หน้า 5 จากทั้งหมด 7 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 81 ถึง 100 จากทั้งหมด 121

กระทู้: ไฟรูปเครื่อง เดี๋ยโชว์ เดี๋ยดับ เข้าศูนย์แล้วก็เป็นอีก

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

มาตรฐาน ตอบ: ไฟรูปเครื่อง เดี๋ยโชว์ เดี๋ยดับ เข้าศูนย์แล้วก็เป็นอีก

โคตรเซงเลยครับน้าๆทุกท่าน ไฟมันกลับมาโชว์อีกแล้ว เห้ออออออออ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: ไฟรูปเครื่อง เดี๋ยโชว์ เดี๋ยดับ เข้าศูนย์แล้วก็เป็นอีก

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    โคตรเซงเลยครับน้าๆทุกท่าน ไฟมันกลับมาโชว์อีกแล้ว เห้ออออออออ
    เอาใหม่เริ่มเช็คกันใหม่เอาให้ได้ครับ แมปก็ได้ไปแล้วหายไปชั่วขณะ
    เอามันตั้งแต่กระป๋องเวสเกทเทอร์โบ ล้างท่อร่วมไอดี ท่อแวคคั่ม3ท่อน
    เหมือนว่าอาการบู๊ทเกินในห้องไอดี
    เวสแกทร่อแร่เพี้ยนไม่ตัดเทอร์โบอากาศเกินในท่อร่วมไอดี

พวกเราต้องสู้ครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    ลองเข้าศูนย์หรือหาเพื่อนที่มี smartgauge เช็คดูครับว่ามันขึ้น code อะไรแน่จะได้แก้ตรงจุด มอเตอร์ egr เดี้ยงรึเปล่าหว่ามาๆหายๆ ถ้าไม่มีสาย sensor อะไรหลุดหลวมนะ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    เอาใหม่เริ่มเช็คกันใหม่เอาให้ได้ครับ แมปก็ได้ไปแล้วหายไปชั่วขณะ
    เอามันตั้งแต่กระป๋องเวสเกทเทอร์โบ ล้างท่อร่วมไอดี ท่อแวคคั่ม3ท่อน
    เหมือนว่าอาการบู๊ทเกินในห้องไอดี
    เวสแกทร่อแร่เพี้ยนไม่ตัดเทอร์โบอากาศเกินในท่อร่วมไอดี

พวกเราต้องสู้ครับ
    ผมขอสันนิฐานแบบเดาๆหน่อยนะครับรถน้าวิ่งมากี่โลแล้วครับลองไล่ดูอย่างป๋าติ๊กว่าก็ดีเหมือนกันนะครับเผื่อเจอตอของปัญหา และอีกอย่างรถน้าบิดหอยร่วมด้วยใช้ใหมครับ ถ้าใช้ก็ลองหมุนกลับมาไว้ที่เดิมดู(ในส่วนบิดหอยนี้ผมเดาๆเอานะครับเผื่อมันเกี่ยวกัน หรือว่าน้าท่านใหนมีข้อมูลด้านนี้ก็ลองเอามาแชร์กันดูครับ)

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ว่างๆวิ่งมาให้ดูหน่อยนะ น้า จะได้ปิดโปรเจ็คนี้สะที สงสารจริงๆเลย

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

รถ 6 หมื่นโลครับ
    เมื่อวานได้ลองทำความสะอาดเซนเซอร์ตรงกรองอากาศ
    เอาลวดแหย่ตรงเครื่อง ถอดขั้วแบต ตอนนี้มันดับไปแล้วครับ

ปล.กลัวว่ามันจะ error ตัวอื่นร่วมด้วย ไว้เงินเดือนออกจะซื้อ smart guage เป็นของตัวเองซักอัน

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

เมื่อวานเย็นยืม smart guage มาลองแล้ว error code p0107 map low input voltage ครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

