หน้า 3 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 82

กระทู้: เป็นน้องใหม่ไทรทัน พลัส เมื่อต้นปี เพียงเดือนเดียว โดนกระทำเยี่ยงคนไม่มีเยื่อใย (ุอุทาหรณ์สำหรับทุกท่าน)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    34730
    Status
    โพส
    23

มาตรฐาน ตอบ: เป็นน้องใหม่ไทรทัน พลัส เมื่อต้นปี เพียงเดือนเดียว โดนกระทำเยี่ยงคนไม่มีเยื่อใย (ุอุทาหรณ์สำหรับทุกท่าน)

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mrtonyocz ดูโพส
    ตอบแบบไม่รู้ ง่ายๆ

ขายซากก็คือ ขายรถคืนให้ประกัน ตามแต่ประกันที่ตีไว้ให้ ตามที่ทุนจดทะเบีรยนประกัน ในใบประกัน มันจะบอกว่ารถเราปีนี้ ทุนประกันเท่าไหร่ ปีแรกก็น่าจะไม่เกิน 80 เปอเซ็นต์ ของราคารถ เช่นเราซื้อ 5แสน ทุนมันก็จะรับผิดชอบแค่ 4 แสน

ต้องคุยกับทางประกันอีกที ว่าจะได้เท่าไหร่ เต็มหรือไม่

ผมตอบแบบลอยๆนะครับ รอท่านที่มีข้อมูลแน่นๆมาอธิบายอีกที
    ถ้าคุยตอนนี้อีกที จะยังทันมั๊ยค่ะ

User ID
    13325
    Status
    โพส
    1,319

มาตรฐาน ตอบ: เป็นน้องใหม่ไทรทัน พลัส เมื่อต้นปี เพียงเดือนเดียว โดนกระทำเยี่ยงคนไม่มีเยื่อใย (ุอุทาหรณ์สำหรับทุกท่าน)

ประกันศรีเมือง ตอนปีแรก ผมเครม 2 ครั้ง ผิด ถูกอย่างละครั้ง เป็นเคสเล็กน้องทั้ง 2 ครั้ง

เอารถเข้าตรวจ รออนุมัติประมาณ 3-5 วัน ระหว่างนั้นรออะไหล่ รวม 10 วันเสร็จครับ

แต่รอพนักงานนานมากครับ

เส้นนี้ผมวิ่งเวลากลับบ้านประจำครับจะได้ระวัง ผมอยู่ แถวๆ อ. ชุมแพ

ครับขอให้หายไวๆนะครับ

User ID
    18866
    Status
    โพส
    282

พยายามประคับประคองขับให้ครบปีแล้วเปลี่ยนประกันโลด

User ID
    32595
    Status
    โพส
    16

ผมว่าเป็นทุกประกันแหละครับ รถน้องสาวผม จะ 5 เดือนแล้วยังไม่เสร็จบอกรออะไหล่ ของวิริยะ ย้ำวิริยะ ส่วนรถแม่ 4 เดือนครึ่งครับ คูเนีย
    ตอนนี้ประกันมันค่อนข้างรวมหัวกันเอาเปรียบผู้บริโภคครับ ค่าเบี้ยก็ขึ้น บริการแย่ลง

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

รถชนตั้งแต่4ก.พ.ถึงปัจจุบันยังไม่เสร็จเลย ไม่ไหวครับ หาช่องทางร้องเรียนดีกว่า

สมาชิกถาวร : TTC-02650 TTC-Member
    User ID
    21742
    Status
    โพส
    423

