สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    35530
    Status
    โพส
    23

มาตรฐาน ข่าวสารคนใช้แก๊ส

เนื่องจากในขณะนี้มีผู้นิยมนำรถไปติดแก๊สเป็นจำนวนมาก ทางทีมงาน LPGTECH ได้เล็งเห็นถึงความสำคัญในการที่จะให้ความรู้ความเข้าใจในการดูแลรักษารถที่ติดตั้งแก๊สทั้งระบบหัวฉีด และระบบFix Mixer(ดูด) เพราะบางคันก็มีปัญหาในการใช้แก๊ส บางคันก็ไม่มีปัญหา และท่านที่ยังกล้าๆกลัวๆและยังไม่พร้อมที่จะติด ทางทีม LPGTECH จึงได้รวบรวมทีมช่างและบุคลากรที่มีคุณภาพและประสบการณ์อันยาวนานมาให้คำปรึกษา และแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ท่านจะได้เข้าใจในระบบการทำงานของระบบแก๊ส และใช้พลังงานทางเลือกนี้ได้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
    สำหรับท่านที่นำรถแสนรักของท่านไปติดแก๊สมาแล้วมีปัญหาเกี่ยวกับการใช้งาน หรือมีอาการผิดปรกติทางทีมงาน LPGTECH พร้อมที่จะรับฟังปัญหาและช่วยท่านหาทางแก้ปัญหาเหล่านั้น ให้กับรถของท่านอย่างเต็มกำลังความสามารถ โดยทีมงานที่มีประสบการณ์และมีประสิทธิภาพในด้านแก๊สโดยเฉพาะ มาวิเคราะห์ถึงปัญหาที่เกิดขึ้นและวิธีการดูแลรักษารถยนต์ที่แสนรักแสนหวงให้กลับมามีชีวิตชีวาอีกครั้ง
    และสำหรับท่านที่ยังไม่กล้าที่จะนำรถแสนรักแสนหวงของท่านไปติดแก๊ส หรือยังกล้าๆกลัวๆ กับการใช้แก๊ส มาปรึกษากับทีมงาน LPGTECH ของเรา ก็พร้อมที่จะให้คำปรึกษาอย่างเป็นกลาง และเสนอแนะแนวทางในการเลือกใช้อุปกรณ์แก๊สที่จะใส่ในรถของท่าน และการเสนอแนวทางก่อนและหลังการติดตั้ง เพื่อเพิ่มความมั่นใจให้กับรถที่แสนรักแสนหวง และตัวท่านเองก็จะได้ไม่มีความกังวลใจในเรื่องของการใช้แก๊ส
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย lpgtechgas1 : 24-07-2012 เมื่อ 16:33

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

มาตรฐาน ตอบ: ข่าวสารคนใช้แก๊ส

ปัญหาใหญ่ตอนนี้คือมันกำลังจะขึ้นราคา........

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

ผมมีปัญหาว่าติดแก็สใต้ท้องข้างถังน้ำมันแล้วเวลาไปตรวจสภาพตอนจดทะเบียนเปลี่ยนเชื้อเพลิงแล้วขูดเลขถังแก็สไม่ได้ครับ
    เพราะว่าช่องว่างระหว่างถังแก็สกะตัวถังรถมันแคบมากครับ แต่ก็ผ่านครับเพราะว่าเจ้าหน้าที่ถามว่า"มีแผ่นเหล็กกันถังแก็สไหม?"พอดีมีครับ
    แต่ตรวจครั้งต่อไปผมกลัวว่าจะไม่โชคดีแบบนี้ไหม พอมีวิธีแก้ไขไหมครับนอกจากการถอดถังแก็สมาขุดไว้ครับ
    ขอบคุณครับ

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ peetabo ดูโพส
    ปัญหาใหญ่ตอนนี้คือมันกำลังจะขึ้นราคา........
    คงจะอีกนานครับ คงไม่ขึ้นกันง่ายๆหรอก ขึ้นเมื่อไรเดี๋ยวก็มีม๊อบ

