หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 58 จากทั้งหมด 58

มาตรฐาน Re: @ ปลายฟ้า.. ณ สมุย..@

เจ้านั่งทานอาหารจานด่วนเพราะความหิวกันมาก กะเพาไข่ดาว... 5 จาน 410 บาท... ก๊อด... เอาค่ะเอา บรรยากาศโดยรอบ...

มาตรฐาน Re: @ ปลายฟ้า.. ณ สมุย..@

เจ้าเดินกลับที่พักเพื่อเตรียมของ...ข้ามเรือกลับ แต่ทว่าหัวใจมันไม่อยากกลับเลย บอกตามตรง หลงรักเกาะแตน ที่เงียบ..บางคนบอกว่า อกหัก พักทะเล....จริงไหม..

เพื่อนๆ เก็บภาพทุกอย่างรอบกายไม่ให้เหลือเพราะนานๆทีจะได้เดินทางข้ามวันข้ามคืนมาพบกับที่นี่...

เจ้าได้ภาพมะพร้าว..ต้นนี้ที่เอนเอียง... มองเส้นนำสายตาเหมือนสุดปลายฟ้าแค่เอื้อม

ถึงที่พักด้วยเหงื่อที่ชุ่มตัว แต่เมื่อมาเจอ ฮิวโก้ เด็กน้อยน่ารัก มาร่วมสนทนา...น่ารักมากเลยค่ะ

ก่อนจากลา...

หัวใจ ณ ขอบสายปลายฟ้า...
    มือที่จับมือ แม้จะไม่ได้เอียงอบซบไหล่ มีอะไรที่ขวางกั้น...

เจ้าของมือคู่นั้น... คริ คริ ที่ใครบางคน บอกว่าไหม้เกรียม... แหล่ม...

แล้วเรา..ก็อ้อยอิ่งในการเก็บสัมภาระ เพื่อขึ้นเรือกลับฝั่งสมุย...

เกาะแตน...

สุดท้ายสำหรับทริปนี้ เรา 5 คนมีความสุขมากกับการเดินทาง มิตรภาพที่ให้กันไม่จางไปแม้จะคนละทิศ คนละทางเราก็รวมกันได้ด้วยสายใย..

เจ้ามองไปยังสุดสายปลายฟ้ากว้าง...
    เห็นความงาม.. ของท้องฟ้า
    เห็นความงาม..ของสายน้ำ
    เห็นความเหงา..ของเกลี่ยวคลื่น..
    สัมผัสสายลม...ที่แผ่วเบา..

เคยไหม..ที่หัวใจว่างเปล่า.. ที่ เกาะแตน...

ขอบคุณเว็บไทรทัน ที่ให้เจ้าแบ่งปันภาพและการเดินทางครั้งนี้..

ดึกแล้วไปนอนค่ะ เจ้ากีวี่กัดหัวแม่โป้งอยู่นี่... ฝันดีทุกคน

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    725
    Status
    โพส
    304

สวยมากเลยครับ ทั้งมุมกล้อง ทั้งแสง ทั้งสถานที่ ขอบคุณที่นำมาให้ชม
    ภาพที่ดีไม่ต้องมีคำบรรยาย แต่ที่บรรยายมานี้ทำให้เห็นภาได้แจ่มชัดขึ้นมาก
    แม้ไม่มีโอกาสได้ไปพักผ่อนแบบนี้มานานแล้ว
    แต่ได้เห็นภาพก็ชื่นใจ คลายความเคลียดไปได้อย่างดี
    ช่วยบอกเส้นทางหน่อยสิครับ เผื่อปลายปีนี้จะมีโอกาสได้ไปบ้าง
    สมุยไม่ได้ไปมากว่า 10 ปีแล้ว แต่เกาะแตนดูน่าสนใจดีกว่า