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nopparat ดูโพส
    ตำรวจแจ้งว่า ตรงบริเวณนั้น ก่อนหน้ามีน้ำมันหกค่ะ ประกอบกับฝนตกปรอย ๆ และหลังจากช่วงขณะที่รถหนูเกิดอุบัติเหตุแล้ว ก็มีอีก 2 คัน ที่แฉลบลื่น เหมือนหนูค่ะ แต่เค้าคุมรถให้กลับมาได้ค่ะ แต่ของหนูพอแฉลบลื่น แล้วหนูเบรค มันก็เลยพลิกคว่ำและกลับมาตั้งเหมือนเิดิมค่ะ (มีคนแนะนำว่า อย่าเหยียบเบรค ให้ปล่อยรถและประคองพวงมาลัยไปเรื่อย ๆ) แต่จังหวะนั้น ด้วยความตกใจหนูก็เลยเหยียบเบรคค่ะ เหตุการณ์จึงเป็นเช่นนี้ค่ะ (วันนั้น เห็นตำรวจเค้าแจ้งให้เจ้าหน้าที่นำหินคลุกไปโรยแล้วค่ะ เพื่อป้องกันอุบัติเหตุ...สบายใจได้ค่ะ)

มีข้อแนะนำหนูเพิ่มเติมมั๊ยค่ะ แนะนำเป็นวิทยาทานได้ีค่ะ
    ขับรถบนเขา นอกจากปฏิบัติตามป้าย+สัญลักษณ์ทางจราจรแล้ว โดยเฉพาะอย่างยิ่ง "เส้นทึบ" ห้ามแซงเด็ดขาด
    ช่วงลงเขาใช้เบรคให้น้อยที่สุด ใช้วิธีดึงเกียร์ต่ำ (ตามป้ายบอก) ก่อนเข้าโค้งเบรคช่วยหน่อยนึง พยายามบังคับรถ
    ให้อยู่ในโค้งในให้มากที่สุด เผื่อล้อหลังจะตกโค้งด้วย กรณีโค้งหักศอก ที่เหนืออื่นใด "สติ" ครับ ฝึกตัวเองอย่าเป็น
    คนตกใจง่าย ขับรถใหม่ ๆ ผมก็เป็นครับ แต่เราต้องฝึกตัวเอง มีสมาธิในการขับรถ คุยกับผู้โดยสารให้น้อยที่สุด
    ดูเส้นทาง+กระจกส่องหลังทั้ง 3 บาน บ่อย ๆ ใครเขารีบมาจี้ตูด ไม่ต้องไปสนใจ แต่เราต้องใช้รอบเครื่องให้เหมาะสม
    ด้วยนะครับไม่ใช่คลานเป็นเต่า จนเป็นภาระเพื่อนร่วมทาง จะแซงก็แซงไม่ได้ ตามหลังกันยาวเหยียด (เคยเจอ-ผู้หญิงขับ)
    ประมาณว่าก่อนขึ้นเนินสูง ๆ ต้องเร่งเครื่องส่งช่วยน่ะครับให้รถมีกำลังแต่เนิ่น ๆ จะได้ไม่หมดแรงก่อนถึงยอดเนิน
    สังเกตุกำลังรถตัวเองด้วย ผ่อนคันเร่ง+เบรคช่วย กรณียังมองไม่เห็นว่าพ้นเนินนี้แล้วทางเป็นยังงัย ไปทางไหน
    ต้องขับบ่อย ถึงจะชินและจำโค้งได้ เฮ้อ เหนื่อยอีกแระ..ล้อเล่นครับ..

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nopparat ดูโพส
    ถ้าคุยตอนนี้อีกที จะยังทันมั๊ยค่ะ
    ผมว่ายังงัยเราอยู่ในทางเสียเปรียบประกันอยู่แล้วละครับ ก่อนตกลงซ่อมก็คงต้องมีเซ็นสัญญา ถูกปล่าวครับ
    น่าจะลองกลับไปอ่านทั้งกรมธรรม์ และสัญญาซ่อม ให้ถ้วนถี่ หรือปรึกษาผู้รู้ (ทนาย) เพื่อ (ต่อสู้) คุยกับประกัน
    อีกที ผมว่าไม่ง่ายครับ ทำใจไว้ด้วย แต่ไม่ใช่ไม่มีโอกาส เพียงแต่ต้องเหนื่อยมากกว่าเก่า และ นาน ครับ..

