หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 30

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

มาตรฐาน มีเทคนิคการเติม lpg ไหมครับ?

น้าๆที่เคารพครับ ผมเคยอ่านเจอเทคนิคการเติมน้ำมันมาบ้าง แล้วรถที่ติดแก็สมา น้าๆมีเทคนิคการเติมแก็สไหมครับ รบกวนขอข้อมูลทีครับ "ขอบคุณครับ"

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

มาตรฐาน ตอบ: มีเทคนิคการเติม lpg ไหมครับ?

มันคงไม่ต้องใช้เทคนิคอะไรมากหรอกมั้ง การเติมแก๊สเนี่ย

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน ตอบ: มีเทคนิคการเติม lpg ไหมครับ?

เท่าที่สังเกตุ
    เติมแก๊สตอนเช้าเหมือนจะวิ่งได้ระยะทางที่มากกว่าเติมตอนกลางวันหรือบ่ายๆ

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

ขอบคุณครับ

User ID
    25972
    Status
    โพส
    93

+1 ครับ เติมเช้าๆจะได้ปริมาณแก็สเยอะกว่า

User ID
    17097
    Status
    โพส
    427

เทคนิคง่ายๆครับเติมปั๊มที่ราคาถูกกว่าครับ

User ID
    29294
    Status
    โพส
    203

จะเลือกเติมปั้มที่แถมน้ำครับ

100 ละ ขวด เติมเต็มถัง 600 ได้ 6 ขวด โคตรคุ้มเลย (ซื้อที่เซเว่นขวดละ 7บาท 6x7 = 42 บาท)

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ komdet ดูโพส
    เทคนิคง่ายๆครับเติมปั๊มที่ราคาถูกกว่าครับ
    ระวังเจอแต่ลมนะครับ สำหรับผมดูปั๊มที่แทีกซี่เติมเยอะ ถ้าอยู่กรุงเทพ แต่ถ้าต่างจังหวัดจะดูปั๊มที่รถหมุนเวียนเข้าบ่อย อาศัยสังเกตุเอาครับ

User ID
    17010
    Status
    โพส
    167

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sinplug ดูโพส
    ระวังเจอแต่ลมนะครับ สำหรับผมดูปั๊มที่แทีกซี่เติมเยอะ ถ้าอยู่กรุงเทพ แต่ถ้าต่างจังหวัดจะดูปั๊มที่รถหมุนเวียนเข้าบ่อย อาศัยสังเกตุเอาครับ
    ผมก็คิดแบบนั้น แต่เสริมด้วย ราคาแก๊สถูกกว่า วิ่งลื่นไม่หนืด เครื่องไม่สั่น สดุด วิ่งได้ระยะทางได้เท่ากับปั้มที่ราคาสูงกว่า หรือวิ่งได้ระยะทางมากกว่า
    ปั้มไหนแก๊สไม่ดีควรหลีกหนีให้ไกล ปั้มไหนราคาถูกและแก๊สดีจะเป็นลูกค้าประจำและจะแนะนำ

ถ้าแถมน้ำแต่ราคาแก๊สแพงกว่าไม่จำเป็น เพราะผมเอาขวด1.5ลิตร เติมจากบ้าน ซื้อเป็นถัง20ลิตร 8บาท เติมได้13ขวด ตกขวดละ 0.6บาท เวลาเติมแก๊สจะเติมเมื่อใกล้หมดหรือหมดถัง และจะเติมให้เต็มถัง แต่จะไม่อัดแก๊สเพิ่มได้แก๊ส 50.81ลิตร เพราะอัดแล้วผมรู้สึกว่า วิ่งบาทต่อกิโลแพงว่าไม่อัด ผมจะไม่เติมถี่เติมที่ละน้อยๆเติมหลายๆครั้งเพราะเติมแต่ละครั้งจะมีการสุญเสียกาซตอนถอดหัวเติมมากครั้งเท่านั้น และหัวเติมก๊าซทุกปั้มจะเป็นแบบโยกล๊อคซะเป็นส่วนมาก ใช้งานสะดวกรวดเร็วในการเติมแต่บางครั้งพบว่าเด็กปั้มขาดความชำนาญ ใส่หัวเติมไม่ดีไม่ลงล๊อคทำให้เวลาเติมก๊าซรั่วออกทางหัวเติมเหตุนี้ทำให้สมาชิกบางท่านพบปัญหาว่าทำไมบางครั้งแก๊สหมดถังเติมแก๊สได้54ลิตรหรือมากว่านั้นเติม58,60,65ลิตรทั้งๆที่ถังแก๊สจุแค่58ลิตรเท่านั้นเอง นั่นคือความสูญเสียที่เกิดขึ้น แต่บางครั้งก็สังเกตุเห็นแต่แรกเติมก็แก้ไขใส่หัวเติมใหม่แต่แก๊สก็ไหลทิ้งไปตั้ง10-30บาท หายไป2-3ลิตรแล้ว เมื่อก่อนผมเจอบ่อย แล้วเด็กปั้มก็ไม่รับผิดชอบส่วนนี้ด้วย ผมจึงชอบที่จะเลือกเติมกับหัวเติมที่เป็นรุ่นเก่า คือหัวเติมเป็นแบบ เกลียวหมุนล๊อค เพราะจะเติมได้ก็ต่อเมื่อถูกไขเกลียวลงตามร่องเกลียวหมุนแน่นเท่านั้นทำให้ต่อแน่นอย่างแน่นอนและแก๊สไม่รั่วไหล แล้วระหว่างเติมก็ใช้มือสัมผัสสังเกตุสายเติมจุดที่ต่อกับที่เติมด้วยว่ารั่วหรือไม่