เมื่อวานเย็นยืม smart guage มาลองแล้ว error code p0107 map low input voltage ครับ
    มัน code เดียวกับที่เกิดตอนสายลมที่ต่อไป sensor MAP หลุด น้าลองเปลี่ยนสายลมดูครับเผื่อว่ามันจะแตกแล้ว smart gauge ยังอยู่มั้ยครับลองขับแล้วลองอ่านค่า boost turbo ดูว่า boost สูงสุดอยู่เท่าไรมันขึ้นบ้างรึเปล่า
    **** อาการนี้อาจมีสาเหตุได้ดังนี้ครับ
    - กรองอากาศอุดตันจน turbo ไม่สามารถดูดมาอัดจนได้แรงดันตามเป้าหมายที่ ecu คลาดหวังไว้
    - ตัว turbo มีปัญหา boost ไม่ขึ้น
    - ท่อไอดีตั้งแต่ turbo ไปจนถึงท่อร่วมรั่วจนแรงดันในระบบต่ำค่าไม่ได้ตามเป้าหมายที่ ECU คลาดหวังไว้
    - ท่อร่วมไอดีเขม่าอุดตันรวมทั่งจุดที่ต่อท่อลมมา Map sensor ด้วย
    - สายลมที่ต่อไป MAP sensor รั่วหรือแตก
    - ตัว MAP sennsor เสียซึ่งตอนนี้เอาตัวที่ผมส่งไปให้แต่ก็ยังเป็นคงต้องตัดข้อนนี้ออกไป
    - ชุดสายไฟที่ต่อระหว่าง map sensor มา ecu ขาดในหรือมีจุดที่หลุดหลวม การขาดในจะทำให้มันต่อบ้างขาดบ้างตามแรงสั่นสะเทือน ถ้าสายไฟ MAP เคยโดนของมีคมบาดจนเห็นเส้นทองแดงลองตรวจสอบจุดนั้นก่อนเพราะเมื่อสายโดนบาดจะทำให้อากาศเข้าไปโดนสายได้และในอากาศก็มีสารมากมายยิงอยู่ใกล้ทะเลจะเกิด oxide กัดสายจนขาดข้างในมองด้วยตาเปล่าอาจไม่เห็นต้องใช้มิเตอร์วัดไฟดูแล้วลองขยับดึงสายถ้าแรงดันไฟฟ้าหายเป็นช่วงก็แสดงว่าสายขาดใน ลองดูตามนี้ก่อนครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

1. เปลี่ยนท่อลมเข้าเซนเซอร์แล้ว
    2. เปลี่ยนกรองอากาศแล้ว

จากที่น้าจีว่ามาตอนนี้ที่สงสันคือ 1
    1. เทอร์โบมีน้ำมันเลอะ จะทำให้การอัดอากาศไม่ดีหรือเปล่า
    2. สายไฟตรงแถวเซนเซอร์ มีการตัดต่อ เพื่อหลอกให้ ecu ลดน้ำมัน ตอนติดแก๊ส

เหลืออีกเยอะแยะเลย ต้องไปไล่ดูต่อครับ
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ และให้กำลังใจครับ

ปล. หวังว่า map sensor คงไม่ได้เสียทั้ง 2 ตัว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย fresh-sky : 10-07-2012 เมื่อ 10:33

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

1. เปลี่ยนท่อลมเข้าเซนเซอร์แล้ว
    2. เปลี่ยนกรองอากาศแล้ว

จากที่น้าจีว่ามาตอนนี้ที่สงสันคือ 1
    1. เทอร์โบมีน้ำมันเลอะ จะทำให้การอัดอากาศไม่ดีหรือเปล่า
    2. สายไฟตรงแถวเซนเซอร์ มีการตัดต่อ เพื่อหลอกให้ ecu ลดน้ำมัน ตอนติดแก๊ส

เหลืออีกเยอะแยะเลย ต้องไปไล่ดูต่อครับ
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ และให้กำลังใจครับ

ปล. หวังว่า map sensor คงไม่ได้เสียทั้ง 2 ตัว
    แล้วระบบแก๊สยังใช้อยู่รึเปล่าครับ แต่เบื่องต้นดูจุดที่เขาตัดต่อครับหรือวงจรที่เขาใส่หลอกไปตอนนี้เอาออกไปยังครับถ้ายังคลาดว่ามันจะมาจากตัวนั้นหละหลอกไปเยอะจน ecu รับค่าได้ต่ำกว่าเป้าหมายที่ควรจะเป็น

