สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

กระทู้: เช็ค 20,000 โล ที่ 0 (ว่าจะ สลับยาง,ตั้งศูนย์-ถ่วงล้อใหม่) เขาคิดค่าแรงเพิ่มไหมครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    18077
    Status
    โพส
    149

มาตรฐาน เช็ค 20,000 โล ที่ 0 (ว่าจะ สลับยาง,ตั้งศูนย์-ถ่วงล้อใหม่) เขาคิดค่าแรงเพิ่มไหมครับ

เห็นบอกว่าเช็คตามระยะ (ฟรีค่าแรง)

User ID
    18173
    Status
    โพส
    1,236

มาตรฐาน ตอบ: เช็ค 20,000 โล ที่ 0 (ว่าจะ สลับยาง,ตั้งศูนย์-ถ่วงล้อใหม่) เขาคิดค่าแรงเพิ่มไหมครับ

ฟรีค่าแรงครับ ประมาณ 1750 ไม่เกินนี้ครับ มีเปลี่ยนกรองโซล่าเข้ามา สามร้อยกว่าบาท ถ้าเอาน้ำมันเครื่องไปเองก้อจะถูกกว่านี้อีกครับ

User ID
    8913
    Status
    โพส
    3,015

มาตรฐาน ตอบ: เช็ค 20,000 โล ที่ 0 (ว่าจะ สลับยาง,ตั้งศูนย์-ถ่วงล้อใหม่) เขาคิดค่าแรงเพิ่มไหมครับ

ใช้แล้วครับ ตาม น้าอ๋อง กล่าวมาเนี่ยครับ ไม่เกิน 2000 บาท

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

ที่ศูนย์ไม่มีเครื่องตั้งศูนย์ ถ่วงล้อนะครับ ต้องไปทำอู่ข้างนอก มีแค่สลับยางได้ครับผม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surawat007 ดูโพส
    ที่ศูนย์ไม่มีเครื่องตั้งศูนย์ ถ่วงล้อนะครับ ต้องไปทำอู่ข้างนอก มีแค่สลับยางได้ครับผม
    จะครบ 1ปี วิ่งไป 16,500โล มีความจำเป็นต้องตั้งศูนย์ถ่วงล้อหรือเปล่า แล้วสลับยางคิดค่าแรงไหม

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อายุ ยางมันได้ครับ ป้าอัจ ควรตั้งศูนย์ ถ่วงล้อใหม่ข้างนอกก็ได้ครับ หากรถเดิมๆ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    อายุ ยางมันได้ครับ ป้าอัจ ควรตั้งศูนย์ ถ่วงล้อใหม่ข้างนอกก็ได้ครับ หากรถเดิมๆ
    ขอบคุณค่ะ

User ID
    18077
    Status
    โพส
    149

สุธร-คลองด่าน
    สลับยาง ตั้งศูนย์ ถ่วงยาง ตั้งไซสลิป = 700 ครับ

User ID
    14987
    Status
    โพส
    537

^_^ ผมแชร์จากนิสัยการใช้รถของตัวเองนะ....ผมใช้งานรถตามปกติ
    ทุกครั้งที่ระยะการใช้งานวิ่งไปถึง 10,000 กิโลเมตร (ประมาณสามเดือน)
    ผมก็จะจัดการวิ่งเข้าอู่ประจำ หรืออู่ที่สะดวก เพื่อเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง/กรองน้ำมันเครื่อง/สลับยาง/ถ่วงล้อ/ตั้งศูนย์
    ทุกๆ 10,000 กิโลเมตรครับ << หลักๆนะครับ (น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ 100% นะ)
    ทำทุกอย่างในรอบเดียว จะได้ไม่หลงๆลืมๆว่าเราขาดการตรวจเช็คอะไรไปบ้าง

พอใช้งานไปครบทุกๆ 20,000 กิโลเมตร ผมก็จะจัดการเพิ่มเติมกับเครื่อง นอกเหนือจากหลักๆแล้ว...
    ก็จัดการเปลี่ยนถ่าย น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย.....

แล้วพอมันวิ่งไปถึง 50,000 กิโลเมตร ก็จัดการเปลี่ยนกรองดีเซล....

นอกจากนี้ในรอบวัน ทุกเช้าก่อนสตาร์ทรถ ก็ควรจะตรวจดูระดับน้ำในหม้อพักหม้อน้ำ น้ำฉีดกระจก

ทุกๆสัปดาห์ ตรวจเช็คระดับน้ำมันพาวเวอร์ น้ำมันเบรค น้ำมันเครื่อง.....
    **อย่าลืมดูระดับน้ำของแบตเตอรี่ด้วยนะครับ

พยายามตรวจสอบให้เคยชินครับ จะได้ยืดอายุการใช้งานเครื่องยนต์ให้อยู่กับเราไปนานๆ ^_^

ปล. ส่วนเรื่องน้ำมันรถก็เติมเต็มถัง ใช้จนไฟเหลืองเตือน ค่อยเติม....

ไม่รู้ว่าน้าๆท่านอื่นปฏิบัติเคร่งครัด เข้มงวดกว่าผมหรือเปล่า? ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

ขอบคุณครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IckQ ดูโพส
    ^_^ ผมแชร์จากนิสัยการใช้รถของตัวเองนะ....ผมใช้งานรถตามปกติ
    ทุกครั้งที่ระยะการใช้งานวิ่งไปถึง 10,000 กิโลเมตร (ประมาณสามเดือน)
    ผมก็จะจัดการวิ่งเข้าอู่ประจำ หรืออู่ที่สะดวก เพื่อเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง/กรองน้ำมันเครื่อง/สลับยาง/ถ่วงล้อ/ตั้งศูนย์
    ทุกๆ 10,000 กิโลเมตรครับ << หลักๆนะครับ (น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ 100% นะ)
    ทำทุกอย่างในรอบเดียว จะได้ไม่หลงๆลืมๆว่าเราขาดการตรวจเช็คอะไรไปบ้าง

พอใช้งานไปครบทุกๆ 20,000 กิโลเมตร ผมก็จะจัดการเพิ่มเติมกับเครื่อง นอกเหนือจากหลักๆแล้ว...
    ก็จัดการเปลี่ยนถ่าย น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย.....

แล้วพอมันวิ่งไปถึง 50,000 กิโลเมตร ก็จัดการเปลี่ยนกรองดีเซล....

นอกจากนี้ในรอบวัน ทุกเช้าก่อนสตาร์ทรถ ก็ควรจะตรวจดูระดับน้ำในหม้อพักหม้อน้ำ น้ำฉีดกระจก

ทุกๆสัปดาห์ ตรวจเช็คระดับน้ำมันพาวเวอร์ น้ำมันเบรค น้ำมันเครื่อง.....
    **อย่าลืมดูระดับน้ำของแบตเตอรี่ด้วยนะครับ

พยายามตรวจสอบให้เคยชินครับ จะได้ยืดอายุการใช้งานเครื่องยนต์ให้อยู่กับเราไปนานๆ ^_^

ปล. ส่วนเรื่องน้ำมันรถก็เติมเต็มถัง ใช้จนไฟเหลืองเตือน ค่อยเติม....

ไม่รู้ว่าน้าๆท่านอื่นปฏิบัติเคร่งครัด เข้มงวดกว่าผมหรือเปล่า? ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ

ข้อมูลกระทู้