VDC
    ผู้เยี่ยมชม

ดูทุกรูปจนหมดกระทู้แล้ว ตายไปเลย สวยมากๆ ชอบมุมมองจริงๆ เลยครับ ขออนุญาติเซฟไว้เตรียมลอกนะครับ คริกๆ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Chatuchak ดูโพส
    สวยมากเลยครับ ทั้งมุมกล้อง ทั้งแสง ทั้งสถานที่ ขอบคุณที่นำมาให้ชม
    ภาพที่ดีไม่ต้องมีคำบรรยาย แต่ที่บรรยายมานี้ทำให้เห็นภาได้แจ่มชัดขึ้นมาก
    แม้ไม่มีโอกาสได้ไปพักผ่อนแบบนี้มานานแล้ว
    แต่ได้เห็นภาพก็ชื่นใจ คลายความเคลียดไปได้อย่างดี
    ช่วยบอกเส้นทางหน่อยสิครับ เผื่อปลายปีนี้จะมีโอกาสได้ไปบ้าง
    สมุยไม่ได้ไปมากว่า 10 ปีแล้ว แต่เกาะแตนดูน่าสนใจดีกว่า

เจ้าไม่ชอบสมุย.. ไม่เคยไปเหมือนกัน แต่ตอนไปเน้นไปเกาะแตนค่ะ ถึงเกาะสมุยก่อนแล้วไปท่าเรือท้องกรูด เป็นที่ลงเรือไปเกาะแตนโดยเฉพาะ ค่าเรือไปกลับ 1200 บาทรวมดำน้ำทุกจุด แต่ที่ไปไปแค่จุดเดียว เพราะเมาเรือ หงิง.... นั่งเรือ 15-20 นาทีไม่ควรไปช่วงบ่ายแก่ๆ เพราะอาจมีมรสุม

เกาะแตน มีร้านอาหารในบังกะโลที่พัก มี 2แห่ง เท่านั้นเกาะมัตสุม ที่พักประมาณ 400-1000 บาทค่ะ ไม่มีแอร ไฟปั่นถึง 5 ทุ่ม..

เส้นทางศึกษาธรรมชาติ ป่าชายเลนป่าโกงกางที่ยังทำทางไม่เสร็จคงรอหลังเลือกตั้งมั๊ง เรือแคนู ชม.ละ 200

จบข่าว

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ VDC ดูโพส
    ดูทุกรูปจนหมดกระทู้แล้ว ตายไปเลย สวยมากๆ ชอบมุมมองจริงๆ เลยครับ ขออนุญาติเซฟไว้เตรียมลอกนะครับ คริกๆ

แจ้งข่าวแอ๊ดมินค่ะ ช่วยลบกระทู้ให้หน่อย เพราะมีคนจะตายเพราะดูรูปในกระทู้.....

ล้อหมุน
    ผู้เยี่ยมชม

สวยงามม้ากค้าบบบบบผม........

อยากไปเที่ยวบ้าง......เย้วววววว

ล้อหมุน

User ID
    43
    Status
    โพส
    84

ติดตามทุกทริปการเดินทาง..
    ชอบมุมมองผ่านเลนส์..
    ชอบคำบรรยายน่ารักๆ ผ่านแท่นคีย์บอร์ด...
    สรุปว่าชอบๆๆๆๆๆ เอาอีกๆๆๆๆ

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nangmyn ดูโพส
    เจ้าไม่ชอบสมุย.. ไม่เคยไปเหมือนกัน แต่ตอนไปเน้นไปเกาะแตนค่ะ ถึงเกาะสมุยก่อนแล้วไปท่าเรือท้องกรูด เป็นที่ลงเรือไปเกาะแตนโดยเฉพาะ ค่าเรือไปกลับ 1200 บาทรวมดำน้ำทุกจุด แต่ที่ไปไปแค่จุดเดียว เพราะเมาเรือ หงิง.... นั่งเรือ 15-20 นาทีไม่ควรไปช่วงบ่ายแก่ๆ เพราะอาจมีมรสุม

เกาะแตน มีร้านอาหารในบังกะโลที่พัก มี 2แห่ง เท่านั้นเกาะมัตสุม ที่พักประมาณ 400-1000 บาทค่ะ ไม่มีแอร ไฟปั่นถึง 5 ทุ่ม..