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    แล้วระบบแก๊สยังใช้อยู่รึเปล่าครับ แต่เบื่องต้นดูจุดที่เขาตัดต่อครับหรือวงจรที่เขาใส่หลอกไปตอนนี้เอาออกไปยังครับถ้ายังคลาดว่ามันจะมาจากตัวนั้นหละหลอกไปเยอะจน ecu รับค่าได้ต่ำกว่าเป้าหมายที่ควรจะเป็น
    ยังใช้แก๊สอยู่ครับ เดี๋ยวไปลองดูเองจุดที่ตัดต่อก่อน ไม่งั้นก็คงไปหา อ.ต้น ที่ติดให้ครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ยังใช้แก๊สอยู่ครับ เดี๋ยวไปลองดูเองจุดที่ตัดต่อก่อน ไม่งั้นก็คงไปหา อ.ต้น ที่ติดให้ครับ
    แก้ตรงวงจร MAP ด้วยครับผมว่าปัญหามาจากตัวนั้นหละคลาดว่าทางผู้ทำการติดแก้สคงจะจำกัดค่า MAP จนต่ำเกินไปเพราะคงคิดว่า boost ต่ำ ecu จะสั่งจ่ายน้ำมันน้อย แต่จริงๆแล้วการสั่งจ่ายน้ำมันมันไม่ได้มาจากจุดนี้อย่างเดียวครับมันจะมาจากทั้ง intake air temp , air flow,MAP ,CRP,และหลักๆมาจากสัญญาณจากขาคันเร่ง แต่ที่จะช่วยให้ลดการจ่ายน้ำมันที่เห็นผลง่ายกว่าลองเอาสัญญาณจาก CRP(commonrail pressure )มาทำการหลอกโดยพ่วงกล่องที่หลอกกล่อง ECU ที่ทำงานตรงข้ามกับกล่องดันรางนะครับจะช่วยลดน้ำมันได้กล่องดันรางเอาสัญญาณจาก commonrail pressure sensor มาลดค่าแล้วส่งให้ ECU กล่องลดน้ำมันที่ผมบอกก็เอาสัญญาณจาก commonrail sensor มาบวกค่าก่อนส่งให้ ECU แต่มันก็มีค่า limit อยู่นะลองปรึกษาอาจารย์ต้นดู หรือลองคุยกับน้ายงในห้อง DIY ก็ได้ครับน้าแกติดแก๊สแล้วใช้หลักการที่ว่าอยู่ใน้ห้อง MCU นะครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    แก้ตรงวงจร MAP ด้วยครับผมว่าปัญหามาจากตัวนั้นหละคลาดว่าทางผู้ทำการติดแก้สคงจะจำกัดค่า MAP จนต่ำเกินไปเพราะคงคิดว่า boost ต่ำ ecu จะสั่งจ่ายน้ำมันน้อย แต่จริงๆแล้วการสั่งจ่ายน้ำมันมันไม่ได้มาจากจุดนี้อย่างเดียวครับมันจะมาจากทั้ง intake air temp , air flow,MAP ,CRP,และหลักๆมาจากสัญญาณจากขาคันเร่ง แต่ที่จะช่วยให้ลดการจ่ายน้ำมันที่เห็นผลง่ายกว่าลองเอาสัญญาณจาก CRP(commonrail pressure )มาทำการหลอกโดยพ่วงกล่องที่หลอกกล่อง ECU ที่ทำงานตรงข้ามกับกล่องดันรางนะครับจะช่วยลดน้ำมันได้กล่องดันรางเอาสัญญาณจาก commonrail pressure sensor มาลดค่าแล้วส่งให้ ECU กล่องลดน้ำมันที่ผมบอกก็เอาสัญญาณจาก commonrail sensor มาบวกค่าก่อนส่งให้ ECU แต่มันก็มีค่า limit อยู่นะลองปรึกษาอาจารย์ต้นดู หรือลองคุยกับน้ายงในห้อง DIY ก็ได้ครับน้าแกติดแก๊สแล้วใช้หลักการที่ว่าอยู่ใน้ห้อง MCU นะครับ
    จริงๆแล้วผมไม่อยากจะคิดว่าเป็นเรื่องการเซตค่าของการติดแก๊สครับ เพราะว่า ผมติดแก๊สมาแล้ว ปีครึ่ง วิ่งมามากกว่า 4 หมื่นโล พึ่งจะเป็นปัญหาช่วงนี้เอง ใจคิดว่าน่าจะเป็นที่จุดตัดต่อหลวม มากกว่าครับ

