สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

มาตรฐาน ดัดแปลงสวิทช์ 2 ตัวนี้อย่างไรถึงจะใช้ได้

สวิทช์ 2 ตัวนี้ สวิทช์ไฟฉุกเฉิน กับ สวิทช์พัดลมแอร์ รูปร่างของสวิทช์จำกัดว่าต้องมีปลั๊กที่เป็นแบบเฉพาะของมันเสียบจึงใช้ได้ สมช.ต้องการใช้ แต่สอบถามมาว่าจะดัดแปลงอย่างไรจึงใช้ได้ กรณีไม่มีปลั๊กติดมาด้วยขอคำแนะนำจากผู้รู้หน่อยครับ กำลังจะขายพอดีตอบคำถามไม่ได้เลยต้องงดขายไว้ก่อน

ชื่อ:  DSC01340.JPG
ครั้ง: 1614
ขนาด:  128.1 กิโลไบต์ชื่อ:  DSC01336.JPG
ครั้ง: 1491
ขนาด:  115.5 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rangsun : 04-07-2012 เมื่อ 10:34

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: ดัดแปลงสวิทช์ 2 ตัวนี้อย่างไรถึงจะใช้ได้

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    สวิทช์ 2 ตัวนี้ สวิทช์ไฟฉุกเฉิน กับ สวิทช์พัดลมแอร์ รูปร่างของสวิทช์จำกัดว่าต้องมีปลั๊กที่เป็นแบบเฉพาะของมัน เสียบจึงใช้ได้ สมช.ต้องการใช้ แต่สอบถามมาว่าจะดัดแปลงอย่างไรจึงใช้ได้ กรณีไม่มีปลั๊กติดมาด้วยขอคำแนะนำจากผู้รู้หน่อยครับ กำลังจะขายพอดีตอบคำถามไม่ได้เลยต้องงดขายไว้ก่อน

ชื่อ:  DSC01340.JPG
ครั้ง: 1614
ขนาด:  128.1 กิโลไบต์ชื่อ:  DSC01336.JPG
ครั้ง: 1491
ขนาด:  115.5 กิโลไบต์
    น้าหน่อยผมขอดูตูดปลั๊กสวิตซ์แอร์หน่อยครับอยากดูว่ามันมีกี่ขาแล้วแต่ละขาอยู่ลักษณะใหนบ้าง

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

มาตรฐาน ตอบ: ดัดแปลงสวิทช์ 2 ตัวนี้อย่างไรถึงจะใช้ได้

ทำไมลืมน้าก๋องไปได้ก็ไม่รู้เดี๋ยวบ่ายลงรูปให้ดูอีกที ขอบคุณก่อนเลยน้าก๋อง เบื้องต้นมันเป็นแถบเส้น ๆ เหมือนลายบนแผ่นปริ๊นต์น่ะ ตัวปลั๊กก็น่าจะมีลายตรงกันเมื่อเสียบจึงสัมผัสกันใช้งานได้ แล้วค่อยดูรูปแล้วกัน

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    ทำไมลืมน้าก๋องไปได้ก็ไม่รู้เดี๋ยวบ่ายลงรูปให้ดูอีกที ขอบคุณก่อนเลยน้าก๋อง เบื้องต้นมันเป็นแถบเส้น ๆ เหมือนลายบนแผ่นปริ๊นต์น่ะ ตัวปลั๊กก็น่าจะมีลายตรงกันเมื่อเสียบจึงสัมผัสกันใช้งานได้ แล้วค่อยดูรูปแล้วกัน
    บัดกรัสายไฟกับลายปริ้น แล้วไปย้ำกับหางปลาอีกทีดีไหมครับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ขอบคุณน้าโต้ง ไม่เป็นเลยเรื่องช่างแนวนี้ แต่เดี๋ยวให้เพื่อนจัดการให้เลยดีกว่า

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    บัดกรัสายไฟกับลายปริ้น แล้วไปย้ำกับหางปลาอีกทีดีไหมครับ
    ขอบคุณน้าโต้ง ไม่เป็นเลยเรื่องช่างแนวนี้ แต่เดี๋ยวให้เพื่อนจัดการให้เลยดีกว่า
    ผมก็คิดแบบเดียวกับน้าโต้งนั้นละครับ อิอิ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