User ID
    35530
    Status
    โพส
    23

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ prayut ดูโพส
    ผมมีปัญหาว่าติดแก็สใต้ท้องข้างถังน้ำมันแล้วเวลาไปตรวจสภาพตอนจดทะเบียนเปลี่ยนเชื้อเพลิงแล้วขูดเลขถังแก็สไม่ได้ครับ
    เพราะว่าช่องว่างระหว่างถังแก็สกะตัวถังรถมันแคบมากครับ แต่ก็ผ่านครับเพราะว่าเจ้าหน้าที่ถามว่า"มีแผ่นเหล็กกันถังแก็สไหม?"พอดีมีครับ
    แต่ตรวจครั้งต่อไปผมกลัวว่าจะไม่โชคดีแบบนี้ไหม พอมีวิธีแก้ไขไหมครับนอกจากการถอดถังแก็สมาขุดไว้ครับ
    ขอบคุณครับ
    ใส่ถังขนาดเท่าไหร่ครับ

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

Angry ตอบ: ข่าวสารคนใช้แก๊ส

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lpgtechgas1 ดูโพส
    ใส่ถังขนาดเท่าไหร่ครับ
    ถังขนาด 58 ลิตรครับน้า โทษทีครับที่ลงราบละเอียดไม่หมด
    พอมีทางแก้ไขไหมครับ

User ID
    32543
    Status
    โพส
    80

ของผมร้านที่ติดถังแก๊สให้เค้าขูดเลขถังแก๊สมาให้พร้อมกับชุดจดแก๊สเลย น้าลองถามที่ร้านติดถังแก๊สดูเค้าขูดเลขถังเก็บไว้หรือเปล่าบางที่อาจใช้ได้ แต่ของผมติดแทนยางอะไหล่ครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

รีบติดรีบใช้กันครับ ติดก่อนได้เปรียบ ไปเที่ยวให้คุ้มก่อนราคาจะขึ้น

User ID
    35155
    Status
    โพส
    7

สมาชิกใหม่อยากสอบถามครับ
    - ใจอยากจะติดหัวฉีดแบบ obd แคน น่ะครับ แต่รู้สึกว่าราคามันเพิ่มจากธรรมดาพอตัวอยู่ อยากรู้ว่ามันมึคุณประโยชน์ มากกว่าแบบธรรมดาในราคางบที่แตกต่างกัน6000-7000บาทขนาดไหน คือใจนึงก็อยากประหยัดงบไว้ทำรถสวยด้วยครับ
    - และแนะนำยี่ห้อไหนน่าใช้บ้างครับถ้าอยู่ในงบ30000
    - ติดถังข้างถังนน้ำมันต้องย้ายท่อมั๊ย และได้ถังใหญ่สุดกี่ลิตรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ปล.รับรถต้นเดือนหน้าครับ 4d ขาวมุก จะได้เป็นสมาชิกเต็มตัวซักที อิอิ

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ปอร์ ดูโพส
    ของผมร้านที่ติดถังแก๊สให้เค้าขูดเลขถังแก๊สมาให้พร้อมกับชุดจดแก๊สเลย น้าลองถามที่ร้านติดถังแก๊สดูเค้าขูดเลขถังเก็บไว้หรือเปล่าบางที่อาจใช้ได้ แต่ของผมติดแทนยางอะไหล่ครับ
    เดี๋ยวว่างๆผมจะลองเข้าไปถามร้านเค้าดูครับ
    ว่าแต่การตรวจสภาพรถที่ติดแก็สนี่ต้องตรวจทุกปีไหมครับ แนะนำทีครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    35530
    Status
    โพส
    23

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ prayut ดูโพส
    ถังขนาด 58 ลิตรครับน้า โทษทีครับที่ลงราบละเอียดไม่หมด
    พอมีทางแก้ไขไหมครับ
    ถ้าถัง 58 ลิตร ก็ยากหน่อย แต่ถ้าเป็น 50 ลิตรก็ง่ายหน่อยครับ เพราะมีช่องว่าง
    แต่ 58 ก็ได้แต่ก็ยากหน่อยต้องใช้ความพยายามนิดนึง

