หน้า 4 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 77 จากทั้งหมด 77

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

มาตรฐาน ตอบ: รถเดิม กับอาการน้ำดัน. ประเก็นฝาสูบแตก

เดิมๆยังดัน อีกไม่นานเกินรอ ซักวันเค้าจะมา บูส19-20 น้อยไปป่าวครับ

User ID
    4820
    Status
    โพส
    325

มาตรฐาน ตอบ: รถเดิม กับอาการน้ำดัน. ประเก็นฝาสูบแตก

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Joe Ry ดูโพส
    แล้วถ้าน้ำในหม้อพักหาย(หายไปประมาณจากขีด Max ลงมาเกือบครึ่งของครึ่งระหว่างขีด Min-Maxครับ) สีน้ำมันเครื่องดำสนิทล่ะน้า มันเป็นอาการของอะไรครับ
    กำลังเป็นเหมือนกันน้ำมันเริ่มลด หนาวๆร้อนๆละ หวังว่าคงไม่ไช่ นะครับ ลุ้นๆอยู่

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wannboy ดูโพส
    อยากรู้เหมือนกันครับ รอๆๆๆ ผมก็บูสเฉลี่ยวันละ19-20ทุกวัน รอวันน้ำดันครับ
    ถ้ามาแล้ว แก้ไม่ถูกจุด ก็ไม่จบนะครับ

สมาชิกถาวร : TTC-02824 TTC-Member
    User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

วิ่งไม่เกิน160เิดิมๆไม่มีเกจวัด ความร้อนขึ้นตรงกลางของเกจ์
    อุณหภูมิประมาณเท่าไรครับน้า

User ID
    13634
    Status
    โพส
    1,681

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Joe Ry ดูโพส
    แล้วถ้าน้ำในหม้อพักหาย(หายไปประมาณจากขีด Max ลงมาเกือบครึ่งของครึ่งระหว่างขีด Min-Maxครับ) สีน้ำมันเครื่องดำสนิทล่ะน้า มันเป็นอาการของอะไรครับ
    ตอนนี้งงกับรถของตัวเองมากครับ วันก่อนมีอาการน้ำในหม้อพักเลย Max มานิดนึงเป็นระยะประมาณ 2-3 พันโลเนื่องจากอัดมาอุณหภูมิประมาณ 100-103 จากนั้นเช็คน้ำทุกเช้าก่อนออกไปทำงานเปิดฝาหม้อน้ำมีลักษณะเหมือนลมดันออก แต่ก็ใช้งานมาเรื่อยๆอีกประมาณ 4000 โล (เช็คน้ำในหม้อน้ำทุกเช้ามีอาการอย่างที่บอกไว้)ระดับน้ำในหม้อน้ำเลยขีดMaxมานิดนึงเหมือนเดิม จากนั้นตัดสินใจเปิดฝาหม้อน้ำอีกแล้วทำอย่างที่เคยทำมีลมดันออกอีกเหมือนเดิม คราวนี้ลองเติมน้ำในหม้อน้ำหายไปประมาณ 500 CC แล้วติดเครื่องทิ้งไว้ครึ่งชั่วโมงจนแน่ใจว่าน้ำในหม้อน้ำไม่หายจึงถอดสายหม้อพักน้ำเพื่อทิ้งน้ำยาหล่อเย็นส่วนที่เกินออกจนเหลือระดับ Max พอดี ขับไปอีกประมาณ 1000-2000กิโล ระดับน้ำหายตามกระทู่ที่อ้างอิง จนเมือวานกลับจากเกาะช้างมาเช็คดูปรากฏว่าระดับน้ำเท่าเดิมคืออยู่ที่ขีด Max รวมระยะทางจากอาการที่เล่ามาเมื่อตอนแรกประมาณเกือบ20000 โล อาการที่ว่านี่เป็นอาการเริ่มแรกของน้ำดันหรือเปล่าครับ รถผมใช้วาวล์น้ำของ A31 แล้ว รถทำมาพอสมควร ขับรถทุกวันประมาณ 200กว่าโล
    ความเร็วเฉลี่ย 120-140