เส้นทางศึกษาธรรมชาติ ป่าชายเลนป่าโกงกางที่ยังทำทางไม่เสร็จคงรอหลังเลือกตั้งมั๊ง เรือแคนู ชม.ละ 200

จบข่าว
    ขอบคุณมากครับ
    รบกวนอีกครั้ง ค่าเรือไปกลับ 1,200 / คนหรือหรือต่อลำครับ
    แล้วหมายถึงถ้าเราไปพักที่เกาะแตนด้วย เขาจะมารับในวันที่จะกลับในราคานี้หรือไม่ หรือต้องไปกลับวันเดียว

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Chatuchak ดูโพส
    ขอบคุณมากครับ
    รบกวนอีกครั้ง ค่าเรือไปกลับ 1,200 / คนหรือหรือต่อลำครับ
    แล้วหมายถึงถ้าเราไปพักที่เกาะแตนด้วย เขาจะมารับในวันที่จะกลับในราคานี้หรือไม่ หรือต้องไปกลับวันเดียว
    ราคา 1300-1500 รับไป และกลับ 1 วัน รวมพาไปดำน้ำ มีสน๊อกเกิ้ลให้ เสื้อชูชีพก็พยายามใส่ตัวเองในเสื้อให้ได้ก็แล้วกันค่ะ (ส่วน 1200 นั้นราคาเฉพาะกิจ)
    ถ้าพักเกาะแตน แล้วกลับวันรุ่งขึ้น เรือจะมารับที่เกาะ ก็รวมในราคานี้
    ถ้าพักสองวัน วันกลับเขาก็รับกลับ รวมในราคานี้

แต่ถ้าพักเกาะ แล้วเอาเรือออกไปดำน้ำอีกวัน ถือว่าเป็นเช่าเรืออีก 1 วันค่ะ

ที่ท่าเรือท้องกรูด จะมีร้านอาหารริมทะเลหลายร้านซึ่งเป็นร้านที่ขายแพ็คเกจ ไปเกาะแตน.. รวมดำน้ำ และเกาะมัตสุม เจ้านางแค่เห็นแต่ไม่ได้ถามราคา ค่ะ

โย่ว โย่ว เกาะแตน..

ส่วนคชจ. เนื่องจากไม่มีใครยอมขับรถเจ้ากระทิงเปลี่ยวไป เพราะอยู่กันหลายจังหวัด งานเลิกไม่ตรงกัน

ตีตั๋วรถไฟ สุราษฏร์ แต่รถไฟไม่ยอมเดิน รอถึงตี 3 ก็ยังไม่วิ่ง เลยรู้รสชาติการตกรถแล้วนอนที่สถานีรถไฟบางซื้อ เป็นอย่างไร ตั๋วถ้าจะคืนต้องคืนก่อนรถออก อย่างช้าสุด 1 ชม. แต่พอรถไฟไม่เดิน ไม่มีการบอกผู้โดยสารล่วงหน้า .... เวรกรรม นี่แหละการรถไฟไทย...แย่มาก..

ต่อรถไปสายใต้ รถบขส.วีไอพี 24 ที่นั่ง ทำให้เสียเวลาเดินทางไปอีก 1 วัน 12 ชม. ส่วน อาหารพักเที่ยงของบขส. วีไอพีสายใต้นั้น ขอบอกว่า ชั้นเยี่ยมไม่เป็นรองสายใดเลย เติมได้ไม่อั้น อาหาร 4-5 อย่างจานโต ไม่เคยเห้นที่ไหนเท่านี้มาก่อน ราคาค่ารถ 965 + ค่าเรือข้ามเกาะ ราชา 150 คนละ 1150
    ไปกลับก็ 2300 *5 ก็ 11,500 บาท