User ID
    34595
    Status
    โพส
    224

อ่านแล้วเห็นใจ จขกท มากสู้ๆนะคับ

I_Chol ฅนยุดยา TTC-Member
    User ID
    21073
    Status
    โพส
    1,193

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆๆๆๆ

User ID
    34730
    Status
    โพส
    23

ร้องเรียนไปยัง Call Center มิตซู ตั้งแต่ 20/6/55 จนวันนี้เรื่องก็เงียบ -- ไม่ได้รับการตอบกลับใด ๆ อีกเหมือนเดิม

User ID
    34730
    Status
    โพส
    23

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ siriwan3699 ดูโพส
    ขับรถบนเขา นอกจากปฏิบัติตามป้าย+สัญลักษณ์ทางจราจรแล้ว โดยเฉพาะอย่างยิ่ง "เส้นทึบ" ห้ามแซงเด็ดขาด
    ช่วงลงเขาใช้เบรคให้น้อยที่สุด ใช้วิธีดึงเกียร์ต่ำ (ตามป้ายบอก) ก่อนเข้าโค้งเบรคช่วยหน่อยนึง พยายามบังคับรถ
    ให้อยู่ในโค้งในให้มากที่สุด เผื่อล้อหลังจะตกโค้งด้วย กรณีโค้งหักศอก ที่เหนืออื่นใด "สติ" ครับ ฝึกตัวเองอย่าเป็น
    คนตกใจง่าย ขับรถใหม่ ๆ ผมก็เป็นครับ แต่เราต้องฝึกตัวเอง มีสมาธิในการขับรถ คุยกับผู้โดยสารให้น้อยที่สุด
    ดูเส้นทาง+กระจกส่องหลังทั้ง 3 บาน บ่อย ๆ ใครเขารีบมาจี้ตูด ไม่ต้องไปสนใจ แต่เราต้องใช้รอบเครื่องให้เหมาะสม
    ด้วยนะครับไม่ใช่คลานเป็นเต่า จนเป็นภาระเพื่อนร่วมทาง จะแซงก็แซงไม่ได้ ตามหลังกันยาวเหยียด (เคยเจอ-ผู้หญิงขับ)
    ประมาณว่าก่อนขึ้นเนินสูง ๆ ต้องเร่งเครื่องส่งช่วยน่ะครับให้รถมีกำลังแต่เนิ่น ๆ จะได้ไม่หมดแรงก่อนถึงยอดเนิน
    สังเกตุกำลังรถตัวเองด้วย ผ่อนคันเร่ง+เบรคช่วย กรณียังมองไม่เห็นว่าพ้นเนินนี้แล้วทางเป็นยังงัย ไปทางไหน
    ต้องขับบ่อย ถึงจะชินและจำโค้งได้ เฮ้อ เหนื่อยอีกแระ..ล้อเล่นครับ..

ผมว่ายังงัยเราอยู่ในทางเสียเปรียบประกันอยู่แล้วละครับ ก่อนตกลงซ่อมก็คงต้องมีเซ็นสัญญา ถูกปล่าวครับ
    น่าจะลองกลับไปอ่านทั้งกรมธรรม์ และสัญญาซ่อม ให้ถ้วนถี่ หรือปรึกษาผู้รู้ (ทนาย) เพื่อ (ต่อสู้) คุยกับประกัน
    อีกที ผมว่าไม่ง่ายครับ ทำใจไว้ด้วย แต่ไม่ใช่ไม่มีโอกาส เพียงแต่ต้องเหนื่อยมากกว่าเก่า และ นาน ครับ..
    ขอบคุณมากค่ะ ...

บทเรียนราคาแพงในชีวิตเลยค่ะ

User ID
    34730
    Status
    โพส
    23

คุณ siriwan3699

นอกเรื่องนิดนึง ไม่ทราบว่าเป็นคนจังหวัดเพชรบูรณ์หรือค่ะ แล้วปกติจะเข้าอู่ หรือศูนย์ ค่ะ มีอู่ หรือศูนย์ แนะนำมั๊ยค่ะ (ในแถบละแวกนี้ค่ะ)

สมาชิกถาวร : TTC-02650 TTC-Member
    User ID
    21742
    Status
    โพส
    423

