สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน น้าๆเป็นเหมือนกันไหมครับ

พลัสวีจีเทอร์โบเกียร์ออโต้เวลาเข้าเกียร์ไม่ว่าเดินหน้าหรือถอยหลัง รถจะมีอาการเหมือนถูกดึงอย่างแรงจนโยก แต่ไม่ได้เป็นทุกครั้งเป็นบางครั้งแล้วแต่จังหวะ ไม่ทราบว่าเป็นปกติหรือเปล่าครับ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

มาตรฐาน ตอบ: น้าๆเป็นเหมือนกันไหมครับ

หมายถึงมีอาการกระตุกตอนใส่เกียร์รึป่าว ของผมก็เป็นครับ.....

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน ตอบ: น้าๆเป็นเหมือนกันไหมครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ num_navanakorn ดูโพส
    หมายถึงมีอาการกระตุกตอนใส่เกียร์รึป่าว ของผมก็เป็นครับ.....
    จะว่ากระตุกหรือเปล่าก็ไม่เชิงผมว่ามันแรงกว่ากระตุกครับ
    อาการมันเหมือนโดนฉุดจากชุดเกียร์แต่มันไม่ได้เป็นทุกครั้งเป็นบางจังหวะ บางครั้งใส่เกียร์มันก็ไม่เป็นนิ่งๆ

User ID
    27186
    Status
    โพส
    112

ของผมก็เป็น แต่ผมว่าอยู่ที่เราเหยีบเบรคแรงต่างกันนะครับ

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thanaruk ดูโพส
    ของผมก็เป็น แต่ผมว่าอยู่ที่เราเหยีบเบรคแรงต่างกันนะครับ
    การเหยียบเบรคมีผลเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วยเหรอครับถ้าอย่างนั้นเราควร
    เหยียบเบรคให้แน่นๆและรอให้รถหยุดนิ่งแล้วค่อยเปลี่ยนเกียร์มันจะดีหรือเปล่า ยังไงเดี๋ยวพรุ่งนี้ลองสังเกตุดู

User ID
    29976
    Status
    โพส
    632

ถ้าเป็นบางครั้งผมเข้าใจว่า น่าจะเป็นตอนช่วงแอร์ทำงานนะครับ เพราะเมื่อแอร์ทำงานเครื่องจะชดเชยรอบขึ้นไปจากปกติ คือสูงกว่าเดิม และพอเราใส่เกียร์ จะทำให้รถกระตุกที่แรงกว่าปกติครับผม

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton project ดูโพส
    ถ้าเป็นบางครั้งผมเข้าใจว่า น่าจะเป็นตอนช่วงแอร์ทำงานนะครับ เพราะเมื่อแอร์ทำงานเครื่องจะชดเชยรอบขึ้นไปจากปกติ คือสูงกว่าเดิม และพอเราใส่เกียร์ จะทำให้รถกระตุกที่แรงกว่าปกติครับผม
    ตอนปิดแอร์ก็เป็นครับที่สังเกตุได้ชัดเพราะตอนที่ผมจะถอยรถเข้าจอดผมจะปิดแอร์ก่อนตลอดเพื่อถนอมแอร์แต่พัดลมเปิดอยู่นะครับ พอใส่เกียร์ถอยรถกระตุกเหมือนโดนดึงเลยครับ เบรคก็เหยียบสนิทนะครับรถหยุดนิ่งด้วยครับ ผิดปกติไหมครับ อ้อรถผมเกียร์ออโต้นะครับ

User ID
    29976
    Status
    โพส
    632

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kitkw ดูโพส
    ตอนปิดแอร์ก็เป็นครับที่สังเกตุได้ชัดเพราะตอนที่ผมจะถอยรถเข้าจอดผมจะปิดแอร์ก่อนตลอดเพื่อถนอมแอร์แต่พัดลมเปิดอยู่นะครับ พอใส่เกียร์ถอยรถกระตุกเหมือนโดนดึงเลยครับ เบรคก็เหยียบสนิทนะครับรถหยุดนิ่งด้วยครับ ผิดปกติไหมครับ อ้อรถผมเกียร์ออโต้นะครับ
    คิดว่าไม่น่าจะผิดปกตินะครับ น้ำมันเกียร์พี่เปลี่ยนตามระยะมั้ยครับ ถ้าตามนั้น อาจจะเกิดจากกล่องที่ไปสั่งเกียร์ครับผม ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร รอพี่ๆมาแนะนำอีกทีนะครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ่านมาทั้งหน้าผมบอกว่าปรกติเชื่อมั้ยครับ ในเมื่อรถใหม่อย่ากังวลมันเลยเก่าๆ10ปีค่อยตามเช็คชิ้นส่วนกัน
    มันเป็นมั่งในบางครั้งเอง เกียร์ออโตเรากว่าจะถึงล้อลงพื้นมันมีระยะฟรีหลายจุดแล้วแต่มันจะห่างจะชิดเริ่มส่งผ่านกำลังตั้งแต่ลูกล๊อคอัพ โซลินอยยิงน้ำมัน ครัชรอจับเฟืองเกียร์ที่รอสวมจะถอยตลอดไปยังยอยกากบาทเฟืองบายศรี เอาแค่นี้ละกี่ทอดละครับ

User ID
    15054
    Status
    โพส
    635

ของมันแรงเลยกระชาก .....หุหุห

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    อ่านมาทั้งหน้าผมบอกว่าปรกติเชื่อมั้ยครับ ในเมื่อรถใหม่อย่ากังวลมันเลยเก่าๆ10ปีค่อยตามเช็คชิ้นส่วนกัน
    มันเป็นมั่งในบางครั้งเอง เกียร์ออโตเรากว่าจะถึงล้อลงพื้นมันมีระยะฟรีหลายจุดแล้วแต่มันจะห่างจะชิดเริ่มส่งผ่านกำลังตั้งแต่ลูกล๊อคอัพ โซลินอยยิงน้ำมัน ครัชรอจับเฟืองเกียร์ที่รอสวมจะถอยตลอดไปยังยอยกากบาทเฟืองบายศรี เอาแค่นี้ละกี่ทอดละครับ
    ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้ครับ

User ID
    33623
    Status
    โพส
    59

ผมก็เป็น 5 พันโล กว่า ๆ รูสึก บางครั้งแรง บางครั้งดึงนิด ๆ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

การจอดรถก็มีผล ลองจอดในที่มีความลาดชันหรือเอียงนิดๆ แล้วลองเข้าเกียร์ดูครับ

มีกระตุกเหมือนกัน

ข้อมูลกระทู้