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

ตอนนี้งงกับรถของตัวเองมากครับ วันก่อนมีอาการน้ำในหม้อพักเลย Max มานิดนึงเป็นระยะประมาณ 2-3 พันโลเนื่องจากอัดมาอุณหภูมิประมาณ 100-103 จากนั้นเช็คน้ำทุกเช้าก่อนออกไปทำงานเปิดฝาหม้อน้ำมีลักษณะเหมือนลมดันออก แต่ก็ใช้งานมาเรื่อยๆอีกประมาณ 4000 โล (เช็คน้ำในหม้อน้ำทุกเช้ามีอาการอย่างที่บอกไว้)ระดับน้ำในหม้อน้ำเลยขีดMaxมานิดนึงเหมือนเดิม จากนั้นตัดสินใจเปิดฝาหม้อน้ำอีกแล้วทำอย่างที่เคยทำมีลมดันออกอีกเหมือนเดิม คราวนี้ลองเติมน้ำในหม้อน้ำหายไปประมาณ 500 CC แล้วติดเครื่องทิ้งไว้ครึ่งชั่วโมงจนแน่ใจว่าน้ำในหม้อน้ำไม่หายจึงถอดสายหม้อพักน้ำเพื่อทิ้งน้ำยาหล่อเย็นส่วนที่เกินออกจนเหลือระดับ Max พอดี ขับไปอีกประมาณ 1000-2000กิโล ระดับน้ำหายตามกระทู่ที่อ้างอิง จนเมือวานกลับจากเกาะช้างมาเช็คดูปรากฏว่าระดับน้ำเท่าเดิมคืออยู่ที่ขีด Max รวมระยะทางจากอาการที่เล่ามาเมื่อตอนแรกประมาณเกือบ20000 โล อาการที่ว่านี่เป็นอาการเริ่มแรกของน้ำดันหรือเปล่าครับ รถผมใช้วาวล์น้ำของ A31 แล้ว รถทำมาพอสมควร ขับรถทุกวันประมาณ 200กว่าโล
    ความเร็วเฉลี่ย 120-140
    ตอนผมเป็นก็ 103 องศา ไม่รอดครับน้า ยังไง น้ำเมื่อถึง 100 องศา ก็เดือดครับ ของน้า ภาวนาอย่าให้ข้างในเป็นอะไรมากแล้วกันครับ (น้ำ กับ โลหะ ไหนจะความร้อนอีก) ผมว่า น้ารีบ check ดีกว่าครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surawat007 ดูโพส
    ตอนผมเป็นก็ 103 องศา ไม่รอดครับน้า ยังไง น้ำเมื่อถึง 100 องศา ก็เดือดครับ ของน้า ภาวนาอย่าให้ข้างในเป็นอะไรมากแล้วกันครับ (น้ำ กับ โลหะ ไหนจะความร้อนอีก) ผมว่า น้ารีบ check ดีกว่าครับ
    ของผมขับไม่เกิน 140 ความร้อนขึ้นที่ 81 -82 ครับคุณเบิร์ด..ถ้าเกิน 140 ก็จะประมาณ84 อันนี้ถือว่าผิดปกติไม๊ครับ..ตั้งแต่ไปทำคราวนั้นเย็นจนน่าใจหายเลยครับ..ยังไม่กล้าอัดมาก..ยังไม่ได้กวดนัทชุดใหม่เข้าไปเลย..อิอิ..

User ID
    13634
    Status
    โพส
    1,681

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surawat007 ดูโพส
    ขอบคุณครับน้า ตอนนี้กำลังรวบรวม m อยู่ครับ

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    ของผมขับไม่เกิน 140 ความร้อนขึ้นที่ 81 -82 ครับคุณเบิร์ด..ถ้าเกิน 140 ก็จะประมาณ84 อันนี้ถือว่าผิดปกติไม๊ครับ..ตั้งแต่ไปทำคราวนั้นเย็นจนน่าใจหายเลยครับ..ยังไม่กล้าอัดมาก..ยังไม่ได้กวดนัทชุดใหม่เข้าไปเลย..อิอิ..
    ของพี่ตู่ สบายๆเลยครับ แต่ก็อย่างที่คุยกัน เมื่อถึงจุดๆหนึ่ง มันก็ต้องมาครับ จะช้าหรือเร็วเท่านั้นเอง

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...ปะเก็นมันมีอายุการใช้งานของมันครับ ขึ้นอยู่กับการใช้งานที่เราใช้เป็นหลักด้วย ไม่โมไม่ทำอะไรกับเครื่องยนต์เช่นเพิ่มปริมาณบูสให้สูงขึ้น อายุการใช้งานก็จะนานขึ้นแต่บอกไม่ได้ว่านานเท่าไหร่ บางคนใช้ได้2แสนขึ้นไป หรือบางคนไม่ถึงได้แสนกว่าๆก็มี หรือแบบบ้าระห่ำไปเลยปะเก็นพังตั้งแต่หลักพัน-หลักหมื่นโล ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อยู่ที่คนใช้งานด้วยครับ ถ้าดูแลรถเช็ครถบ่อยก็ได้นานขึ้น...

...แต่ถ้าไม่ได้ใช้งานปกติเหมือนชาวบ้านทั่วไปก็หาแหล่งทำป้องกัน กันได้ตามสะดวกเลยครับ ทำได้ทุกที่แก้ได้ทุกอู่ แต่ละที่มีดี มีสูตรแตกต่างกันไป...