คุณ siriwan3699

นอกเรื่องนิดนึง ไม่ทราบว่าเป็นคนจังหวัดเพชรบูรณ์หรือค่ะ แล้วปกติจะเข้าอู่ หรือศูนย์ ค่ะ มีอู่ หรือศูนย์ แนะนำมั๊ยค่ะ (ในแถบละแวกนี้ค่ะ)
    ยินดีครับ ผมอยุธยาโดยกำเนิด มาทำงานไปรษณีย์จังหวัดเพชรบูรณ์ ตั้งแต่ปี 2531 ยี่สิบกว่าปีแล้วครับ
    ผมออกรถที่ศูนย์มิตซูฯ เก่า ปัจจุบัน ขายรถมินิปิคอัพ เช็คระยะก้อที่นี่ละครับ ศูนย์มิตซูฯใหม่ผมยังไม่เคยเข้าครับ
    ที่นี่เขาก็รับซ่อมรถทุกยี่ห้อนะครับ ช่างที่รู้จักก็อัธยาศัยดี ไม่ทราบว่าคุณ nopparat อยู่แถวไหนอ่ะครับ
    รายละเอียดยังงัย โทร.ปรึกษาก้อได้ครับ

User ID
    34730
    Status
    โพส
    23

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ siriwan3699 ดูโพส
    ยินดีครับ ผมอยุธยาโดยกำเนิด มาทำงานไปรษณีย์จังหวัดเพชรบูรณ์ ตั้งแต่ปี 2531 ยี่สิบกว่าปีแล้วครับ
    ผมออกรถที่ศูนย์มิตซูฯ เก่า ปัจจุบัน ขายรถมินิปิคอัพ เช็คระยะก้อที่นี่ละครับ ศูนย์มิตซูฯใหม่ผมยังไม่เคยเข้าครับ
    ที่นี่เขาก็รับซ่อมรถทุกยี่ห้อนะครับ ช่างที่รู้จักก็อัธยาศัยดี ไม่ทราบว่าคุณ nopparat อยู่แถวไหนอ่ะครับ
    รายละเอียดยังงัย โทร.ปรึกษาก้อได้ครับ
    อยู่หล่มสักค่ะ..แล้วอู่อยู่แถวไหนหรือค่ะ..ขอบคุณมากนะค่ะ

User ID
    34730
    Status
    โพส
    23

วันนี้ได้ให้คุณประกัน ส่งเมลล์ ที่เค้าส่งให้ศูนย์ (อยากรู้ว่าส่งให้จริงป่าว) เรื่องตอบข้อสังเกตและข้อสงสัย กับทางศูนย์ นั้น ตั้งแต่วันพฤหัสที่ผ่านมา (21/6) จนวันนี้ก็ยังไม่มีคำอธิบายใด ๆ จากศูนย์...

User ID
    21742
    Status
    โพส
    423

อยู่หล่มสักค่ะ..แล้วอู่อยู่แถวไหนหรือค่ะ..ขอบคุณมากนะค่ะ
    อยู่เลย รพ.เพชรรัตน์ไปประมาณ 300 เมตร ฝั่งเดียวกันครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ amphan007 ดูโพส
    แนะนำนะครับ ไม่ต้องโทรไปร้องเรียน ศรีเมือง หรือ mmth หรอกครับพวกเดียวกันทำได้แค่รับเรื่อง แต่ละจังหวัดจะมี สคบ ประจำจังหวัดอยู่แล้วครับ เอาหลักฐานไปแล้วเขียนเรื่องร้องเรียน สคบ จะเรียก ประกัน ศูนย์ที่ซ่อม และเจ้าของรถมาพร้อมกัน พร้อมทำสัญญาว่ารถจะซ่อมเสร็จเมื่อไหร่ ถ้าไม่เสร็จสามารถเรียกร้องค่าเสียหายได้วันละ ...... ลองดูครับ
    นี่เลยครับ ตัวจริงเสียงจริง รวบรวมหลักฐานได้เลยครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