User ID
    8913
    Status
    โพส
    3,015

เขาเรียกหัวฉีดนะน้าเจมส์ บ่จ้ายหัวซีด 55555
    พิมพ์ ผิดๆถูกครับน้าจี ช่วงนั้น ครับ 555 ตกลงเป็นไรครับรถน้า

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

จริงๆแล้วผมไม่อยากจะคิดว่าเป็นเรื่องการเซตค่าของการติดแก๊สครับ เพราะว่า ผมติดแก๊สมาแล้ว ปีครึ่ง วิ่งมามากกว่า 4 หมื่นโล พึ่งจะเป็นปัญหาช่วงนี้เอง ใจคิดว่าน่าจะเป็นที่จุดตัดต่อหลวม มากกว่าครับ
    เป็นงัยบ้างครับ วงจรที่ใช้ปรับลดน้ำมันที่ต่อกะ MAP sensor ใช้วงจรแบบไหนครับถ้าถ่ายรูปได้เอามาให้ชมหน่อยครับ ถ้าใช้ Zener diode กับ R อุปกรณ์พวกนี้มีโอกาสเสียได้ถ้าติดตั้งไว้ในห้องเครื่องนะครับเพราะอุณหภูมิสูงพอสมควร อิอิ เดาไปเรื่อย

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้าว ผมนึกว่ารถใช้งานทั่วๆไป แปรงแก๊สร่วมเหรอนี่ กระทู้นี้หงายท้องเลยเรา5555+

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    อ้าว ผมนึกว่ารถใช้งานทั่วๆไป แปรงแก๊สร่วมเหรอนี่ กระทู้นี้หงายท้องเลยเรา5555+
    ผมก็พึ่งรู้ครับป๋า อิอิ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

เป็นงัยบ้างครับ วงจรที่ใช้ปรับลดน้ำมันที่ต่อกะ MAP sensor ใช้วงจรแบบไหนครับถ้าถ่ายรูปได้เอามาให้ชมหน่อยครับ ถ้าใช้ Zener diode กับ R อุปกรณ์พวกนี้มีโอกาสเสียได้ถ้าติดตั้งไว้ในห้องเครื่องนะครับเพราะอุณหภูมิสูงพอสมควร อิอิ เดาไปเรื่อย
    ตรง map ไม่มีวงจรครับ แค่ตัดแล้วสลับสาย หรือเอาไปต่อกับสายเส้นอื่น อะไรประมาณนั้น แต่ไม่มีวงจรครับ

ขอโทษครับที่ไม่ได้แจ้งเรื่องติดแก๊ส เพราะตอนแรกผมไม่ได้นึกถึง ไม่คิดว่ามันจะเกี่ยวกัน

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ช่วง 4-5 วันมานี้ มันโชว์ตลอด จากที่เคยติดๆ ดับๆ ผมก็ยังไม่มีเวลาไปเชกกับ อ.ต้น ที่ติดแก๊สซักที
    เมื่อวาน เอาแหวนรอง ออก วันนี้ มันก็ยังติดอยู่
    วันนี้ลองถอดเทอร์โบ มาทากาวปะเก็นใหม่ (ยากมาก) เพราะเห็นมันมีน้ำมันซึมออกมา
    ไฟโชว์มันดับไปแฮะ ก็รอดูกันต่อไป

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ตัวนี้ผมเคยเห็นน้า ใช่หลอกแม๊ปเอา ต่อสัญญานจากกล่อง
    ให้ตรวจเช็ครอยต่อสายก่อนเลยอย่างแรกครับ

อีกอย่างนึง เวลากินแก๊ส เจ้าตัวนี้จะทำงานโดยการไปหลอกแม๊ปว่าบูสท์น้อย หัวฉีดก็ยกน้อยไปด้วย
    ลองตรวจสอบการทำงาน ของเครื่องตัวนี้ดูครับ ถ้าสายหลุด มันก็จะสงสัญญานได้ไม่ดี เช็คเด้งเลยละครับ เวลาวิ่ง
    วันเสาร์น่าจะมีทำรถที่อู่พี่โย่ง ลองแวะมาดูตอนเย็นๆ ครับเดี๋ยวช่วยดูให้

หน้า 5 จากทั้งหมด 7 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้