แล้วจ่ายเงินด้วยบัตรเครเดิตหรือบัตรเดบิต ไม่ต้องจ่ายเงินสดหรือพกเงินสด แถมส่วนลดจากยอดค่ายใช้จ่ายและสะสมแต้มแลกของได้อีก

เทคนิคการเติม lpg ของผมก็มีเพียงเท่านี้เองครับ

ผมชอบเติมตอนดึก2ทุ่มขึ้นไปดีไหมครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย book1007 : 16-06-2012 เมื่อ 15:16 เหตุผล: พิมผิด

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลครับน้าๆ

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

ผมเติมตอนอากาศเย็นที่สุดเท่าที่จะเย็นได้ครับ แล้วก็ใช้บัตรเครดิตที่คืนเงิน2-3% คุ้มสุดๆ

User ID
    25721
    Status
    โพส
    79

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ peetabo ดูโพส
    ผมเติมตอนอากาศเย็นที่สุดเท่าที่จะเย็นได้ครับ แล้วก็ใช้บัตรเครดิตที่คืนเงิน2-3% คุ้มสุดๆ
    ถูกต้องครับ เติมตอน 21.00 - 09.00 น่าจะเหมาะ ครับ จาก V=(nRT)/P ; T=อุณหภูมิ อิอิ เดาๆเอา 555

User ID
    32606
    Status
    โพส
    68

ผมว่าช่วงของเวลาเต็มแก๊สไม่น่าจะแตกกันมากครับ ( ความเห็นส่วนตัว ) เทคการเติม ส่วนตัวผมเองเลือกเติมตามปั้มที่มีแรงดันดีๆ ผมมีปั้มประจำแถวบ้าน แรงดันดีคือเติมได้เร็วเกือบเต็มที่ปลอดภัย คือ 80% ของถังนะครับ รถผมเป็นถังโดนัทเติมเข้ายากหน่อยครับ และการเติมที่ดีควรเติมตอนี้แก๊สใกล้หมดถังครับ จะเติมได้เร็วและเติมได้เต็มตามที่ผมบอกไว้ครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

เทคนิคผม คือ ดับเครื่องยนต์ ลงมาดูท้ายรถ บอกเต็มถังทุกครั้งที่เติม ดูว่าตอนเติมมีก๊าซรั่วออกมาจากหัวเติมไหม ถ้ามีก็บอกให้เขาใส่ให้แน่น และก็ดูความปลอดภัยเกิดมีปัญหาอะไรจะได้รีบชิ่งได้ทัน(ก็ไม่รู้ว่าทันหรือเปล่า) ยิ่งเติมใกล้แท็กซี่ที่เก่าๆ ไม่ดูแลยิ่งเสียวๆ (เคยเห็นไฟลุกหน้าห้องเครื่องเลย ดีไม่ลุกลามไปใหญ่) เติมเสร็จก็ตรวจสอบคำนวณว่ากินกี่บาท
    ส่วนจ่ายบัตรไม่ค่อยได้จ่ายเลย คิวยาวเหยียด แต่ได้คูปองสะสมและก็น้ำแถมมาให้ เติมอยู่ที่ 12.29/กก.ลิตร มั้ง ถ้าจำไม่ผิด 555

User ID
    17010
    Status
    โพส
    167

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Airbone plus ดูโพส
    แต่ได้คูปองสะสมและก็น้ำแถมมาให้ เติมอยู่ที่ 12.29/กก.ลิตร มั้ง ถ้าจำไม่ผิด 555
    เติมปั้มแถวไหนครับ ถูกดี แถมน้ำด้วยไม่เคยเจอเลยราคานี้ แถมน้ำด้วยเผื่อแวะไปเติมบ้างขอบคุณครับ

User ID
    17010
    Status
    โพส
    167

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Airbone plus ดูโพส
    แต่ได้คูปองสะสมและก็น้ำแถมมาให้ เติมอยู่ที่ 12.29/กก.ลิตร มั้ง ถ้าจำไม่ผิด 555
    เติมปั้มแถวไหนครับ ถูกดี แถมน้ำด้วยไม่เคยเจอเลยราคานี้ แถมน้ำด้วยเผื่อแวะไปเติมบ้างขอบคุณครับ