เสียหายตามสภาพ จากการที่ผมคุ้นเคยกับอู่เคาะพ่นสี อู่ประจำของผม สภาพนี้ซ่อมไม่เกิน 2 เดือนครับ ทำเรื่อยๆไม่รีบงานเนียนๆนะครับ สั่งอะไหล่ข้างนอกเอา รออะไหล่ 0 รอนานครับ แล้วค่อยเบิกกับประกันทีหลัง ออลืมไป ก่อนซ่อมอู่ข้างนอกให้อู่ทำใบเสนอราคาออกมาก่อน แล้วเอารูปความเสียหายแนบไปกับใบเสนอราคาของอู่ ยื่นเรื่องกับบริษัทประกัน แล้วบริษัทประกันจึงอนุมัติซ่อมตามราคาของเค้าอีกทีนึงครับ (ให้อู่เขียนราคาเวอร์หน่อย เพราะประกันมักจะให้ต่ำกว่าราคาที่เสนอไปตลอด ไม่ว่าจะเสนอต่ำมันก็ยังกดลงมาจนอู่ไม่รับงานก็มี)

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ขอ สาม คำ ไอ้ ส้น ตรีน อ่านแล้วแม่งขึ้น อยากกระโดดถีบหน้า ทั้งเซลล์ ผู้จัดการ 0 เซอร์เวย์ประกัน พนักงานรับรถ ถ้าเป็นพวกเมิงหรือญาติเมิง โดนกระทำแบบนี้บ้าง เมิงจะเป็นยังไง แม่งเอ้ย

User ID
    34730
    Status
    โพส
    23

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ amphan007 ดูโพส
    แนะนำนะครับ ไม่ต้องโทรไปร้องเรียน ศรีเมือง หรือ mmth หรอกครับพวกเดียวกันทำได้แค่รับเรื่อง แต่ละจังหวัดจะมี สคบ ประจำจังหวัดอยู่แล้วครับ เอาหลักฐานไปแล้วเขียนเรื่องร้องเรียน สคบ จะเรียก ประกัน ศูนย์ที่ซ่อม และเจ้าของรถมาพร้อมกัน พร้อมทำสัญญาว่ารถจะซ่อมเสร็จเมื่อไหร่ ถ้าไม่เสร็จสามารถเรียกร้องค่าเสียหายได้วันละ ...... ลองดูครับ
    ขอบคุณมากค่ะ..จะลองดูค่ะ

User ID
    34730
    Status
    โพส
    23

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    เสียหายตามสภาพ จากการที่ผมคุ้นเคยกับอู่เคาะพ่นสี อู่ประจำของผม สภาพนี้ซ่อมไม่เกิน 2 เดือนครับ ทำเรื่อยๆไม่รีบงานเนียนๆนะครับ สั่งอะไหล่ข้างนอกเอา รออะไหล่ 0 รอนานครับ แล้วค่อยเบิกกับประกันทีหลัง ออลืมไป ก่อนซ่อมอู่ข้างนอกให้อู่ทำใบเสนอราคาออกมาก่อน แล้วเอารูปความเสียหายแนบไปกับใบเสนอราคาของอู่ ยื่นเรื่องกับบริษัทประกัน แล้วบริษัทประกันจึงอนุมัติซ่อมตามราคาของเค้าอีกทีนึงครับ (ให้อู่เขียนราคาเวอร์หน่อย เพราะประกันมักจะให้ต่ำกว่าราคาที่เสนอไปตลอด ไม่ว่าจะเสนอต่ำมันก็ยังกดลงมาจนอู่ไม่รับงานก็มี)
    เนื่องจากไม่มีประสบการณ์เรื่องรถ ก็เลยไม่แน่ใจว่าหากสภาพนี้ต้องใช้ระยะเวลาเท่าไร (ตอนแรกประกันก็บอกเล็กน้อย ตอนหลังก็บอกค่่าประเมิน 200,000 เชียวนะ..ก็ต้องนานเป็นธรรมดา ประกอบกับรออะไหล่)

ขอบคุณมากเลยค่ะ

User ID
    28909
    Status
    โพส
    250

เป็นกำลังใจให้ ครับ

หน้า 3 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้