User ID
    35530
    Status
    โพส
    23

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yaimcpie ดูโพส
    สมาชิกใหม่อยากสอบถามครับ
    - ใจอยากจะติดหัวฉีดแบบ obd แคน น่ะครับ แต่รู้สึกว่าราคามันเพิ่มจากธรรมดาพอตัวอยู่ อยากรู้ว่ามันมึคุณประโยชน์ มากกว่าแบบธรรมดาในราคางบที่แตกต่างกัน6000-7000บาทขนาดไหน คือใจนึงก็อยากประหยัดงบไว้ทำรถสวยด้วยครับ
    - และแนะนำยี่ห้อไหนน่าใช้บ้างครับถ้าอยู่ในงบ30000
    - ติดถังข้างถังนน้ำมันต้องย้ายท่อมั๊ย และได้ถังใหญ่สุดกี่ลิตรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ปล.รับรถต้นเดือนหน้าครับ 4d ขาวมุก จะได้เป็นสมาชิกเต็มตัวซักที อิอิ
    ไม่จำเป็นต้องเป็นรุ่น obd ก็ได้ครับ
    เป็นตอนเดียวติดข้างได้
    แต่ถ้าเป็นแค๊ป แทนยางอะไหล่ถ้าให้สวยก็ใส่โดนัทเลยใส่ได้ถึง 72 ลิตร

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

น้าครับชี้แนะทีครับ ถังขนาด 58 ลิตรวิ่งจนหมดแล้วเข้าเติมแก็ส โดยหลักการแล้วน่าจะได้ 53 ลิตรไม่เกินเพื่อความปลอดภัย
    แต่ผมเติมเต็มที่ได้ 42 ลิตร มีครั้งหนึ่งเติมได้ 49 ลิตร ทำยังไงถึงจะเติมได้ 50-53 ลิตร เป็นที่ปั้มแก็สไหมครับ แบบว่าแรงดันแก็สเวลาเติมหรือป่าวครับ
    หรือเป็นที่อะไร และต้องปฏิบัติยังไงครับ รบกวนทีครับ
    ขอบคุณครับ

TTC 02975 TTC-Member
    User ID
    31917
    Status
    โพส
    526

จะเอา 50 ลิตรขึ้นคงต้องหมดถังจริงๆครับ เพราะถ้าไม่หมดอัดยังไงก็ได้ไม่ถึง อีกอย่างถ้าเติมครั้งแรกๆ หรือเพิ่งติดแก๊สมา ก็ได้ประมาณนี้แหละครับ ใช้ไปเรื่อยๆ ก็จะเติมได้มากขึ้นเอง (เห็นช่างเขาบอกว่าติดใหม่ๆ ในถังมันยังมีอากาศอยู่เลยทำให้อัดแก๊สเข้าไปได้น้อย) หรือท่านอื่นว่าไงครับ

User ID
    35154
    Status
    โพส
    242

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ peetabo ดูโพส
    ใหญ่จริงๆครับ 555

User ID
    35530
    Status
    โพส
    23

ใช่ครับถังแรกๆอาจจะเติมได้น้อยครับเพราะมีอากาศอยู่ในถัง แล้วยิ่งถ้าหากว่าขับไม่หมดถังเติมได้ไม่ถึง 50 ลิตรแน่ครับลองใช้ให้หมดถังแล้วลองเติมดูถ้ายังไม้ได้ก็ต้องแก้ไขที่วาล์วครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย lpgtechgas1 : 05-08-2012 เมื่อ 12:42

User ID
    24131
    Status
    โพส
    116

ผมเติมเต็มที่ก็ 46ลิตร ถังขนาด 58เช่นกันครับ ปกตินะถามมาหลายๆคนเหมือนกันจะเติมได้ประมาณนี้ครับ

User ID
    32543
    Status
    โพส
    80

ผมถัง 58 ลิตร เติมได้ 55 ลิตร (ยังไม่ตัดแต่บอกเด็กปั๊มพอก่อนกลัวมันระเบิด...555) ถามร้านติดแก๊สบอกว่าไม่เป็นไร งง.....ครับ แต่วิ่งได้ ประมาณ 450 บวกนิดหน่อย

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

ขอบคุณครับทุกคำชี้แนะ
    น่าจะเป็นเรื่องปกตินะครับ

ข้อมูลกระทู้