้งเช็ดตามเลย ใสปิ๊ง ๆ ทำทีละส่วนนะคับ
    อย่าเช็ดทิ้งไว้ เดี๋ยวเช็ดไม่ทันมันจะเป็นคราบอีก:a7: :a7:
    ลองดูนะคับ เพราะผมลองมาหลายวิธีแล้ว มีวิธีนี้ได้ผลที่สุด หาของง่ายด้วย
    ทางที่ดีเวลาล้างรถเสร็จให้รีบเช็ดส่วนที่เป็นกระจก กับพวกโคมเมี่ยมก่อน เพราะมันจะเกิดคราบง่ายสุดคับ
    ได้ผลหรือไม่ รายงานด้วยละกันคับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 17-04-2012 เมื่อ 12:11

User ID
    5575
    Status
    โพส
    891

ปีนี้คงต้องน้ำส้มสายชู มะนาวแพงเกิน 555
    รอยคราบแป้งออกครับไม่ต้องกลัว แต่ "หัวเข็มขัด" ล้างไม่ออกกลัวมากๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pphundongyang : 17-04-2012 เมื่อ 13:38

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

ขอบคุณน้าๆมากนะครับ เดี๋ยวเย็นนี้จะไปลองดูครับ

User ID
    18173
    Status
    โพส
    1,236

ลองเหมือนกันครับ ขอบคุณครับน้า

User ID
    3283
    Status
    โพส
    626

เจอสารพัดน้ำเลยครับช่วงสงกรานต์ ทั้งแป้ง ทั้งน้ำสี น้ำหวาน ตอนกลับบ้านมาต้องรีบล้างไว้ก่อนเลย

ใครจะว่าบ้าก็ยอม เพราะถ้าไม่หายต้องไปจ้างขัดสี ก็คงโดนอีกหลายตังค์ ^^"

TTC-02287 TTC-Member
    User ID
    14606
    Status
    โพส
    52

อยากรู้จังว่าค่ายอื่นเค้าเป็นหรือป่าวอะ ^ ^

User ID
    16123
    Status
    โพส
    251

พี่ผมแนะนำให้ใช้ "คาร์โกล้" ขวดทรงสี่เหลี่ยมมนๆ 100+ บาท ไปซื้อมาแล้ว ได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบแล้วกัน

เหงื่อทุกหยดเพื่ออนาคตลูก TTC-Member
    User ID
    32658
    Status
    โพส
    44

Smile ตอบ: คราบแป้งติดสีรถ ล้างไงก็ไม่ออก เป็นวงๆ แก้ไขยังไงครับน้าๆ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wootkwt ดูโพส
    คือเมื่อวานเข้าล้างคาแคร์แถวบ้าน หลังจากที่เล่นน้ำสงกรานต์มา3วัน ปรากฎว่าล้างเสร็จ เป็นคราบแป้งวงๆๆเต็มเลยครับ โดยเฉพาะที่กระจกเห็นชัดมาก ส่วนตัวรถเป็นสีขาวก็มีเยอะแตามองไม่ค่อยชัด ทางร้านบอกล้างไม่ออก ผมก็เลยไม่รู้จะทำยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ

User ID
    25818
    Status
    โพส
    106

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ a_s ดูโพส
    พี่ผมแนะนำให้ใช้ "คาร์โกล้" ขวดทรงสี่เหลี่ยมมนๆ 100+ บาท ไปซื้อมาแล้ว ได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบแล้วกัน
    รอฟังผลครับ

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ a_s ดูโพส
    รอฟังผลเช่นกันครับน้า

User ID
    16123
    Status
    โพส
    251

คาร์โกล้ มาแล้วครับวิธีการคือล้างรถด้วยแชมพูล้างรถให้ฝุ่นต่างๆ ออกก่อน เช็ดรถให้แห้ง ผสมคาร์โกล้ 2-3 ฝาต่อน้ำครึ่งถ้ง(ประมาณไม่เกิน10 ลิตร) คนให้เข้ากับน้ำ ใช้ผ้าสะอาดนุ่มๆชุบบิดพอหมาดๆ เช็ดรถให้ทั่ว หรือบริเวณที่เป็นคราบ ทิ้งไว้ให้แห้งแล้วเช็ดออกด้วยผ้าแห้งสะอาด(ผ้าไมโครไฟเบอร์หรือผ้าซามัวได้ยิ่งดี) ลองดูครับแต่ผลไม่ 100% ในครั้งเดียวนะต้องล้างขัดเคลือบบ่อยๆ ถึงจะออก แต่อย่าใช้แรงถูมากเดี๋ยวรถเป็นรอย

...อีกวิธี ใช้ผลิตภัณฑ์ของแอมเวย์ (น้ำยาขัดเคลือบสี) ของเค้าดีแพงหน่อยก็คุ้ม เช็ดรถในขณะรถแห้งสะอาด ทิ้งไว้ให้แห้งแล้วเช็ดออกอีกที ได้ทั้งเงางามและคราบก็ค่อยๆจางออกไป (ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับผลิตภัณฑ์ใดนะครับ)

...มีหลายวิธีของท่านอื่นๆ ที่แนะนำมา เลือกใช้เอาแล้วกันนะครับอันนี้เผื่อเป็นทางเลือก

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

คาร์โกล้ มาแล้วครับวิธีการคือล้างรถด้วยแชมพูล้างรถให้ฝุ่นต่างๆ ออกก่อน เช็ดรถให้แห้ง ผสมคาร์โกล้ 2-3 ฝาต่อน้ำครึ่งถ้ง(ประมาณไม่เกิน10 ลิตร) คนให้เข้ากับน้ำ ใช้ผ้าสะอาดนุ่มๆชุบบิดพอหมาดๆ เช็ดรถให้ทั่ว หรือบริเวณที่เป็นคราบ ทิ้งไว้ให้แห้งแล้วเช็ดออกด้วยผ้าแห้งสะอาด(ผ้าไมโครไฟเบอร์หรือผ้าซามัวได้ยิ่งดี) ลองดูครับแต่ผลไม่ 100% ในครั้งเดียวนะต้องล้างขัดเคลือบบ่อยๆ ถึงจะออก แต่อย่าใช้แรงถูมากเดี๋ยวรถเป็นรอย

...อีกวิธี ใช้ผลิตภัณฑ์ของแอมเวย์ (น้ำยาขัดเคลือบสี) ของเค้าดีแพงหน่อยก็คุ้ม เช็ดรถในขณะรถแห้งสะอาด ทิ้งไว้ให้แห้งแล้วเช็ดออกอีกที ได้ทั้งเงางามและคราบก็ค่อยๆจางออกไป (ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับผลิตภัณฑ์ใดนะครับ)

...มีหลายวิธีของท่านอื่นๆ ที่แนะนำมา เลือกใช้เอาแล้วกันนะครับอันนี้เผื่อเป็นทางเลือก
    ขอบคุณมากๆๆครับน้า เดี๋ยวจะลองทำดูครับ

ข้อมูลกระทู้