สมาชิกถาวร: TTC-00464 TTC-Member
    User ID
    4080
    Status
    โพส
    423

ตามน้าหนุ่มว่าเลยครับ รถเราถ้ามีการโมหรือรถเดิมก็ควรมีการดูแลครับ ไม่ว่าจะทำอู่ดีแค่ไหนถ้าเราไม่ดูแลหรือสังเกตุรถเรา ยังไงวันนึงมันก็พัง
    ยกตัวอย่างเรื่องความร้อนสำคัญมากครับสำหรับไทรตันเรา เกจติดรถวัดอะไรไม่ได้ครับ ควรหาสมาร์ทเกจมาใช้ดีกว่าครับ ต่อให้แก้ความร้อนมาก็ต้องสังเกตุ
    องศาเครื่องบนต์ว่าปกติเหมือนทุกวันหรือเปล่า ถ้าสูงกว่าปกติควรเช็คเรื่องวาวล์น้ำได้เลยครับมันอาจจะตายได้ครับ แล้วก็ไปดูเรื่องหม้อน้ำ ตามมาด้วยน้ำยาหม้อน้ำ
    ควรมีการเปลี่ยนถ่ายทุกสองหมื่นเป็นดีถ้ารถเราโมดิฟายอะไรก็ต้องเปลี่ยนก่อนปกติอะครับ อย่าไปเสียดายเลยเรื่องของเหลวคิดจะแรงอย่ากลัวพังอย่ากลัวเสียตัง
    ถ้าเราดูแลเค้าดีจะครับรับรองไม่พังง่ายหรอกครับ อันนี้เป็นเพียงส่วนนึงนะครับ ถ้ามีการทำไรเพิ่มเติ่มจากของเดิมก็ควรจะต้องดูแลกันไปอะครับ

ปล รถผม วีจี เปลี่ยนโบ บูส 35 ขับใช้งานทุกวัน อยากให้เพื่อนๆใช้รถอย่างมีความสุขและดูแลเค้าให้ดีดีครับ อิอิ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ superman ดูโพส
    ตามน้าหนุ่มว่าเลยครับ รถเราถ้ามีการโมหรือรถเดิมก็ควรมีการดูแลครับ ไม่ว่าจะทำอู่ดีแค่ไหนถ้าเราไม่ดูแลหรือสังเกตุรถเรา ยังไงวันนึงมันก็พัง
    ยกตัวอย่างเรื่องความร้อนสำคัญมากครับสำหรับไทรตันเรา เกจติดรถวัดอะไรไม่ได้ครับ ควรหาสมาร์ทเกจมาใช้ดีกว่าครับ ต่อให้แก้ความร้อนมาก็ต้องสังเกตุ
    องศาเครื่องบนต์ว่าปกติเหมือนทุกวันหรือเปล่า ถ้าสูงกว่าปกติควรเช็คเรื่องวาวล์น้ำได้เลยครับมันอาจจะตายได้ครับ แล้วก็ไปดูเรื่องหม้อน้ำ ตามมาด้วยน้ำยาหม้อน้ำ
    ควรมีการเปลี่ยนถ่ายทุกสองหมื่นเป็นดีถ้ารถเราโมดิฟายอะไรก็ต้องเปลี่ยนก่อนปกติอะครับ อย่าไปเสียดายเลยเรื่องของเหลวคิดจะแรงอย่ากลัวพังอย่ากลัวเสียตัง
    ถ้าเราดูแลเค้าดีจะครับรับรองไม่พังง่ายหรอกครับ อันนี้เป็นเพียงส่วนนึงนะครับ ถ้ามีการทำไรเพิ่มเติ่มจากของเดิมก็ควรจะต้องดูแลกันไปอะครับ

ปล รถผม วีจี เปลี่ยนโบ บูส 35 ขับใช้งานทุกวัน อยากให้เพื่อนๆใช้รถอย่างมีความสุขและดูแลเค้าให้ดีดีครับ อิอิ
    อัยย่ะบูส35น้อยไปป่าว 5566

สมาชิกถาวร: TTC-00464 TTC-Member
    User ID
    4080
    Status
    โพส
    423

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ohm4door ดูโพส
    อัยย่ะบูส35น้อยไปป่าว 5566

พอแล้วใช้งานแต่ถ้าแซดก็45นะ ขำขำ พังไม่กลัว กลัวไม่แช่ยาวไปด้วยกัน อิอิ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ทำความเข้าใจกับระบบหล่อเย็นตาม link นี้นะครับไว้เป็นข้อมูลเผื่อจะได้บำรุงรักษาด้วยตนเองครับ http://www.aisleberley.com/Novel%20O...lingsystem.htm

User ID
    17658
    Status
    โพส
    17

แสดง ผมถูกรางวัล ขับเร็วและ แช่ตลอด 140-170 เดิม 140 กระบะยาว ปี 2011
    ไม่เห็นความร้อนจะขยับเลยครับ ยาง 265/60/18 แม็กหนักด้วย แม็ก off road

User ID
    17658
    Status
    โพส
    17

ลืมบอกไป V-power ตั้งแต่วันแรกที่ออกรถเลยครับ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

สวดยวดดดดดดดด

หน้า 4 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4

ข้อมูลกระทู้