User ID
    28334
    Status
    โพส
    155

เติมตอนเช้า วิ่งให้หมดเลย และอย่าเติมเต็มถังครับเอาแค่ใกล้เต็ม

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ book1007 ดูโพส
    ปั้มในนวลจันทร์ครับ แถวนั้นถูกหลายปั้ม แต่โปรโมชั่นต่างกัน

User ID
    25721
    Status
    โพส
    79

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เฉลิมพล ดูโพส
    ผมว่าช่วงของเวลาเต็มแก๊สไม่น่าจะแตกกันมากครับ ( ความเห็นส่วนตัว ) เทคการเติม ส่วนตัวผมเองเลือกเติมตามปั้มที่มีแรงดันดีๆ ผมมีปั้มประจำแถวบ้าน แรงดันดีคือเติมได้เร็วเกือบเต็มที่ปลอดภัย คือ 80% ของถังนะครับ รถผมเป็นถังโดนัทเติมเข้ายากหน่อยครับ และการเติมที่ดีควรเติมตอนี้แก๊สใกล้หมดถังครับ จะเติมได้เร็วและเติมได้เต็มตามที่ผมบอกไว้ครับ
    ตามที่ผมเข้าใจ นะครับ(ส่วนตัว) หัวจ่าย แก๊ส วัดหน่วยเป็นลิตร เมื่ออากาศเย็น แก๊สจะหดตัว ทำให้มีมวลของแก๊สที่มากแต่ปริมาตรน้อย ฉะนั้น 1 ลิตรเมื่ออากาศเย็น ย่อยมีมวลแก๊สมากกว่า 1ลิตรอากาศร้อน เเสดงว่า อากาศ มีผลกับการ หด เเละ ขยาย ของแก๊ส(แต่ไม่มากอย่างเห็นได้ชัด) ผิดถูกประการใด ขออภัยนะครับ ด้วยความเคารพครับ ร่วมแชร์ความคิดเพื่อพี่น้องชาวแก๊ส ครับ

User ID
    31191
    Status
    โพส
    81

ขอตอบจากประสบการณ์นะครับ
    เมื่อก่อน 4-5 ปีโน้น ผมทำงานเป็นเด็กปั้มก้าซ เจ้าของปั้มให้ผมไปอบรมที่กระทรวงพลังงาน ก่อนเข้ามาทำงาน
    ผมทำงานได้ ไม่ถึงปี ก็ลาออกมาเรียนต่อ ป.ตรี
    ทุกวันนี้เรียนจบแล้ว มีงาน และมีรถขับติด lpg ขับแล้ว

ก็เลยจะแชร์ความรู้กันหน่อย ผมขอพูดแต่ในเรื่องก้าซล้วนๆนะครับ ไม่เกี่ยวกับเครื่องยนต์

1. การเติมก้าซตอนอากาศเย็นมีผลครับแต่ไม่มาก ตามอย่างที่คุณ doaemon_ud บอกเลย
    2. เติมก้าซที่อุณภูมิกลางคืนหนาวจนหำหด แล้วขับรถตอนกลางวันที่ร้อนจนตับแตก ต่างกันเท่าไหร่ยิ่งดี แต่บ้านเราอุณหภูมิกลางวันกะกลางคืนไม่ต่างกันมากขนาดนั้น
    3. ไม่อัดก้าซก้อก 2 เพราะจะทำให้วาวล์ที่ป้องกันการไหลย้อนกลับ เรียกกันง่ายๆว่า "วาวล์กันกลับ" พังเร็ว และรถใช้ก้าซได้ไม่เต็มที่
    4. ควรมีพื้นที่ว่างในถังไว้บ้าง เพื่อให้ก้าซได้ขยายตัว เมื่อก้าซขยายตัวโมเลกุลของก้าซจะถูกใช้ในหม้อต้มน้อย การจุดระเบิดแต่ละครั้งก็จำนวนน้อยลง ทำให้ประหยัดก้าซ
    5. ไม่ควรเติมเต็มก้าซถัง ควรเติมทีละ 100-200 บาท เพราะเหตุผลตามข้อ 3. รถผมเติมเต็มถัง 1.8บาท/ก.ม. แต่พอเติมทีละร้อย 1.6 บาท/ก.ม. ที่ราคา 14.10 บาท/ลิตร
    5. แรงดันลมที่ใช้เติมแรง มีผลกับความเร็วในการเติมเพิ่มขึ้น และความจุก้าซที่ได้เพิ่มขึ้น เสียตังก็เยอะขึ้น

ด้วยความเคารพ...ถูกผิดอย่างก็อภัยด้วย

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้