ที่พักก็แล้วแต่ค่ะแต่พอดีพักหน้าทอน โรงแรมจินตาเพราะหาอาหารง่ายโดยเฉพาะอาหารใต้.. ถ้าหาดเฉวง หาดละไม แพงเกินไปอาจต้องแบกมาม่าไปทาน ค่าที่พัก คืนที่มาถึง / คืนก่อนกลับกทม. ห้องละ 600 แอร์ ทีวี ตู้เย็น ไม่มีอาหารเช้าโรงแรมจินตา.. หน้าติดทะเลแหล่ม.. (เราไปกัน 5 คน ขอนอนห้องเดียวกันเขาไม่ให้..ต้องเปิด 2 ห้องแต่มารวมกันห้องเดียว.. หมด) รวมค่าที่พัก
    1200 * 2 2400 บาท

ท่าเรือมีรถสองแถวส่งถึงแต่ละหาด ส่วนใหญ่ หัวใส จะให้เหมาไม่ออกตามคิว แท็กซี่ยิ่งแพงเข้าไปใหญ่ไมล์ไม่กด ต่อราคากันเข้าไป เราได้พี่ปานมาส่งและรับเลยไม่ต้องเสียค่ารถค่ะ

ที่พักบนเกาะแตน 1 ห้อง 5 คน ห้องละ 500 บาทพัดลมไม่มีแอร์ มี 2 บังกะโลให้เลือก

อาหารเย็นมื้อพิเศษ ที่ทานกันไม่อั้นด้วยอาหารทะเล รวมอาหารเช้า รวมอาหารเที่ยง 2300 บาท 5 คน บนเกาะแตน

ในตลาดมีร้านอาหารขึ้นชื่อ 2 ร้านแต่ลืมชื่อแล้ว.. อาหาร ข้าวผัดจานละ 80-120 จานเดียว ในเมือง พอดีอาหารหน้าโรงแรมมีอาหารใต้รสเด็ด อร่อย สะอาด และลมเย็น ติดทะเล ทานอาหารจานละ 20-50 บาทร้านนี้ค่ะ อาหารรวม 5 วัน 5 คน บาทโดยประมาณ 2000 รวม ชาเย็นๆ อีกจำนวนหนึ่ง...

ค่าเรือไปกลับ+ดำน้ำ 1200 บาท.

เช่า รถคาริเบียน 5 ชม. 500 บาทเที่ยวรอบเกาะแบบผ่านๆ โฉบๆ + ค่าน้ำมันรอบเกาะ 400 เหลืออีกต่างหาก เสียดาย

รวมทริปนี้ 5 คน ประมาณ 21000 บาท..

สรุป ดันมีรถ สมุย-หมอชิต บขส.วีไอพีด้วย ... ทำไมพึ่งมารู้วันกลับ...

ไปแระทำงาน ๆ

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

ขอบคุณมากคร๊าบ....
    หูตาสว่างขึ้นเยอะเลย
    แล้วก็ ... จะเป็นเฉพาะประเทศอย่างเราๆ หรือเปล่าเนี่ย ที่ผู้ประกอบการ (บางคน) อย่างรถสองแถว แท็กซี่ ไม่ค่อยมีความซื่อสัตย์ ทำให้ไม่คอยอยากไปใช้บริการ เขาก็ขาดรายได้

User ID
    2182
    Status
    โพส
    184

โอ๊ะ...โอ้ว....ผมอยู่สมุยมา 3 ปีแล้ว ยังไม่มีโอกาสได้ไปเลย อิจฉาจัง......
    ว่างๆ ต้องหาโอกาสไปซะแล้วซิ แต่สงสารน้องอั่งเปาอ่ะ เพราะเอาไปด้วยไม่ได้
    ฮือ......อ......

หงะ น้องน่ารัก แบบนี้เอาไว้บ้านค่ะ แค่ให้คนเรือเห็นเขาก็ไม่กล้ารับผู้โดยสารลงเรือแล้วค่ะ อย่าว่าแต่เอาขึ้นเกาะเลย... นะ

แต่บนเกาะมีแบบนี้ด้วย คริ คริ ภาพหายากมาก 55 ในชีวิตมีภาพแบบนี้ภาพเดียวเอง บนเกาะแตน...

มีภาพคนขับเรือมาฝากคะ เขาดูแนวๆ น่ารัก ๆดีนะ

หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3

ข้อมูลกระทู้