สวิทช์ไฟฉุกเฉิน มี 4 แถบ ครับ
    ส่วนสวิทช์พัดลมแอร์มี 6 แถบ
    แล้วแถบไหน เป็นแบต,กราวด์และก็ไฟ ร้านไดนาโม รับไปละกัน
    Attached Images Attached Images    
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rangsun : 04-07-2012 เมื่อ 13:36

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

ชื่อ:  DSC02940-1.jpg
ครั้ง: 2281
ขนาด:  94.9 กิโลไบต์
    Sw ไฟฉุกเฉิน เป็นแบบ กดติดปล่อยดับ เหมือนswคอมพิวเตอร์ มี 4 ขาตามรูป ขา2กับ3 เป็น ขั้วลบ ขา 1 หรือ 4 จะเป็นไฟหรี่ ไม่แน่ใจน้าลองดูโค้ดสี
    ถ้าจะให้ใช้ได้ต้องบัดกรีต่อสายเพิ่ม ถ้าให้ดียั้มหางปลา

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

สวิทช์ไฟฉุกเฉิน มี 4 แถบ ครับ
    ส่วนสวิทช์พัดลมแอร์มี 6 แถบ
    แล้วแถบไหน เป็นแบต,กราวด์และก็ไฟ ร้านไดนาโม รับไปละกัน
    เท่าที่ดูต้องบัตกรีสายไฟติดทุกแถบแล้วลองต่อเทสไฟดูไม่ยากหรอกครับแต่ถ้าคนไม่เป็นก็ยากเอาการอยู่

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ trr2547 ดูโพส
    ชื่อ:  DSC02940-1.jpg
ครั้ง: 2281
ขนาด:  94.9 กิโลไบต์
    Sw ไฟฉุกเฉิน เป็นแบบ กดติดปล่อยดับ เหมือนswคอมพิวเตอร์ มี 4 ขาตามรูป ขา2กับ3 เป็น ขั้วลบ ขา 1 หรือ 4 จะเป็นไฟหรี่ ไม่แน่ใจน้าลองดูโค้ดสี
    ถ้าจะให้ใช้ได้ต้องบัดกรีต่อสายเพิ่ม ถ้าให้ดียั้มหางปลา
    เห็นภาพแล้วพอเข้าใจอ่ะครับ ว่าแต่น้า trr254 ปลั๊กแบบนี้มันมีขายไหมครับ ถ้ามีมันจะง่ายมากเลยไม่ต้องบัดกรี
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    เท่าที่ดูต้องบัตกรีสายไฟติดทุกแถบแล้วลองต่อเทสไฟดูไม่ยากหรอกครับแต่ถ้าคนไม่เป็นก็ยากเอาการอยู่
    ครับน้าก๋อง ต้องพึ่งร้านไดนาโม ใกล้บ้านล่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rangsun : 04-07-2012 เมื่อ 16:49

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

ปลั๊กแบบนี้ไม่มีขายตามร้านอะไหล่ ที่ศูนย์ก็ไม่มี ผมกำลังหาวิธีต่อโดย ไม่บัดกรีอยู่เหมือนกัน น้า

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ trr2547 ดูโพส
    ปลั๊กแบบนี้ไม่มีขายตามร้านอะไหล่ ที่ศูนย์ก็ไม่มี ผมกำลังหาวิธีต่อโดย ไม่บัดกรีอยู่เหมือนกัน น้า
    ขอบคุณมากมาย ขออาศัยด้วยคนเลยครับ ถ้าให้ดีจัดให้เจ้าสวิทช์พัดลมแอร์ด้วยดิ นะ นะ

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

จะลองดูน้าได้ผลยังงัย เดี๋ยวมาบอก
    ขอบคุณมากมาย ขออาศัยด้วยคนเลยครับ ถ้าให้ดีจัดให้เจ้าสวิทช์พัดลมแอร์ด้วยดิ นะ นะ

ข้อมูลกระทู้